ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนคู่หน้าจาก A3 เป็น A5 หรือ A7 ดีครับ  (อ่าน 4425 ครั้ง)

ออฟไลน์ ottomjd

• LCD TV member
  • **
รบกวนหน่อยครับ แบบฟันธงเลย ผมใช้ AVR Onkyo nr-1009 อยากเปลี่ยนคู่หน้าจาก A3 ไปเป็น A5 หรือ A7 อะไรจะเหมาะกว่ากันครับต่อแบบไบแอมป์ กลัวกำลังขับไม่พอออกแต่แหลม ห้องก็ไม่ได้กว้างมาก กลัวไม่คุ้มถ้าจะเปลี่ยน และต้องห่างผนังกี่เซนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

• Edge LED TV member
Re: จะเปลี่ยนคู่หน้าจาก A3 เป็น A5 หรือ A7 ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 10:17:49 am »
แอมป์ขับได้สบายครับ ทั้ง a5 และ a7 ตอนนี้ก็เหลือแต่ขนาดห้อง ถ้าห้องใหญ่ไม่กลัวเบส 4 x6 ขึ้นไป เล่น a7 ไปเลยครับ แต่ถ้าห้องไม่ใหญ่ (ขนาดกลาง 4 x 5) เล่นแค่ a5 น่าจะเหมาะกว่าครับ ลำโพงใหญ่กลัวห้องเล็กครับ และถ้าเล่นแค่ 5.1 เล่น Bi-Amp คู่หน้าจะได้น้ำได้เนื้อขึ้นอีกเยอะ (ดีกว่าทิ้ง 2 channel ไปฟรีๆ)

ส่วนเรื่องห่างจากผนัง ถ้าจะ serious แบบห้องฟัง ต้องดูที่ขนาดห้องก่อนครับ...แต่สำหรับลำโพง 2 คู่นี้เอาเป็นว่า มีพื้นที่ห่างจากผนังหลังซัก 30 เซ็นก็ไม่กลัวเรื่องเบสกระพือแล้วครับ

[กระโดด]

ออฟไลน์ yhoun

Re: จะเปลี่ยนคู่หน้าจาก A3 เป็น A5 หรือ A7 ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 12:29:53 pm »
คำถามแบบนี้ เคยเกิดขึ้นกับผม เหมือนกัน
ผมขยับจาก a3 เป็น a5 เสียงโอเค เลยนะครับ สว่าง ใส เบส มี ผมใช้ yam 2010
แต่ความคา ใจ ไม่สิ้นสุดครับ สักวัน ต้องขยับ a7 เพราะ มันค้างใจว่า จะไปได้ขนาดไหน
แล้วไม่นาน ก็ออก จิงจิง ครับ สิ่งที่ได้เบส มัน ออก มาจิงจิง นะครับ ยิ่งต่อpowerนี่แจ่ม เวยครับ
หาก คิด ว่าไม่ไปต่อ เอ7 เลย ครับ

ออฟไลน์ sirkainui

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 01:52:22 pm »
เห็นด้วยกับ คุณyhoun  ถ้ากำลังไหว ก็ไปให้ถึงเลยครับ จะได้ไม่คาใจ

A7 ไปเลยครับ เสียงดีกว่า แน่ๆ ลำโพงระดับนี้ ชื่อชั้นการันตี ไปเอา A5 มาละเดี๋ยวจะนอนไม่หลับอีกครับ [หื่น]

ออฟไลน์ ottomjd

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 03:53:00 pm »
ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ hamann

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 07:03:06 am »
ใช้A7 ไปเลยครับผม อย่างที่พี่ๆเขาบอกจะได้ไม่คาใจครับ อนาคตข้างหน้าจะเพิ่มpower ก็จะได้เสียงที่ละเอียดขึ้นไปอีกมากๆครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:27:31 pm »
ลำโพงสามทางแท้ ดอกอลูฯ ของ Polk A7 นั้น  ถือว่าโค่นยากครับ

แต่ถ้าโค่นมันลงได้  ล่ะก็นะ...    สุดติ่งครับ ..

A5 ยังเป็นสองทาง  แต่ A7 เป็นสามทางแล้ว

1007 ผมว่าขับไหวได้อยู่นะครับ   แต่คิดว่าไม่สุด 

Polk A7  เท่าที่เคยเจอ เคยฟังบ้านเพื่อน ๆ มา  ส่วนใหญ่ต้องพ่วง Power amp ครับ

มันถึงจะสำแดงเดชออกมาได้เต็มที่  เต็มราคาครับ    [รัก]

ออฟไลน์ MARUAY

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:43:41 pm »
https://m.youtube.com/watch?v=n34fD5myJnk

แบบนี้ถือได้ว่าขับA7 ดอกอลู หลุดลอยมั้ยครับ

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 09:09:36 am »

[ม่ายยย]
ถ้าใช้ AVr ขับเลือก  A5

ถ้าใช้ power ขับเลือก A7

[นอน]

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 11:40:31 am »

[ม่ายยย]
ถ้าใช้ AVr ขับเลือก  A5

ถ้าใช้ power ขับเลือก A7

[นอน]

ตามนี้ครับ ผมว่าหา AVR ขับ A7 ยากครับ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ ssupat

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 01:59:05 pm »
เปลี่ยนเป็นอะไรไม่รู้ แต่เอา A3 มาปล่อยผม (ถูกๆ) นะ [หื่น]

ออฟไลน์ pumpup

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 02:25:06 pm »
คำถามแบบนี้ เคยเกิดขึ้นกับผม เหมือนกัน
ผมขยับจาก a3 เป็น a5 เสียงโอเค เลยนะครับ สว่าง ใส เบส มี ผมใช้ yam 2010
แต่ความคา ใจ ไม่สิ้นสุดครับ สักวัน ต้องขยับ a7 เพราะ มันค้างใจว่า จะไปได้ขนาดไหน
แล้วไม่นาน ก็ออก จิงจิง ครับ สิ่งที่ได้เบส มัน ออก มาจิงจิง นะครับ ยิ่งต่อpowerนี่แจ่ม เวยครับ
หาก คิด ว่าไม่ไปต่อ เอ7 เลย ครับ

สอบถามครับ ผมว่าจะถอย polk มา a1- a3  csi a6  มาดูหนังเป็นยังไงบ้างเบสมาเยอะไหม ใช้กับ avr 3030 ผมยังลังเล ระหว่างกับ klipsch ถ้าเอา klipsch  เกินงบไปเยอะเลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 02:43:15 pm »
เปลี่ยนเป็นอะไรไม่รู้ แต่เอา A3 มาปล่อยผม (ถูกๆ) นะ [หื่น]

[หื่น] [หื่น] [หื่น]
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 02:46:17 pm »
สอบถามครับ ผมว่าจะถอย polk มา a1- a3  csi a6  มาดูหนังเป็นยังไงบ้างเบสมาเยอะไหม ใช้กับ avr 3030 ผมยังลังเล ระหว่างกับ klipsch ถ้าเอา klipsch  เกินงบไปเยอะเลย
A3 เบสพอประมาณครับ ถ้าจะดูหนังให้กระหึ่ม ผมว่ายังไงก็ต้องพึ่ง Sub ครับ เพราะมันเป็นลำโพงวางหิ้งครับ ไม่ได้ออกแบบมาให้เบสเยอะ
ต่างจาก A5 พอสมควร เบสมาแบบถ้าฟังเพลงนี่ได้เลย
*ยังไงไปลองฟังที่ร้านได้เลยครับ

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 01:29:11 pm »
ถ้าไม่ได้เปิดดังขี้หูไหล แค่ AVR รุ่นสูงๆเกือบ Top ก็ขับ A7 ได้ครับ เสียงดีได้ไม่ขี้เหร่  [คิคิ] แต่ถ้าชอบความสุดและไม่อยากคันและคาใจก็หา Power มาต่อโลด  [กิน]