ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอเรียนถาม switch Auto-On/Off ของซับ klipsch ครับ  (อ่าน 2470 ครั้ง)

ออฟไลน์ montri2015

• Flat TV member
  • *
ขอนุญาติถาม switch Auto-On/Off  ของซับ klipsch  ตรง Auto ( มันจะทำงานโดยอัตโนมัติเมื่อได้รับสัญญานอินพุททันที โดยไม่จำเป็นต้อง กดสวิทช์เพาเวอร์ และถ้าไม่มีสัญญานในช่วงเวลาหนึ่ง ซับวูฟเฟอร์ก็จะปิดการทำงานหรืออยู่ในสภาวะเตรียมพร้อม ) ขอถามดังนี้ครับ
1.ถ้าไม่มีสัญญานในช่วงเวลาหนึ่ง จุดนี้ใช้เวลานานมั๊ยครับและอยู่ในสถานะstand by ตรงไฟLEDมันจะดับเปล่า(ของผมลองดูไฟยังติดค้างอยู่หลังจากปิดAMPประมาณ 5 นาที อันนี้ปกติหรือเปล่า
2.อีกข้อนะครับ ขอทราบการปรับ VOLUME, LOWPASS ใช้งานจริง ควรปรับเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
Re: มือใหม่ขอเรียนถาม switch Auto-On/Off ของซับ klipsch ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 12:13:40 pm »
ขอนุญาติถาม switch Auto-On/Off  ของซับ klipsch  ตรง Auto ( มันจะทำงานโดยอัตโนมัติเมื่อได้รับสัญญานอินพุททันที โดยไม่จำเป็นต้อง กดสวิทช์เพาเวอร์ และถ้าไม่มีสัญญานในช่วงเวลาหนึ่ง ซับวูฟเฟอร์ก็จะปิดการทำงานหรืออยู่ในสภาวะเตรียมพร้อม ) ขอถามดังนี้ครับ
1.ถ้าไม่มีสัญญานในช่วงเวลาหนึ่ง จุดนี้ใช้เวลานานมั๊ยครับและอยู่ในสถานะstand by ตรงไฟLEDมันจะดับเปล่า(ของผมลองดูไฟยังติดค้างอยู่หลังจากปิดAMPประมาณ 5 นาที อันนี้ปกติหรือเปล่า
2.อีกข้อนะครับ ขอทราบการปรับ VOLUME, LOWPASS ใช้งานจริง ควรปรับเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ
1. ถ้า่ไม่มีสัญญาณ มันจะดับเองครับ led ดับด้วยครับ คือไม่มีไฟติดเลย นานเท่าไร่นี่ไม่เคยนั่งจับเวลาครับ ใช้ไปนอนพักเล่นเน็ททำนู้นนี่นั่น หรือออกไปหาอะไรกิน ก็ดับไปเอง  พอเปิดหนังต่อก็ติดใหม่ ไฟ led ก็เป็นเขียวครับ   
ปิดแอมป์แต่ไม่ถอดปลั๊กซับ มันก็จะเขียวอยู่ซํกพักเหมือนด้านบนนะครับ ถ้าอยากให้ไฟดับเลยก็ถอดปลั๊กซับออกครับ

2. เรื่อง volume มันจะมีเรื่องรุ่นไหน ดอกกี่นิ่ว ห้องเป้นไง ชอบหนักแค่ไหน มันมีตัวแปรเยอะครับ ตอบลำบาก แต่ละห้องก็เซ็ทต่างกัน
แต่จุดตัดความถี่ผมตั้ง 120 เต็มที่ ที่ซับ แต่ไปตัดที่ avr แทนครับ  (r115sw)

• *
Re: มือใหม่ขอเรียนถาม switch Auto-On/Off ของซับ klipsch ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 12:27:40 pm »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวกลับไปลองใหม่

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 05:41:47 pm »
จุดตัดความถี่หมุนหาเอาเลยครับ อยู่ระหว่าง 90-120 ครับ
ของผมลงตัวที่ประมาณ 90 กว่าๆ ลองหมุนเพิ่มประมาณ 100 ก็เริ่มไม่ค่อยลึกแล้วครับ เสียงไม่นิ่ม

ปล.ของผมยี่ห้ออื่นครับ แต่คิดว่าวิธีการเหมือนกันคือหมุนหาจุดที่ชอบเลย
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 02:09:23 am »
เรื่องการปรับ Volume ให้ลองเปิดสักครึ่งดูก่อน
แล้วลองเปิดหนังดู ลองเพิ่มลดเสียงที่ AVR ฟังว่าเสียงจาก Sub มันตาม AVR ไหม พอดีหรือเปล่า
ไม่ใช่ว่าพอเบาหน่อยเสียง sub หาย หรือเร่งนิด เลียงก็ดังเกิน เอาที่คุมอยู่

ส่วน Low pass
ถ้าใช้ลำโพง Sat ก็ให้ตั้งเท่า AVR
แต่ถ้าใช้ลำโพง ใหญ่ และเปิดพวก double bass ก็ให้ปรับลดลงมาแถวๆ 40-50 ได้
ฟังอย่าให้เยอะมาก หรือแล้วแต่ชอบ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 08:53:57 am »
ขอบคุณทุกท่านครับ [เท่ห์] [เท่ห์]