ผู้เขียน หัวข้อ: SUHD TV โฆษนาเกินจริงรึปล่าว?ที่ว่าภาพสวยกว่า OLED  (อ่าน 17986 ครั้ง)

ออฟไลน์ jayjay17

• Flat TV member
  • *

SUHD TV โฆษนาเกินจริงรึปล่าว?ที่ว่าภาพสวยกว่า OLED เห็นซัมซุงเค้าเคลมว่าแบบนั้น คงยังไม่มีใครเคยใช้ม่ะมั้ง เพราะ SUHD TV รุ่นถูกสุด 55นิ้ว ก็9หมื่นกว่าบาทแล้ว

ขอถามหน่อย
sony led triluminos  พอสู้ SUHD TV ของซัมซุงไหวไหมครับ หรือว่า มวยคนล่ะรุ่น?

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: SUHD TV โฆษนาเกินจริงรึปล่าว?ที่ว่าภาพสวยกว่า OLED
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 10:12:49 am »
ตอนนี้หลายๆแบรนด์พยายามชูเทคโนโลยี Quantum Dot เคลมว่าเพื่อมาสู้กับเทคโนโลยี OLED อย่าง Sony ก็ใช้ชื่อ Triluminos , Samsung ใช้ชื่อ S-UHD TV  , LG ใช้ชื่อ ? จำไม่ได้ ***แก้ไข"Color Prime " *** หลักๆขอเทคฯ  QDot คือการแสดงเฉดสีที่กว้างขึ้น
แต่หลักการเทคโนโลยีชนิดนี้ก็คล้ายกับ Lcd panel with led  backlight ***  ส่วนตัวผมว่ายังไงก็สู้เทคโนโลยี OLED ไม่ได้หรอกครับ OLED เม็ดพิกเซลเปิดปิดแสงได้ในตัวเอง ระดับสีดำ คอนทราสต์ ค่า RT ดีกว่าทุกอย่าง และยังพัฒนาไปได้อีกเยอะมาก อนาคตยังไงมันต้องมาแทนทีจอ lcd แน่นอน เพียงแต่ตอนนี้ต้นทุนการผลิตและราคายังสูงอยู่
ส่วน S-UHD TV  กับ Triluminos อะไรดีกว่ากัน รอรีวิวหลายๆสำนักปีนี้แล้วกันครับ ต้องดูเทียบรุ่นหรือเป็นรุ่นๆเทียบกันไป แต่ยังไง OLED TV ของ LG ปีนี้ก็คงได้รางวัลทีวีแห่งปีอีกนั่นแหละ เพราะตอนนี้ยังไม่มีคู่แข่ง!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2015, 02:37:20 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
Re: SUHD TV โฆษนาเกินจริงรึปล่าว?ที่ว่าภาพสวยกว่า OLED
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 02:33:51 pm »
 [ไม่พูด] [ไม่พูด] [ไม่พูด]

ดูเอา 65JS9500 vs 65EG9600

What Does  "S" stand for ?  

ที่จะทำ QDOT ได้ดีเข้าขั้นจริงๆ จอควรเป็ฯแบบ FALD  full Array Local Dimming  นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2015, 11:43:42 am โดย puccainbkk »
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 03:08:21 pm »
เกินจริงหรือไม่คงต้องดูกันเอาเอง แต่ส่วนตัวผมเลือกOLED if money is not objective นะ

ผมมีclip เก่าอยู่
ec9300 VS HU9000 คือ 2k vs 4k

https://www.youtube.com/watch?v=G2viiPwA_FQ

https://www.youtube.com/watch?v=YL67qZl_yaY

รู้กันอยู่ว่าใครthe best of TV  2014

ที่นี้ผมตามหาSUHD vs OLED   คือเป็น 4k ทั้งคู่ และมีคนทำออกมาก็ดูเอาแล้วกันครับ ข้อดีข้อจำกัด ใครรักใครชอบแบบไหน
เลือกอันไหนผมว่าไม่ผิดครับ แต่เราเปรียบเทียบความเป็นจริง แล้วดูเอาว่าข้อจำกัดของแต่ละ แบบแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ  ค่อยซื้อครับ

แต่65JS9500 (FALD LEDLCDTV) บ้านเราไม่มีนะครับ วันนี้ที่ทราบมีแต่78" และดูเหมือน Spec  78JS9500 บ้านเราโดนตัดออกบ้าง ขาดๆ คงให้เหมาะสมกะ พท.ขายมั้งครับแต่ผมไม่เห็นด้วยแบบนี้

http://www.digitaltrends.com/home-theater/lg-eg9600-vs-samsung-js9500/#/6

จะพูดว่าไงดี  ดูclip ผมว่า ข้อเสีย เรื่องJudder Motion ด้วย(แต่EC9300 ผมดูไปมาก็ดีอยู่ไม่แย่ แต่4K ไม่รู้ เพราะ ยังไม่ได้ซื้อ ) ในOLED อันนี้ ยอมรับแต่อยู่ที่บุคคล อย่างที่เค้าว่ากัน ในclip อธิบายชัดเจนครับ

ผมยอมรับว่าEC9300 สู้ KRP 500A ไมไ่ด้ในเรื่อง Motion

มาที่นี้ EG9600 เป็น GEn2 ของ OLED 4k เพราะ Gen แรก หลุดตลาด คือ 65 EC9700 แต่เห็นว่าภาพEC ดีกว่า EG แต่บ้างก็ว่าEG ดีกว่า
LG นี่แย่จริงๆ ไม่เข้าใจ ทำทีวีดีๆ ซะขนาดนี้แต่ VP แย่ๆ

ปล
1 จุดนั่งที่จะดูJS9500 ให้ดูออกมาสวยต้องหาให้เจอประมาณว่าคงต้องนั่งจุดกลางจอพอดี อันนี้ผมรับไม่ได้อ่ะ นั้นแสดงว่าขยับปุ๊บภาพไม่สวยปั๊บ???

2 มีหลายคนบอกแม่สี REC ของJS9500 ประมาณว่าวัดออกมากว้างกว่า OLED แต่ดูภาพจริง กลับ ดูไม่ดีเหมือนEG9600 อันนี้ก็ดูเอาแล้วกัน

3 ในเวปนอกเค้าว่าJS9500 เท่านั้นนะครับ มีความสว่าง   กว่า OLED  แต่ในclip OLED สว่างกว่า เออ ผมงง ดูในclip OLED จะสว่างกว่านะ หรือเฉพาะหนังที่เป็น HDR  ถ้าผมผิดช่วยบอกด้วยครับ

QDOT ที่คุยว่าแม่สีกว้างกว่า สว่างกว่า (เห็นด้วยถ้าเล่นHDR)
สวยเทียบเท่า หรือสวยกว่าOLED  หุหุหุ โม้ขนาดหนักหรือเปล่า    แต่จำได้ว่าในClip ของLCDTVthailand  งานเปิดตัว SUHD ของ Samsung เอา55EC930T ไปเทียบ ด้วย หุหุหุ

แต่ JS มี VP ที่ดีกว่า ภาพเคลื่อนไหวดีกว่า EG อันนี้ผมว่าเห็นด้วยนะ รอให้ใครทำOLED +Vp ดีๆ อย่าง SONY x reality pro ใส่เข้าไว้ในจอOLED คงสนุก

ส่วนผมตอนนี้ที่บ้านให้ไฟเขียว จอใหญ่ ๆ รอก่อนค่อยสอย OLED อีกแน่นอน ถึงตอนนั้นอาจจะมียี่ห้ออื่นที่เอาVP ดีๆ เลิศใส่มาแทนLG ก็ได้
อยากได้แบบ X reality Pro ของSONY  ใส่มาใน OLED จัง ถ้าราคาขนาดนี้ยี่ห้ออื่นไม่ต้องขายกันแล้วแหละ  
ตัวผมดุๆ ไว้คือ  
SONY 75x940c เทียบกับ OLED ว่าจะซื้อตัวไหนนี้ เพราะ  sony  เท่าที่ตามภาพสวยมากสีสรรออกมาเป็นธรรมชาติ

ปล อีกที
Issued อีกอย่าง ของOLED เรื่องสีเหลืองสีขาวที่ ทำให้ภาพดูไม่ธรรมชาติ ผมว่า ที่VP แหละ นะ  ถ้ามีVP ดีๆช่วย ชนะขาดเลย

https://www.youtube.com/watch?v=oczeN5OU6b0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 04:32:13 pm โดย puccainbkk »
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 03:18:24 pm »

[ปลื่ม] สุดยอด ผู้รู้ตัวจริงมาตอบเลยงานนี้ เอาหลักฐานมาวัดกันแบบนี้ ทำให้ตัดสินใจซื้อไม่ยาก สรุป OLED ชนะ SUHDของซัมซุงขาดลอย เหมือนเอา ฟอรารี่มาเทียบรถBMW

[ปลื่ม] ไม่ทราบว่าท่านเป็นเจ้าของTVทั้ง2เครื่องเลยเหรอครับ แหมคงเป็นแฟนพันธุ์แท้เรื่องเทคโนโลยี่จริงๆ เอามาเล่นเกมส์ เครื่อง Ps4 xbox one คงจะแจ่มน่าดู

ถามอีกนิด ไม่ทราบว่า OLED LG 55นิ้ว ที่ลดราคา50k-70kบาท ยังถือว่าแจ่มอยู่ไหมครับ ถ้าเทียบกับ SUHD ซัมซุงที่พึ่งเปิดตัว

รุ่นที่ท่านเอามาโชว์ OLED 65EG9600  นี่มันรุ่น TOP Class เลยน่ะนั้น amazon ราคา 8,999$ รุ่นนี้ยังไม่เคยมีโชว์ในห้างเลย ใครซื้อได้นี่คงรวยแท้ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 03:47:56 pm »
บางทีการตลาด และเรื่องธุรกิจมันก็เข้ามาเกี่ยวข้องบ้างครับ... [ไม่พูด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 03:50:42 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 04:03:15 pm »
ผมไม่สามารถตอบได้ครับว่ายังไงกันแน่ OLED 2k vs JS รุ่นใหม่แต่คิดว่า 65jS9000 ที่เห็นภาพสว่างกว่า HU9000 แค่นั้นเอง ที่เหลือ พอๆกัน คงยังไม่ถึงEC930  อันนี้แค่ความคิดผมนะครับ  

55/65EG9600 นับรุ่นแล้วแค่ standard ครับ ไม่ใช่ TOP of the line  ครับ

จะมีรุ่นใหญ่ตามออกมา EG9800 EG9900(เฉพาะ 77")
จอแบบคือ EF9700-9800  รอดูอีกที ครับ

รอดูรอลุ่นอยู่ครับ

ปัญหาคือ ราคาครับ  
65js9500 ราคา US$5000
65EG9600 ราคา US$9000 บ้านเรายังไม่เข้าผม รออยู่ครับ หุหุ ตอนแรกเห็นในเวปมีแจ้ง 65EC970T 4k ราคา ประมาณ 430000บาท ถ้าซื้อข้างนอกคงลงไปเยอะเหมือนEC930T แต่แล้วก็เงียบไม่มีเข้ามาเลย แม้นแต่ที่UK เพิ่งจะมีขายทั้งๆ ที่ควรจะออกตั้งแต่ปลาย ปีที่แล้ว หุหุหุ ราคา แพงกว่าEG9600 ครับ

ใจ เย็นๆ ครับ รอดู ครับ
และรอดูของพานา ข่าวลือคือ  Panasonic OLED
Panasonic 55CZ954 4K OLED
Panasonic 65CZ954 4K OLED
Both with LG Panels, to be released at IFA in September.

อีกตัวหนึ่งที่ผมอยากให้จับตาดูคือ SONY X930c X940c  LEDTV ผมว่าภาพดีกว่าJS มากมายครับ
แค่sonyไทย ตั้งราคาเวอร์เกินความเป็นจริงไปมากมายเหมือนPana บ้านเรา อีกเจ้าครับ

[ปลื่ม] สุดยอด ผู้รู้ตัวจริงมาตอบเลยงานนี้ เอาหลักฐานมาวัดกันแบบนี้ ทำให้ตัดสินใจซื้อไม่ยาก สรุป OLED ชนะ SUHDของซัมซุงขาดลอย เหมือนเอา ฟอรารี่มาเทียบรถBMW

[ปลื่ม] ไม่ทราบว่าท่านเป็นเจ้าของTVทั้ง2เครื่องเลยเหรอครับ แหมคงเป็นแฟนพันธุ์แท้เรื่องเทคโนโลยี่จริงๆ เอามาเล่นเกมส์ เครื่อง Ps4 xbox one คงจะแจ่มน่าดู

ถามอีกนิด ไม่ทราบว่า OLED LG 55นิ้ว ที่ลดราคา50k-70kบาท ยังถือว่าแจ่มอยู่ไหมครับ ถ้าเทียบกับ SUHD ซัมซุงที่พึ่งเปิดตัว

รุ่นที่ท่านเอามาโชว์ OLED 65EG9600  นี่มันรุ่น TOP Class เลยน่ะนั้น amazon ราคา 8,999$ รุ่นนี้ยังไม่เคยมีโชว์ในห้างเลย ใครซื้อได้นี่คงรวยแท้ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ vrsg

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 04:17:29 pm »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ปัจจัยที่ต้องมาเทียบด้วยคือราคา กำเงินไว้แน่นๆครับ ดูผลสรุป

In the end, price held a lot of sway. The 65-inch LG EG9600 currently retails for $9,000 while the like-sized Samsung JS9500 goes for $5,000. This forced us to consider whether there would be $4,000 worth of appreciable difference between the two for the sort of consumer interested in a high-ticket television. In the end, we must leave that in the hands of the individual consumer, but for our part, we think the Samsung’s lower price and outstanding performance (albeit inferior to the LG OLED in some respects) will make it a more appealing set.

ออฟไลน์ bunga

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 03:45:58 pm »

What Does  "S" stand for ?   

ที่จะทำ QDOT ได้ดีเข้าขั้นจริงๆ จอควรเป็ฯแบบ FALD  full Array Local Dimming  นะครับ

มุมเอียง ยังไง samsung ก็เสียเปรียบหรือเปล่าครับ เพราะมันใช้จอ แบบ SVA แต่ LG ใช้แบบ IPG

แต่ LG OLED ดำได้ใจๆ จริงๆ ครับ อยากให้ถูกลงกว่านี้ 5555

สรุป OLED ยังไม่ควรซื้อสินะครับ มีปัญหาเรื่อง สีขาวและเหลือง

อยากเห็น 4k OLED กับ 4k รุ่น X940c กับ X930c ว่าภาพจะเป็นยังไงกันบ้าง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 11:22:55 pm »
คิดว่าท่าน bunga คงสับสน IPG หมายถึงจอ IPS หรือเปล่าครับ หรือOLED แต่ผมเองก็ไม่เคยได้ยินเรื่องจอแบบIPG เป็นOLED

OLED คือ OLED ผมไม่ทราบว่าIPG ที่คืออะไร หรือมายถึงIPS ครับถ้าบอกว่า LG IPS นั้นคือ LED ครับ คนละอย่างกับOLED
อันนี้คนละเรื่องกับ OLED นะครับ
ส่วนมุมเอียงอันนี้ผม  ก็คิดว่าส่วนหนึ่งแต่ระยะ ดูใกล้ ไม่น่าเกิน 10' ก็ไม่ใช่ข้ออ้างแล้วครับ
อีกอย่างมุมเอียงแต่พอดูClip ไม่เอียงJS9500 ถุกทิ้งไกลหลายปีแสงยิ่งเรื่องสีดำ ค่าCR เทียบกันไม่ได้เลย
อีกอย่าง มุมมอง LED ที่เป็นจอ IPS ก็ไม่ใกล้OLED อยู่ดี

ปัญหา คือ ราคา ครับ

เรื่อง issued นี่ผมไม่แน่ใจว่ายังไง เพราะ ยังไม่ได้ลอง
แต่เห็นแล้วก็คงต้องรอดุ อยากให้ยี่ห้ออื่นๆ ออกมาถึงจะให้LG ทำPanel  ก็ตามทีครับ

ส่วนตัวผม คงรอดูราคา และ รอดู UHD Player  

What Does  "S" stand for ?   

มุมเอียง ยังไง samsung ก็เสียเปรียบหรือเปล่าครับ เพราะมันใช้จอ แบบ SVA แต่ LG ใช้แบบ IPG

แต่ LG OLED ดำได้ใจๆ จริงๆ ครับ อยากให้ถูกลงกว่านี้ 5555

สรุป OLED ยังไม่ควรซื้อสินะครับ มีปัญหาเรื่อง สีขาวและเหลือง

อยากเห็น 4k OLED กับ 4k รุ่น X940c กับ X930c ว่าภาพจะเป็นยังไงกันบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2015, 11:25:15 pm โดย puccainbkk »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 10:36:21 am »

ผมเจอบทความอันนี้ครับ ผมไม่ได้อ่านทั้งหมด และcomment  อ่านผ่านๆ  ลองศึกษาหาข้อมูลกัน
รวมทั้ง อาจจะตอบข้อความ ที่ว่าFULL HD OLED VS 4K  รวมไปถึง FULLHD 4k OLED vs SUHD ที่มี QDOT 4k  ครับ

http://www.flatpanelshd.com/focus.php?subaction=showfull&id=1422444976

ผมเดานะครับ ซ้ายล่างunkonwn FULL HD OLED น่าจะของ LG แหละครับมีอยู่เจ้าเดียว  ตัวขวาล่างนะจะเป็น F8500 PDP นะครับ

ก็ดูเอาแลวกันว่า SUHD ต้องการบอกอะไรจุดขายคือHDR แต่แล้ว OLED ก็จะมีHDR โดยการup FW  และ SONY ก็เช่นกัน

รอให้ราคาลงครับ ส่วนตัวผมคงดูๆไป เพราะอยากได้ ใหญ่ เกิน 65" ขึ้นไป แต่ยังไง ก็คงรอดูUHD PLAYER ครับ

ปล ที่จำได้อันนี้SamsungประกาศโฆกษาSUHDV    ต้องการจะบอกว่าSUHDTV รุ่นใหม่เค้าดีกว่าทุกระบบ แต่ภาพที่ออกมาเหมือนกำลังจะฆ่าตัวเองเมื่อเอาPDP OLED มาเทียบหรือเปล่า ที่ดูจากรูปนะครับ
น่าจะมีเป็นCLip VDO ด้วย หุหุหุ

ส่วนตัวๆๆ ยิ่งรู้ว่าแค่FULL HD OLED ได้ภาพแบบนี้เทียบกับ SUHD ยังไง LED ก็ไม่ได้เกิดในสายตาผม
 ถ้าSUHD ราคาไม่ถูกกว่า ครึ่งหนึ่ง ของ 4KOLED น่าสนมั๊ย น่าคิดนะ ครับ แต่ตอนนั้นSHUD ยังไม่ออก
แต่ถามจริงๆ จากที่เห็นเห็น FULLHD OLED vs 4k QDOT ยังคิดจะรีบซื้อ 4k หรือเปล่า
แต่ ผมยังดู  SD HDTV BD มากกว่ามากในวันนี้ผมเลยลงทุนกับEC930  FULLHD OLED ในราคา ขายๆ 7หมื่นกว่าบาท ดูจะคุ้มกว่า ผมเลยเลือกOLED
ผมขอยันตรงนี้เรื่องIssued จะถูกมองข้ามเมื่อเปิดดุจริงๆ จากภาพรวม เพราะผมใช้ OLED  อยู่ เรื่อง IR ลืมไปได้เลยไม่มีให้กังวล แต่PDP นี่เสี่ยงสู้มากครับ
ในสวยตาผมพอจะดูดีรับได้กับLEDTV .ในเรื่องภาพ SONY X900Bครับ!!!  แต่ผมก็ไม่ได้ซื้อเพราะ ว่ามันจ่ายไม่ลง ตอนนั้น ผมได้ราคาดีที่สุด 1.5แสน ในขณะที่ซื้อ 55OELD ไม่ถึง8หมื่นบาท

รอดูก่อนดีกว่าครับ ว่าอะไรจะออกมาอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2015, 11:05:01 am โดย puccainbkk »

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 11:50:51 am »
มาแล้วครับ review แรก ของ X900C 55 นิ้ว

http://www.hdtvtest.co.uk/news/kd55x9305c-201506224127.htm

ระบบ android TV ทำพิษ ไม่รองรับ 4:4:4 60Hz ขาด HDR (น่าจะ update ผ่าน firmware ได้)นอกนั้นดีกว่า รุ่น x900B

แต่ก็ยังสงสัยทำไมในไทย ไม่เอา 55 นิ้ว มาขาย มีแต่ขาย 65 นิ้ว

ถ้า 55 ผมว่าขายดีนะ รู้สึกหลังๆ Sony ถูกกว่า samsung ในบางรุ่น

Samsung js9500 450000 บาท

รอให้พวก UHD มีมาตรฐานก่อนดีกว่า อีกสัก 4-5 ปีค่อยซื้อและ อยากให้ถูกลงด้วย

อ่านแล้วงง ตรงนี้ของ review X900C 55 นิ้ว

This complaint aside, native Ultra HD content (including the recently added Netflix 4K) looked utterly gorgeous on the Bravia X93C thanks to Sony’s masterful blending of contrast, colour and detail. The company hasn’t used quantum dot technology since its 2013 W9 and X9 televisions, but its wide colour gamut (WCG)-capable LED backlight (retaining the same TRILUMINOS marketing term) allowed the KD55X9305C to reach 91% of DCI-P3 standard anyway with [Colour space] set – somewhat ironically – to “BT.2020“. [Colour space] “DCI” came in slightly smaller at 89% DCI-P3.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 12:37:38 pm »
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

มาแล้วครับ review แรก ของ X900C 55 นิ้ว

http://www.hdtvtest.co.uk/news/kd55x9305c-201506224127.htm

ระบบ android TV ทำพิษ ไม่รองรับ 4:4:4 60Hz ขาด HDR (น่าจะ update ผ่าน firmware ได้)นอกนั้นดีกว่า รุ่น x900B

แต่ก็ยังสงสัยทำไมในไทย ไม่เอา 55 นิ้ว มาขาย มีแต่ขาย 65 นิ้ว

ถ้า 55 ผมว่าขายดีนะ รู้สึกหลังๆ Sony ถูกกว่า samsung ในบางรุ่น

Samsung js9500 450000 บาท

รอให้พวก UHD มีมาตรฐานก่อนดีกว่า อีกสัก 4-5 ปีค่อยซื้อและ อยากให้ถูกลงด้วย

อ่านแล้วงง ตรงนี้ของ review X900C 55 นิ้ว

This complaint aside, native Ultra HD content (including the recently added Netflix 4K) looked utterly gorgeous on the Bravia X93C thanks to Sony’s masterful blending of contrast, colour and detail. The company hasn’t used quantum dot technology since its 2013 W9 and X9 televisions, but its wide colour gamut (WCG)-capable LED backlight (retaining the same TRILUMINOS marketing term) allowed the KD55X9305C to reach 91% of DCI-P3 standard anyway with [Colour space] set – somewhat ironically – to “BT.2020“. [Colour space] “DCI” came in slightly smaller at 89% DCI-P3.

ออฟไลน์ archyman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 07:50:05 pm »
ด้วยเทคโนโลยีตามเสปคยังไง OLED ก็น่าจะกิน
เรื่อง motion ก็น่าจะแก้ไขให้เท่าเทียม หรือดีกว่า พลาสม่าได้เร็วๆนี้
ถ้าอยากตัวเดียวจบๆ ผมว่า รอ 4k Oled นี่ละดี 55

อย่างไรก็ตาม LG ก็มีของเล่นแปลกๆออกมาเรื่อยๆ
คราวก่อนก็จอโค้งแบบ ปรับได้ ตรงก็ได้โค้งก็ได้

คราวนี้ในอนาคตประกาศจะสทำจอแปะผนังอีก(ใครเห็นแล้วก็ขออภัย แต่มันเป็นแค่ภาพคอนเสป)
http://www.businessinsider.com/lg-tv-sticks-to-your-wall-2015-5

อยากรู้เหมือนกันว่า ค่ายญี่ปุ่นจะปรับตัวสู้ยังไง
ด้วยคุณภาพ panel อย่างเดียวจะพอรึไม่

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 08:33:48 pm »
ช่วงเปลี่ยนผ่านเทคโนโลยีจะซื้ออะไรก็คิดหนักหน่อยครับ

ดูจากทั้ง Black Level และ Motion ผมยังขอใช้ Plasma ไปอีกพักใหญ่ๆ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 12:20:34 pm »
ถามอีกนิด ผมอ่านบทวิเคราะจากเว็บไซร์หลายแห่ง เค้าบอกว่า อายุของ OLED นั้นสั้นกว่า LED มากๆ 3-4เท่าตัว เรื่องจริงเหรอครับ ถ้าจริงก็คงน่าตกใจไม่น้อย [/b] [ร้องไห้]

ผมมีงบไม่เกิน7-8หมื่น ตั้งใจว่าถ้าจะซื้อTVอีกครั้ง ต้องข้ามไป OLED เท่านั้น

อาจจะต้องรอถึงปีหน้า เพื่อราคามันจะได้ตก

รู้สึกว่า SUHD TV ของซัมซุง จะแค่สว่าง แต่เม็ดสียังไงก็สู้ OLED รุ่นธรรมดาของ LGไม่ได้ ไม่ต้องไปนับ OLEDรุ่นTOP เพราะมันคนล่ะมิติกันเลย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 01:48:08 pm »
ถามอีกนิด ผมอ่านบทวิเคราะจากเว็บไซร์หลายแห่ง เค้าบอกว่า อายุของ OLED นั้นสั้นกว่า LED มากๆ 3-4เท่าตัว เรื่องจริงเหรอครับ ถ้าจริงก็คงน่าตกใจไม่น้อย [/b] [ร้องไห้]

ผมมีงบไม่เกิน7-8หมื่น ตั้งใจว่าถ้าจะซื้อTVอีกครั้ง ต้องข้ามไป OLED เท่านั้น

อาจจะต้องรอถึงปีหน้า เพื่อราคามันจะได้ตก

รู้สึกว่า SUHD TV ของซัมซุง จะแค่สว่าง แต่เม็ดสียังไงก็สู้ OLED รุ่นธรรมดาของ LGไม่ได้ ไม่ต้องไปนับ OLEDรุ่นTOP เพราะมันคนล่ะมิติกันเลย

เวลาเท่านั้นจะบอกเพราะ มีแค่2 Gen ออกมา ข้อจำกัดอันนี้เท่าที่ทราบ ยังไม่มีอะไรแน่นอนครับ

ผมแนะนำ ว่าถ้าไม่คิดมากว่าต้อง4k ก็930 เป็นคำตอบที่ดีที่สุดตอนนี้

ตอนนี้ก็มี ดราม่าเรื่อง เอา 1080p คอนเทนมาเปิดแล้ว เทียบใน4k JS9500 vs EG9600 เลยทำให้ภาพJs9500 ดูด้อย เรื่องความสว่าง ไม่ใช้HDR เปิด จริงๆ ถ้าJs9500 ที่มีทั้งVP อื่นที่เหนือกว่าEG9600   และ อื่นๆ ที่ดีกว่าEG9600 จะไม่สามารถแสดงภาพที่ดีกว่าได้ไง แต่ผลที่เห้นๆ EG ดูดีกว่าในvdo clip   ก็เหมือนประมาณ สาวก SS รับไม่ได้ ดิ้นกันใหญ่ เทียบแบบนี้ไม่ได้ นะ
ล่าสุดผม รอผลV E http://www.valueelectronics.com อีกเจ้าแต่เจ้านี้แรงมาก จัดมันทุกปี เอาตัวtop มาเปิดเทียบกัน คือไม่สนเรื่องราคา แต่ก็มีสาวก SS ออกมาว่าJS มันเหมาะกะห้องสว่าง อะไรประมาณนั้น

สาวกSS อ้าง มุมมองก็เช่นกันถ่ายภาพนิ่งเอียง Js9500 เสียเปรียบ แต่เท่าที่ดูระยะห่างเอียงไม่ได้ทำให้เพี้ยนขนาดนั้น แต่เพราะ จอมันโค้งทำให้มุมมองแคบเข้าไปอีกหรือเปล่าก็ไปคิดกันเอาเองแล้วกัน ครับ

แล้วก็ลามไปเรื่อง คนที่ซื้อ JS9000 JS9500 แต่มี EC930อยู่ด้วย แล้วภาพ EC930 กลับคมกว่า อันนี้สงสัย   
แต่อีกคนก็บอกว่าไม่จริง4kที่เค้ามีดีกว่าEC930 ชัดกว่า ว่างั้นครับ
ผมว่าสนุกดีเรารอดูว่าตัวไหนดีจริงๆ ค่อยตัดสินใจ ดีๆ ครับให้ประเทศที่เค้าขายก่อนเอามากัดกันแล้วค่อยว่ากัน ใจเย็นๆ

ถ้าท่านJJ ไม่แน่ใจรอดูsony แต่ผมว่าsony ราคาแพงอีกตามเคย คือในบ้านเราแพงเกินความเป็นจริง
เห็นJS9500 ระบุ ทำที่โรงงานพี่เหงี่ยน นี่เอง
Sony ก็คงมาเล
แต่ทำไมต้ังราคาไว้เวอร์มาก ประมาณแบบmade in Jap เลย

ท่านJJ  งบสูงหาตัวtop เล่นง่ายครับ แต่ท่านต้องการที่ถูกใจก็ต้องยอมรับข้อจำกัด หรือข้อด้อยของแต่ละ ตัวเช่นกัน

เอาใจช่วย

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 04:44:16 pm »

เวลาเท่านั้นจะบอกเพราะ มีแค่2 Gen ออกมา ข้อจำกัดอันนี้เท่าที่ทราบ ยังไม่มีอะไรแน่นอนครับ

ผมแนะนำ ว่าถ้าไม่คิดมากว่าต้อง4k ก็930 เป็นคำตอบที่ดีที่สุดตอนนี้

ตอนนี้ก็มี ดราม่าเรื่อง เอา 1080p คอนเทนมาเปิดแล้ว เทียบใน4k JS9500 vs EG9600 เลยทำให้ภาพJs9500 ดูด้อย เรื่องความสว่าง ไม่ใช้HDR เปิด จริงๆ ถ้าJs9500 ที่มีทั้งVP อื่นที่เหนือกว่าEG9600   และ อื่นๆ ที่ดีกว่าEG9600 จะไม่สามารถแสดงภาพที่ดีกว่าได้ไง แต่ผลที่เห้นๆ EG ดูดีกว่าในvdo clip   ก็เหมือนประมาณ สาวก SS รับไม่ได้ ดิ้นกันใหญ่ เทียบแบบนี้ไม่ได้ นะ
ล่าสุดผม รอผลV E http://www.valueelectronics.com อีกเจ้าแต่เจ้านี้แรงมาก จัดมันทุกปี เอาตัวtop มาเปิดเทียบกัน คือไม่สนเรื่องราคา แต่ก็มีสาวก SS ออกมาว่าJS มันเหมาะกะห้องสว่าง อะไรประมาณนั้น

สาวกSS อ้าง มุมมองก็เช่นกันถ่ายภาพนิ่งเอียง Js9500 เสียเปรียบ แต่เท่าที่ดูระยะห่างเอียงไม่ได้ทำให้เพี้ยนขนาดนั้น แต่เพราะ จอมันโค้งทำให้มุมมองแคบเข้าไปอีกหรือเปล่าก็ไปคิดกันเอาเองแล้วกัน ครับ

แล้วก็ลามไปเรื่อง คนที่ซื้อ JS9000 JS9500 แต่มี EC930อยู่ด้วย แล้วภาพ EC930 กลับคมกว่า อันนี้สงสัย   
แต่อีกคนก็บอกว่าไม่จริง4kที่เค้ามีดีกว่าEC930 ชัดกว่า ว่างั้นครับ
ผมว่าสนุกดีเรารอดูว่าตัวไหนดีจริงๆ ค่อยตัดสินใจ ดีๆ ครับให้ประเทศที่เค้าขายก่อนเอามากัดกันแล้วค่อยว่ากัน ใจเย็นๆ

ถ้าท่านJJ ไม่แน่ใจรอดูsony แต่ผมว่าsony ราคาแพงอีกตามเคย คือในบ้านเราแพงเกินความเป็นจริง
เห็นJS9500 ระบุ ทำที่โรงงานพี่เหงี่ยน นี่เอง
Sony ก็คงมาเล
แต่ทำไมต้ังราคาไว้เวอร์มาก ประมาณแบบmade in Jap เลย

ท่านJJ  งบสูงหาตัวtop เล่นง่ายครับ แต่ท่านต้องการที่ถูกใจก็ต้องยอมรับข้อจำกัด หรือข้อด้อยของแต่ละ ตัวเช่นกัน

เอาใจช่วย

http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?Page=4&id=1024

Sony 65x930c แพงกว่า samsung ครับ UA65JS9000 5555

samsung คุ้มกว่า ตรงที่ support HDR และ 4:4:4 60 Hz ด้วย