ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ เพิ่งซื้อ onkyo 3700 มา bluetooth เสียงไม่ตรงกับภาพ  (อ่าน 6113 ครั้ง)

ออฟไลน์ luminousvee

• Flat TV member
  • *
ต่อ hdmi คอมปกติ แต่พอลอง bluetooth จากipad/มือถือ ดูเสียงช้ากว่าภาพ 1-2 วินาทีเลยครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ต่อเครื่องเล่น DVD คาราโอเกะ MV ก็เหมือนกันครับ ภาพกับเสียงไม่ตรงกัน ให้เข้าเมนู Audio > syn  0-100 sec ลองปรับไปที่ 25 , 50, 75, 100  ลองดูค่าใดตรง

ออฟไลน์ Melancia

• *
ต่อ hdmi คอมปกติ แต่พอลอง bluetooth จากipad/มือถือ ดูเสียงช้ากว่าภาพ 1-2 วินาทีเลยครับ

ได้มาเท่าไหร่ จากร้านไหนครับ

• *
...ต่อเครื่องเล่น DVD คาราโอเกะ MV ก็เหมือนกันครับ ภาพกับเสียงไม่ตรงกัน ให้เข้าเมนู Audio > syn  0-100 sec ลองปรับไปที่ 25 , 50, 75, 100  ลองดูค่าใดตรง

มันเป็นปกติเหรอครับ

เพราะผมต่อผ่าน bluetooth เอา
แต่ลองใช้ pc ผ่านสาย hdim มันปกติ

• *

ได้มาเท่าไหร่ จากร้านไหนครับ

แสงชัยครับ 12.5k

• *
bluetooth มันจะดีเลยแบบนี้เป็นปกติรึเปล่าครับ สำหรับ ภาพ+เสียง

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดึครับ

คือท่านดูหนังในมือถือ แล้วส่งสัญญาณเสียงผ่านบูลทูธไป่ตัว 3700 ไม่น่าจะส่งไปทั้งภาพและเสียง..
ท่านอาจจะต้องปรับค่าดีเลย์ที่ตัวโปรแกรมที่ใช้ดูหนังในมือถือละมั้งครับ

• *
สวัสดึครับ

คือท่านดูหนังในมือถือ แล้วส่งสัญญาณเสียงผ่านบูลทูธไป่ตัว 3700 ไม่น่าจะส่งไปทั้งภาพและเสียง..
ท่านอาจจะต้องปรับค่าดีเลย์ที่ตัวโปรแกรมที่ใช้ดูหนังในมือถือละมั้งครับ

คือมันปกติใช่ไหมครับ

ผมแปลกใจเพราะว่า ปกติผมมีลำโพง bluetooth ตัวเล็กราคาถูก มันก็มาทั้งภาพและเสียงตรงกัน
เลยแปลกใจทำไม onkyo ระบบมันต่ำกว่าเจ้าตัวเล็กได้ไง

ออฟไลน์ expert_punch

• *
ส่วนตัวมองว่า การส่งผ่าน bluetoot มันไม่ได้เฟอร์เฟค ขนาดนั้นครับ
โดยเฉพาะ systemใหญ่ ๆ เพราะถ้ามันเวิค สาย hdmi สายลำโพงคงไม่ต้องมี

ออฟไลน์ patboon10

• *
ค.ห. ส่วนตัวนะครับ ระบบ Bluetooth ออกแบบมาเฉพาะเสียงนะครับ ถ้ามีภาพมาเกี่ยวข้องด้วยอาจมีปัญหาครับ ดังที่ประสบปัญหาครับ...ยิ่งเฉพาะเครื่องเสียงระบบใหญ่ขึ้น เขาจะไม่นิยมใช้ระบบ Bluetooth กันครับ จะใช้เป็นสายสัญญาณกันครับ...ถ้าฉาบฉวยก็เป็นระบบเสียง stereo เท่านั้นนะครับ....สำคัญนะครับ ทั้งภาพและเสียง จะใช้ข้อมูลมากมหาศาล ระบบBluetooth ก็มีข้อจำกัดในเรื่อง ความเร็วและข้อมูล นะครับ

ขนาดใช้สายสัญญาณ HDMI คุณภาพดีๆๆ ลองสังเกตุดูสิครับ ที่หัวต่อส้ญญาณยังเกิดความร้อนในระดับหนึ่งเลยครับ.....ไม่เชื่อลองสัมผัสดู.....(ผมล่ะทิ้งสาย HDMI คุณภาพจีนมาเยอะมากแล้วครับ....)

• *
ขอบคุณทุก คำตอบครับ คิดว่าเครื่องที่เพิ่งซื้อมาผิดปกติ
เพราะปกติ bluetooth ผ่านลำโพงเล็กๆ ภาพและเสียงตรงกัน