ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำลำโพง งบ 10K (มือใหม่)  (อ่าน 2312 ครั้ง)

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Flat TV member
  • *
ขอคำแนะนำลำโพง งบ 10K (มือใหม่)
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 09:20:53 pm »
เนื่องจากเป็นมือใหม่ ยังไม่ค่อยมีความรู้อะไรมาก กำลังจะหาเครื่องเสียงมาต่อเข้ากับทีวี (sony w800c)สำหรับดูหนัง ฟังเพลง (ในคอนโด, ห้องนอนขนาด น่าจะสัก 3x4 เมตร) เลยอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆหน่อยครับระหว่าง sound bar ที่เล็งไว้ก็ของ sony ct780 ชอบเพราะดีไซด์ มันดูเข้ากับทีวี สวยลงตัว แต่ก็ต้องไปสดุดตากับ Onkyo HT-S3500 จัดโปร 9,900 และในใจก็ชอบที่มันมี AVR reciver (ดูเท่ดี 55) แต่ก็ต้องมาเอ๊ะใจว่า พื้นที่ในการวางที่จำกัด มีแค่โต๊ะวางทีวี การจะเดินสายลำโพง surround ไม่ได้แน่ๆ เลยอยากปรึกษาประเด็นใหญ่ๆคือ ขอคำแนะนำ sound bar ของอะไรดีครับ หรือถ้าเป็นโฮมเทียเตอร์แบบเจ้า Onkyo HT-S3500 มีรุ่นอื่นแนะนำเพิ่มเติมไม่ครับ แล้วถ้าวางลำโพงทั้ง 5 ตัวไว้ด้านหน้าทั้งหมด คุณภาพเสียงต่างจาก sound bar มากไม่ ?

ขอคำแนะนำในราคาประมาณ 10K นะครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำลำโพง งบ 10K (มือใหม่)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 01:41:18 pm »
AVR ยังไงเสียงก็ดีกว่า Soundbar ครับ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำลำโพง งบ 10K (มือใหม่)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 04:22:48 pm »
      ถ้าเน้นความสะดวกสบาย SOUND BAR ก็ตอบโจทย์ในแง่ประหยัดพื้นที่ ในงบที่ว่าก็มี SOUNDBAR ของ PHILIP เป็นอีกตัวเลือกซึ่งให้เสียงในการดูหนังฟังเพลงได้ดีและอิ่มสะอาดกว่า SOUNDBAR ของ SONY ในแง่ฟังเพลงจากเท่าที่ฟังมาผ่านๆนะครับ

แต่ในแง่ของคุณภาพในการแพนหรือโยนเสียงยังไงย่อมเสียเปรียบกว่า AVR ที่ออกแบบเฉพาะจริงๆ ไม่ได้  ซึ่งถ้าซีเรียสเรื่องเสียงจริงๆ แนะนำ AVR ONKYO เพราะให้คุณภาพเสียงที่เหนือกว่ามาก  แต่ข้อได้เปรียบของ soundbar ความสะดวกและประหยัดพื้นที่ใช้สอย  หลักการ soundbar คือใช้หลักการสะท้อนสร้างมิติเสมือน ซึ่งยังไงก็เทียบไม่ได้กับลำโพง 5 ตัว ซึ่งถอดรหัสเซอร์ราวด์ digital อย่างแท้จริง 

ส่วนในแง่การตั้งลำโพง 5.1 แบบ AVR  ต้องวางลำโพง SURROUND ไว้ด้านหลัง โดยลากสายลำโพง surround มาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2016, 04:30:32 pm โดย oasleg »