ผู้เขียน หัวข้อ: ถามครับ การใช้ ext hdd เสียบดูหนังกับ tv ซื้อสายต่อเพิ่ี่ม???  (อ่าน 1829 ครั้ง)

ออฟไลน์ lotte777

• *
ถามครับ การใช้ ext hdd เสียบดูหนังกับ tv     พอดีไปซ่อมทีวีมาครับ แล้วทีนี้ทางร้านบอกว่า
ควรมีสาย มาต่อเข้ากับ ext hdd อีกทีนึง  ไม่ควรเอา ext hdd ไปต่อกับทีวีโดยตรงเลย สายนี้เรียกว่าสายอะไรครับ หาซื้อได้ที่ไหนครับ
แล้ว ext hdd ทีวีมันไม่มี โหมด safely ถอดออกเหมือน คอมพิวเตอร์  มันจะพังไหมครับ  ควรจะปิดทีวีก่อนแล้วค่อยถอด หรือยังไง
ช่วยแนะนำทีครับ  กลัว ext hdd พังครับ  [โขก]

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
ext hdd มันก็มีสายมาให้แล้วนี่ครับ..?
ทำไมต้องหาสายมาต่อพ่วงอีก ยิ่งต่อหลายขั้นตอน มันจะดึงสัญญาณรบกวนเข้ามาง่าย..
ที่ทางร้านแนะนำ..คงจะกลัวว่า เวลาเสียบเข้าแล้วถอดออกบ่อยๆ ขั้วต่อมันจะเสียหายไว กระมังครับ..?
เวลาถอดสายอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อกับทีวีทุกชนิด ควรจะ.."ปิดทีวี"..ก่อน ดีที่สุดครับ..

ออฟไลน์ Thanet007

• Flat TV member
  • *
เขาเรียกว่า USB Hub หรือตลับแยก USB ครับ ใช้เพื่อเรามี HDD หลายตัวมาเสียบ คอมหรือ ทีวี เครื่องเดียวครับ แต่ไม่แนะนำให้ใช้ทั้งตลับแยกกับเสียบโดยตรงครับ จะทำให้ ทีวี รวนหรือเสียเร็วขึ้นครับ ทางที่ดีควรซื้อ HD player มาดูหนังดีกว่าครับ ภาพเสียงดีกว่าแถมไม่ต้องกังวลเรื่อง ทีวีจะเสียครับ  [yes]