ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม แอมป์ ขับ ลำโพง ชุดนี้ ไหวหรือไม่ครับ  (อ่าน 2436 ครั้ง)

ออฟไลน์ sarawut23

• Flat TV member
  • *
ตามสเปค เลยนะครับ

ลำโพง
•   Suitable Amplifier Power 20 - 120w
•   Nominal Impedance 6 Ω
•   A/V Shielded no
•   Sensitivity (1W @ 1M) 88 dB
•   Nominal Frequency Range 38-24kHz
•   HF Limit (-10dB) 44kHz Freq. Fb 40Hz

แอมป์
Amplifier • 110 Watts/Channel @ 6 ohms (FTC) • 100 Watts/Channel @ 6 ohms (IEC) • 120 Watts/Channel @ 6 ohms (JEITA)

อยากทราบว่า แอมป์สามารถขับได้หรือไม่ ฟังได้ไหม หรือขี้เหร่ เกินไป เอาแบบพอฟังก็พอใจครับ ค่อย อัพระบบทีละน้อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: สอบถาม แอมป์ ขับ ลำโพง ชุดนี้ ไหวหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 10:58:47 pm »
คือ... บอกเป็นยี่ห้อกับรุ่น จะบอกได้ง่ายกว่านะครับ เผื่อเพื่อนๆ ท่านใดเคยใช้จะได้มาให้ข้อมูล

เท่าที่ดู ลำโพงความไว 88 น่าจะต้องใช้ออกแรงขับสักหน่อย
spec amp ถามว่าขับได้ไหม คงตอบว่าได้
แต่ถามว่าขับไหวไหม ตอบไม่ได้ครับ ไม่รู้กำลังสำรอง หรือราคา

ดูแต่กำลังขับ ไม่พอหรอกครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

Re: สอบถาม แอมป์ ขับ ลำโพง ชุดนี้ ไหวหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:56:57 am »
ขับไหวครับ สบายๆ เดาว่า spec ลำโพงคือ 120W@6โอมห์

*Sensitivity  มัน 88db ก็ไม่ขี้เหร่อะไรครับ อย่างลำโพง Polk พวก rti ก็อยู่ราวๆนี้ 89db ต่างกันนิ๊ดเดียวจริงๆ
แถม Polk ตั้ง 8 โอมห์ยังขับกันรึ่มๆๆ (6 โอมห์ขับง่ายกว่าครับ)

AVR ผม 120W @6 โอมห์
ยังขับ Polk A3 ที่ 150W @8 โอมห์

ขับกันรึ่มๆๆ แต่ถามว่าสุดลำโพงมั้ย ไม่สุดครับ
เพราะ AVR จะเหลือแรงอยู่ราวๆ 90W @8 โอมห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 03:18:27 pm โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ sarawut23

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 08:15:25 pm »
ขอบคุณ สำหรับคำตอบทั้งสองท่านครับ เหตุที่ไม่กล้าบอกรุ่นและยี่ห้อ คือ รู้อยู่ครับว่าลำโพงกับแอมป์ที่สอบถามนี้ไม่เหมาะจับแต่งงานกันแน่ ๆ แต่จำเป็นต้องแต่ง เลยเอา สเปคล้วน ๆ มาสอบถาม ผูัรู้ ถ้าขับได้ ไม่หนัก แอมป์ ลำโพงไม่พัง ก็จะใช้ไปก่อนค่อยหาคู่ที่เหมาะสมให้ ลำโพง   

แต่ก็อุ่นใจที่ ผู้รู้ทั้งสองท่าน บอกตรงกันว่า ขับได้ แต่ ขับไม่ไหว นาทีนี้ต้องบังคับแต่งก่อนละครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 11:56:16 am »
ขอบคุณ สำหรับคำตอบทั้งสองท่านครับ เหตุที่ไม่กล้าบอกรุ่นและยี่ห้อ คือ รู้อยู่ครับว่าลำโพงกับแอมป์ที่สอบถามนี้ไม่เหมาะจับแต่งงานกันแน่ ๆ แต่จำเป็นต้องแต่ง เลยเอา สเปคล้วน ๆ มาสอบถาม ผูัรู้ ถ้าขับได้ ไม่หนัก แอมป์ ลำโพงไม่พัง ก็จะใช้ไปก่อนค่อยหาคู่ที่เหมาะสมให้ ลำโพง   

แต่ก็อุ่นใจที่ ผู้รู้ทั้งสองท่าน บอกตรงกันว่า ขับได้ แต่ ขับไม่ไหว นาทีนี้ต้องบังคับแต่งก่อนละครับ

ขับไหวครับ สบายๆเลยครับ
AVR 110W @6R
ลำโพง 120W @6R

ขับสบายเกือบสุดลำโพงเลยแหละ ออกจะแมทช์กันด้วยซ้ำ (เรื่องของกำลังนะ ไม่เกี่ยวกับเสียง)

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿