ผู้เขียน หัวข้อ: Lg oledรุ่น 55EA970t รุ่นนี้คุณภาพเป็นไงบ้างครับ มีใครใข้งานแล้วบ้างช่วยแชร์ด้วยครับ  (อ่าน 6515 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bui

• Flat TV member
  • *
ไปเจอราคาที่บางร้านลงไว้เหลือ 69,900 บาท

ณ ตอนนี้ เวลานี้. ราคาต่อนิ้วของ OLED เมื่อเทียบกะ LED เพื่อนสมาชิกมีความเห็นว่าไงครับ

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
EA ระหัสนี่น่าจะตกรุ่นไปแล้วหรือเปล่าครับ
EA 980t แต่ EA970 นี่ไม่แน่ใจ
ตัวใหม่ที่ผมกำลังตามคือ EC930t แต่ถ้าEC970 จะมีแต่65" 77"ที่เป็น4k ครับ
55ec930 ภาพโดยรวมดีกว่า HU9000 แบบทิ้งไม่เห็นฝุ่น

จากมีclip ที่ ทดสอบกันไป ยกเว้นเรื่องความเป็น4k ที่ต้องไปเล่นEC970t ครับ
เข้าใจว่า55EC930t ราคา ลดแล้วตอนนี้ น่าจะ 65HU9000ที่ลดแล้ว ทำใจเลือกยากครับใหญ่ยอมได้เปรียบ
แต่ส่วนตัวไม่ชอบจอโค้งครับ

ในตอนนี้ผมเองถามไปแล้วแต่ของยังไม่เข้าแต่ในเวปลงแล้ว
คิดจะซื้อEC930t มาเล่นอยู่ครับกำลังรอดูราคาข้างนอกอยู่ ครับ
แต่ต้องรับขัอจำกัดอื่นๆ ของOLED ด้วยนะครับลองศึกษาดู เพราะเหมือนกะPDP นั้นแหละครับ DNR IR อายุที่สั้นกว่า Motion ที่ยังไม่ค่อยโดน แต่ผมเห็นภาพรุ่นเก่าๆ แล้ว ชอบมากครับ
อยากให้พานาsony ลงมาทำตลาดและพัฒนาด้วยจังจะได้มีตัวเลือกมากขึ้น
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ Bui

• *
ขอบคุณคุณbuccainbkk ครับตัวนี้เป็นตัวปี2014 ครับในห้างขาย 149,900บาท(ถ้าจำไม่ผิดนะ) ตามสเปคจากweb lg เป็นFUll HD ครับ

ขอบคุณคุณbuccainbkk ครับตัวนี้เป็นตัวปี2014 ครับในห้างขาย 149,900บาท(ถ้าจำไม่ผิดนะ) ตามสเปคจากweb lg เป็นFUll HD ครับ
ก็คือ 55EC930T แหละครับ หลังไมค์ทีครับว่าร้านไหนผมจะเช็คราคา ถ้า 69000 กะรุ่นใหม่ที่ว่ามาแววว่าผมคงเล่งตัวนี้ครับน่าใช้มากกว่าHU9000 มากมายนัก
แจ้งร้านที่ครับ
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ Cattyzz

EA970T หน้าตาจะเหมือน EA9800 ครับ แตกต่างที่ลำโพงนิดหน่อย

และเพิ่มดิจิตอลทีวีเข้าไป ราคาตอนนี้อยู่ราวๆ 7-8 หมื่น ส่วน EC930T

เป็นรุ่นใหม่ดีไซน์เปลี่ยนแต่เป็น Full HD เหมือนเดิมและมีแค่ Size 55 นิ้ว

แต่ถ้ารุ่นใหญ่ขึ้น 65 นิ้ว จะเป็นรุ่น EC 970T เป็น UHD ส่วน 77 นิ้ว

จะเป็นรุ่น EC980T เป็น UHD เช่นกัน ครับ

ราคาเปิดตัวของแต่ละรุ่น ซึ่งรุ่นใหม่ๆอาจยังแพงจนเอื้อมถึงยาก แต่ EA970T

ราคาเปิดตัว 3 แสน กว่า แต่ตอนนี้ตามร้านข้างนอกอยู่ราวๆ 7-8 หมื่น บาท ครับ

ส่วนตามห้างจะตั้งราคาไว้ แสนห้า ลองถามๆพนักงานดู ลดนั่นนู่นนี่ จะเหลือประมาณ

9หมื่นนิดๆ ส่วนเรื่องภาพจากที่เล็งๆอยู่นาน รุ่นนี้ดูจะมีปัญหาที่ภาพเคลื่อนไหว ยังดูกระตุกๆ

อยู่บ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2014, 11:41:53 pm โดย Cattyzz »

ผมสนใจ EC930t อยู่ ครับ เพราะ ปรกติLG เห็นเปิดขายลดกันเยอะมาก  [หื่น] [หื่น]
และในเวปแค่ 149000 ทำไมที่คุณCattyzz ลงราคามันต่างแบบนั้นและในLCDtvthailand เคยแจ้งก็คือ149000
 ส่วน EC970t ที่เป็น UHD คงผ่านไปก่อน ครับ

อันนี้เชือด นิ่มๆ EC930t VS HU9000 version Spec ดีกว่าในAsia ครับ ใครว่ายาใครก็ลองดูครับ แต่ถ้ารับข้อจำกัดแต่ละยี่ห้อได้ก็ตามนั้นครับ

http://www.youtube.com/watch?v=G2viiPwA_FQ

ผมสนใจ EC930t อยู่ ครับ เพราะ ปรกติLG เห็นเปิดขายลดกันเยอะมาก  [หื่น] [หื่น]
และในเวปแค่ 149000 ทำไมที่คุณCattyzz ลงราคามันต่างแบบนั้นและในLCDtvthailand เคยแจ้งก็คือ149000
 ส่วน EC970t ที่เป็น UHD คงผ่านไปก่อน ครับ

อันนี้เชือด นิ่มๆ EC930t VS HU9000 version Spec ดีกว่าในAsia ครับ ใครว่ายาใครก็ลองดูครับ แต่ถ้ารับข้อจำกัดแต่ละยี่ห้อได้ก็ตามนั้นครับ

http://www.youtube.com/watch?v=G2viiPwA_FQ
ราคานี้ผมได้มาจากหนังสือรวมสินค้า LG ที่แจกตามห้างครับ ได้มาตอนไปเดินดูเครื่องซักผ้า

คาดว่าน่าจะเป็นราคาเปิดตัวตอนแรกครับ แต่ที่ในเวปลดราคาลงมาอาจเป็นได้ว่า ราคาไปเบียดกับ

EC970T ซึ่งเป็น Size 65 และ 4K ซึ่งราคาต่างกันแค่ 6 หมื่น ได้ Size ใหญ่กว่า เป็นสเป็ค

4K ถ้าตั้งราคานี้อาจทำให้ EC930T ขายไม่ได้จึงต้องลดราคาลงมา ส่วนตัวผมมอง EC970T ไว้

แต่คงรอยาวๆให้ราคาลงมาเอื้อมถึงก่อน และจะได้รู้ข้อดีข้อด้อย อื่นๆด้วย

ออฟไลน์ Bui

• *
ถ้าlg ทำราคา OLED 55นิ้ว ให้เหลือสัก50000. ผมว่าแบรนด์อื่นคงลำบาก

ครับ คือที่คิดจะซื้อ EC930 เพราะ ราคา และรอดูครับตกลงลดได้เท่าไหร ยังชั่งใจกับ SS HU8500 Sony ที่จะออกใหม่ ด้วยความที่ต้องการใช้เร็วๆนี้ มันไม่มีอะไรที่ให้ภาพดีที่สุดเท่าOLED ที่พอจะหาซื้อได้ในตอนนี้    มองกลับไปที่ PDP หรือก็ เหมือนคนตายที่ยังหายใจ

ผมว่า65" เล็กไปนะครับ ส่วนEC970 ก็ยังโค้งผมไม่ชอบจอโค้งเลยครับ เละรุ่นแรก ราคาสูงไม่รู้จะเจอกับปัญหาอะไร รองรับอนาคตได้สักกี่ปี ที่สำคัญ ราคา 6แสนสำหรับ77" คิดหนักมากครับ รอดูกันไปครับ
  อีกอย่าง4k ตอนนี้techogy ยังไม่นิ่งพอ ไหนจะเรื่องcolor ไหนจะเรื่องHDMi ที่สำคัญมาตราฐานยังไม่มีหนังให้ดูได้หรือหาซื้อได้ จริงๆ

ส่วนOLED 4k ผมคงรอให้ ราคาจับต้องได้มากกว่านี้ก่อน ค่อยว่ากันตอนนั้นอาจจะมีTechnology ที่ดีกว่า ออกมาในราคาที่ดีกว่า แต่ผมสนใจ75 ขึ้นไปครับจะเอาไว้ใช้แทน KRP ในห้องนอน แต่รอดูยี่ห้ออื่นๆ ที่คิดว่าจะตามกันออกมาด้วยครับ
จอเต็มบ้านไปหมด ห้องนอน ห้องดูหนัง ห้องน่าเล่น  หุหุหุ

ราคานี้ผมได้มาจากหนังสือรวมสินค้า LG ที่แจกตามห้างครับ ได้มาตอนไปเดินดูเครื่องซักผ้า

คาดว่าน่าจะเป็นราคาเปิดตัวตอนแรกครับ แต่ที่ในเวปลดราคาลงมาอาจเป็นได้ว่า ราคาไปเบียดกับ

EC970T ซึ่งเป็น Size 65 และ 4K ซึ่งราคาต่างกันแค่ 6 หมื่น ได้ Size ใหญ่กว่า เป็นสเป็ค

4K ถ้าตั้งราคานี้อาจทำให้ EC930T ขายไม่ได้จึงต้องลดราคาลงมา ส่วนตัวผมมอง EC970T ไว้

แต่คงรอยาวๆให้ราคาลงมาเอื้อมถึงก่อน และจะได้รู้ข้อดีข้อด้อย อื่นๆด้วย

ถ้าlg ทำราคา OLED 55นิ้ว ให้เหลือสัก50000. ผมว่าแบรนด์อื่นคงลำบาก

จริงรุ่นแรกอย่างEA นั่นราคาลงจนแทบจะถูกกว่า LED 65 แล้วครับ แค่บ้านเรา  [กระดึบ]

ได้ข่าวมาแบบไม่เนียนLG เหมือนเลื่อนวางตลาดออกไปอีก กับ4k OLED เลยยังไม่มีใครเอามาreview แบบ USER review นะครับ

รอดูกันครับ 450000 ปีหน้าไม่เหลือถึง200000 ครับ

แต่ต้องยอมรับว่าภาพดีกว่าทุกตัวในตลาดแน่ๆ ผมรอให้นิ่งก่อนดีกว่า สำหรับ4k แต่วางไว้แล้วถ้าOLED ไปได้สวยก็จะแทนKURO ที่ใช้อยู่ในห้องนอนแน่นอน นี่คิดเสียใจตอนซื้อKRP  ทำไมไม่ซื้อ600M กะจ่ายอีกแค่60000 คงไม่ต้องลากเก้าอี้มาใกล้ๆจอ [ม่ายยย] [ม่ายยย]

รอดูกันครับ ว่าOLED รอดูกันครับว่าจะไปต่อยังไง คิดว่าSony  น่าลงมาแหละ เพราะ ตอนนี้ขายแต่จอOLED มอนิเตอร์ อยู่นี่

ประเด็นที่ทำให้ OLED ราคายังแพง ส่วนนึงผมมองว่ามาจากเทคโนโลยีที่

ยังใหม่และไม่มีคู่แข่ง ทำให้สามารถตั้งราคาสูงได้โดยเจาะตลาดกลุ่ม Hi end

ซึ่งเอาเข้าจริงๆคนที่จะซื้อในช่วงเปิดตัว หรือต่อให้ลดลงสัก 20% คงมีน้อย

จนนับรายได้ ทางเลือกตอนนี้ของคนที่งบจำกัดคงได้แต่รอช่วงเวลาเปลี่ยนผ่านรุ่น

ใหม่ไปรุ่นเก่า ช่วงนั้นอาจเป็นช่วงที่แตะต้องได้ง่ายขึ้น ส่วน 4K ใจจริงก็ไม่ได้

อยากขึ้นไปเล่นหรอกครับ แต่มันไม่มีทางเลือกเพราะ OLED Full HD  มันมี

แค่ Size 55 และเครื่องเก่าผมใช้ 65VT50 อยู่จะกลับไปดูจอเล็กกว่าเดิมก็คง

จะไม่ใช่สักเท่าไร จะข้ามไปเล่น 77 นิ้ว ก็คงจะเกินกำลัง เว้นเสียแต่ว่าราคาจะลง

มาแตะที่ราคาไม่เกิน 2 แสน ซึ่งก็ไม่รู้จะเป็นไปได้ไหม แต่เห็น EA970T ราคา

เปิดตัวแล้วราคาลงมาได้ขนาดนี้ก็อาจจะพอมีหวัง [หื่น] [หื่น]

ผมว่าท่าน Cattyzz ถ้าไม่มีความจำเป็น หรือเพิ่มทีวีในบ้าน ก็แนะนำว่าใช้ๆไปก่อน ครับ อีกสัก2-3ปีค่อยว่ากัน ส่วนผมพอดีมีห้องใหม่ เพิ่มอีกห้องตอนแรกดู HU8500 แล้วจะไปจบที่ 65H7000 พอตอนนี้ช่างเลื่อนงานตกแต่งปูพื้นออกไปอีกไม่เสร็จก็ยังไม่ซื้อ แล้วเห็นOLED ราคาพอจะไหวถ้าข้างนอกได้ราคาดีๆ ผมคงรับเลี้ยง
ตอนแรกผมคิดๆ อยู่เห็นหลายยี่ห้อ ชลอOLED  SS ออกมาชายรุ่นเดียวแล้วก็เงียบบ้านเราไม่มีนะครับ ผมตามอ่านคนที่มีOLED ครอบครอง ส่วนใหญ่Happy ถึงจะจ่ายแพง มีข้อจำกัด แต่เราปล่อยให้เค้ารายงานการใช้กันไปก่อนดูถ้ารับได้ก็สอยเลยครับ
รอดูราคาข้างนอกครับตอนนี้

ประเด็นที่ทำให้ OLED ราคายังแพง ส่วนนึงผมมองว่ามาจากเทคโนโลยีที่

ยังใหม่และไม่มีคู่แข่ง ทำให้สามารถตั้งราคาสูงได้โดยเจาะตลาดกลุ่ม Hi end

ซึ่งเอาเข้าจริงๆคนที่จะซื้อในช่วงเปิดตัว หรือต่อให้ลดลงสัก 20% คงมีน้อย

จนนับรายได้ ทางเลือกตอนนี้ของคนที่งบจำกัดคงได้แต่รอช่วงเวลาเปลี่ยนผ่านรุ่น

ใหม่ไปรุ่นเก่า ช่วงนั้นอาจเป็นช่วงที่แตะต้องได้ง่ายขึ้น ส่วน 4K ใจจริงก็ไม่ได้

อยากขึ้นไปเล่นหรอกครับ แต่มันไม่มีทางเลือกเพราะ OLED Full HD  มันมี

แค่ Size 55 และเครื่องเก่าผมใช้ 65VT50 อยู่จะกลับไปดูจอเล็กกว่าเดิมก็คง

จะไม่ใช่สักเท่าไร จะข้ามไปเล่น 77 นิ้ว ก็คงจะเกินกำลัง เว้นเสียแต่ว่าราคาจะลง

มาแตะที่ราคาไม่เกิน 2 แสน ซึ่งก็ไม่รู้จะเป็นไปได้ไหม แต่เห็น EA970T ราคา

เปิดตัวแล้วราคาลงมาได้ขนาดนี้ก็อาจจะพอมีหวัง [หื่น] [หื่น]

ผมว่าท่าน Cattyzz ถ้าไม่มีความจำเป็น หรือเพิ่มทีวีในบ้าน ก็แนะนำว่าใช้ๆไปก่อน ครับ อีกสัก2-3ปีค่อยว่ากัน ส่วนผมพอดีมีห้องใหม่ เพิ่มอีกห้องตอนแรกดู HU8500 แล้วจะไปจบที่ 65H7000 พอตอนนี้ช่างเลื่อนงานตกแต่งปูพื้นออกไปอีกไม่เสร็จก็ยังไม่ซื้อ แล้วเห็นOLED ราคาพอจะไหวถ้าข้างนอกได้ราคาดีๆ ผมคงรับเลี้ยง
ตอนแรกผมคิดๆ อยู่เห็นหลายยี่ห้อ ชลอOLED  SS ออกมาชายรุ่นเดียวแล้วก็เงียบบ้านเราไม่มีนะครับ ผมตามอ่านคนที่มีOLED ครอบครอง ส่วนใหญ่Happy ถึงจะจ่ายแพง มีข้อจำกัด แต่เราปล่อยให้เค้ารายงานการใช้กันไปก่อนดูถ้ารับได้ก็สอยเลยครับ
รอดูราคาข้างนอกครับตอนนี้

จำเป็นไหม จะว่าจำเป็นก็จำเป็น จะว่าไม่ก็ไม่ครับ พอดีพึ่งปลูกบ้านใหม่ตอนนี้ก็น่าจะ

90% แล้ว ถามว่าถ้าเสร็จยังไม่ซื้อทีวีได้ไหมมันก็ได้ครับ แค่ห้องนั่งเล่นจะไม่มีทีวีดู นี่ก็ดูมา

เรื่อยๆ ตั้งแต่ EA9800 EA970T เอนไป Sharp มอง LE960X อยู่อีกพัก จนตัดสินใจ

กลับมารอ OLED ก็คงรอดูไปอีกสักพักครับ ได้ราคาดีๆ เมื่อไรก็ค่อยสอย  [คิคิ] [คิคิ]

น่าจะเข้าค่ายเดียวกับผม หุหุห อีกห้อง เลยอย่างได้ อีกตัว  [คิคิ] [คิคิ]

ผมว่ารอให้เสร็จๆแล้วค่อยซื้อตอนนั้นราคาคงลงมาแบบรับได้กะที่คุณภาพที่ได้
รอดูกันไปในห้างยังไม่มี930ให้ดู ไม่รู้ว่าพอจะทราบหรือเปล่าว่ามีที่ไหนให้ดูภาพครับ เข้ากรุงจะไปดู
และท่านไหนได้ราคาดีๆ แนะนำผมด้วยนะครับ

นิดหนึ่งครับชักสงสัย OLED vs 65X900b นี่ gถ้าเลือกตัวไหนคุ้มในราคาsonyแพงกว่าอ่ะ  [ไม่พูด] [เศร้า]

ออฟไลน์ Bui

• *
ตกลงว่าsony ยังเล่นตลาดจอทีวีอีกเหรอครับ ผมนึกว่าม้วนเสื่อไปแล้ว  ในห้างก็แทบไม่มีสินค้าโชว์แล้วได้ข่าวมีการเลิกจ้างพนักงานด้วย