ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนครับ จะซื้อHome Theater แต่ไ่รู้จะเริ่มยังไง  (อ่าน 1941 ครั้ง)

ออฟไลน์ herro

• Flat TV member
  • *
ไปเดินดูที่เซ็นทรัล ชั่นเครื่องไฟฟ้า พนักงานก็ไม่แนะนำอะไรเลย จะให้ซื้อเซ็ตแพงๆท่าเดียว
มีใครพอจะแนะนำได้บ้างมั้ยครับว่าควรเริ่มดูจากอะไรดี

ออฟไลน์ anupong88

• Edge LED TV member
Re: รบกวนครับ จะซื้อHome Theater แต่ไ่รู้จะเริ่มยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 09:02:26 am »
ก่อนอื่นต้องทราบงบโดยประมาณก่อนนะครับ เน้นหนัง หรือเพลง ขนาดห้องโดยประมาณ โทนเสียงที่ชอบ สด จัด นุ่น หนา บาง ก็ประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ nutdiablo

• LCD TV member
  • **
Re: รบกวนครับ จะซื้อHome Theater แต่ไ่รู้จะเริ่มยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 11:42:17 am »
1. เก็บเงินครับ
2. ดูความต้องการของตัวเองครับ ต้อง Network ไหม 4k ไหมอะไรทำนองนี้
3. ไปตามร้านที่ไม่ใช่ในห้างอะครับ เพราะในห้างมันฟังไม่ออกหรอกเสียงตีกันไปหมด ไปลองหาแนวที่ชอบ
4. ยังไม่ซื้อทิ้งไว้ 3 เดือนถ้าอยากได้ชุดนั้นอยู่แสดงว่าใช่ ถ้า 3 เดือนแล้วไม่อยากได้แล้วแสดงว่ามันไม่ใช่ของเรา ให้กลับไปข้อ 3

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 09:06:26 pm »
ก่อนอื่นต้องทราบงบโดยประมาณก่อนนะครับ เน้นหนัง หรือเพลง ขนาดห้องโดยประมาณ โทนเสียงที่ชอบ สด จัด นุ่น หนา บาง ก็ประมาณนี้นะครับ
ชอตอบเป็นข้อๆครับ
1 เน้นดูหนัง80 ฟังเพลง20
2 งบไม่อยากให้เกิน8-9หมื่น
3 ห้องขนาด 4*4.5
4 เรื่องโทนเสียงนี้ยังแยกไม่ออกเลยครับว่า สด จัด นุ่ม หนา คืออะไร [ร้องไห้]

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 09:08:53 pm »
1. เก็บเงินครับ
2. ดูความต้องการของตัวเองครับ ต้อง Network ไหม 4k ไหมอะไรทำนองนี้
3. ไปตามร้านที่ไม่ใช่ในห้างอะครับ เพราะในห้างมันฟังไม่ออกหรอกเสียงตีกันไปหมด ไปลองหาแนวที่ชอบ
4. ยังไม่ซื้อทิ้งไว้ 3 เดือนถ้าอยากได้ชุดนั้นอยู่แสดงว่าใช่ ถ้า 3 เดือนแล้วไม่อยากได้แล้วแสดงว่ามันไม่ใช่ของเรา ให้กลับไปข้อ 3

ตอบครับ
1 มีงบประมาณแล้วครับ
2 network ไม่เน้น เน้นดูหนังblueray ครับ 4kได้ก็ดี
3 ปัญหาละครับ ร้านนอกห้างผมไม่รู้จักเลย เคยเดินผ่านราคาแสนอัพไม่กล้าเข้า
4 ต้องหาที่ลองก่อนครับ ยังไม่เคยลองฟังเลย [เหม่อ]

ออฟไลน์ anupong88

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 09:42:25 am »
ผมขอแนะนำร้านที่เข้าไปลองเสียงก่อน อยู่แถวรามอินทรา กม.4  crazy cinema Tel. 081-645-2791 มีหลายรุ่นที่นิยมกันในกลุ่มนักเล่น ให้เลือกตามงบประมาณ ราคาถูกว่าร้านในห้าง บางช่วงจะมีโปรอยู่ และร้านนี้เขารับจ้าง Setup เสียงด้วย ได้มาตรฐานครับ ผมเคยใช้บริการ รอบเดียวจบ ถูกใจ ครับ การเล่น Home อยากให้ลองฟังจริงก่อนตัดสินใจครับ แล้วเราจะรู้ว่า AVR+ลำโพง ใช่แนวที่เราชอบไหม (*ผมลองมาเรื่อยเรียกว่าเกือบทุกยี่ห้อเลยที่มีขาย กว่าจะลงตัวครับ ซื้อมา ขายไป หมดตังค์ไปเยอะครับ) อีกร้านก็ที่ ปิยนัส ครับ ที่แนะนำ avr ก็จะเป็น onkyo rz 800 อัพ yamaha รุ่นเลข 4 หลักอัพ marantz 6***อัพ ลำโพงถ้าเน้นดูหนังก็พวก paradigm Klipsch เอามาฟังเพลงด้วย Polk rti หรือ Jbl
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2016, 10:35:51 am โดย anupong88 »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 10:05:50 pm »
ผมขอแนะนำร้านที่เข้าไปลองเสียงก่อน อยู่แถวรามอินทรา กม.4  crazy cinema Tel. 081-645-2791 มีหลายรุ่นที่นิยมกันในกลุ่มนักเล่น ให้เลือกตามงบประมาณ ราคาถูกว่าร้านในห้าง บางช่วงจะมีโปรอยู่ และร้านนี้เขารับจ้าง Setup เสียงด้วย ได้มาตรฐานครับ ผมเคยใช้บริการ รอบเดียวจบ ถูกใจ ครับ การเล่น Home อยากให้ลองฟังจริงก่อนตัดสินใจครับ แล้วเราจะรู้ว่า AVR+ลำโพง ใช่แนวที่เราชอบไหม (*ผมลองมาเรื่อยเรียกว่าเกือบทุกยี่ห้อเลยที่มีขาย กว่าจะลงตัวครับ ซื้อมา ขายไป หมดตังค์ไปเยอะครับ) อีกร้านก็ที่ ปิยนัส ครับ ที่แนะนำ avr ก็จะเป็น onkyo rz 800 อัพ yamaha รุ่นเลข 4 หลักอัพ marantz 6***อัพ ลำโพงถ้าเน้นดูหนังก็พวก paradigm Klipsch เอามาฟังเพลงด้วย Polk rti หรือ Jbl
ขอบคุณมากครับ จะทดลงไปฟังตามร้านที่บอกครับ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับผม