ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง sony และ phillip  (อ่าน 2470 ครั้ง)

ออฟไลน์ buffkung

• *
ระหว่าง sony และ phillip
« เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 12:05:05 am »
เลือกที่วี 55 นิ้วครับ
ที่ไปเดินดูมามีเข้าตาอยู่สองตัวคือ
Phillip pfl8007h และ sony 954a ตัวยอดนิยม
กำลังตัดสินใจซื้อครับ
รบกวนกูรู บอกข้อดีข้อด้อย เพื่อประกอบการตัดสินใจหน่อยครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ระหว่าง sony และ phillip
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 09:18:49 am »
เลือกที่วี 55 นิ้วครับ
ที่ไปเดินดูมามีเข้าตาอยู่สองตัวคือ
Phillip pfl8007h และ sony 954a ตัวยอดนิยม
กำลังตัดสินใจซื้อครับ
รบกวนกูรู บอกข้อดีข้อด้อย เพื่อประกอบการตัดสินใจหน่อยครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
w954a สเปคดีกว่าทุกอย่างครับ ภาพก็ดีกว่าด้วย ข้อเสียก็คือ ของไม่ค่อยมีของแล้วครับ อาจต้องตรวจสอบระยะเวลาประกันด้วยนะครับ มีคนเจอเรื่องการรับประกันไม่ถึงปีมาแล้ว อีกอย่างต้องเช็คทีวีให้รอบคอบก่อนซื้อด้วยครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=79045.0

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=77942.0

ส่วน philips pfl8007 เป็นรุ่นเก่าเกือบ 2 ปีแล้ว ก็ให้ภาพในระดับสูงเหมือนกัน ข้อเสียคือภาพอาจเสียเปรียบ w954a อยู่ครึ่งช่วงตัว และสเปค ลูกเล่นสู้ w954a ไม่ได้ ไม่มีกล่องดิจิตอลทีวีในตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2014, 09:47:22 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 08:05:59 pm »
ถามเพิ่มนิดนึงครับ แล้ว size 65 นิ้วมีตัวไหนเข้าตาพี่ๆมั้ยครับ
ราคา ประมาณแสนบวกลบ ไม่ต้อง 4k ก็ได้ครับ (หรือ 65 นิ้วมันเป็น 4kไปหมดแล้วหว่า)
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 11:16:53 pm »
ถามเพิ่มนิดนึงครับ แล้ว size 65 นิ้วมีตัวไหนเข้าตาพี่ๆมั้ยครับ
ราคา ประมาณแสนบวกลบ ไม่ต้อง 4k ก็ได้ครับ (หรือ 65 นิ้วมันเป็น 4kไปหมดแล้วหว่า)
ขอบคุณครับ
ถ้าเป็น full hd led รู้สึกจะมี samsung 65f8000 นะครับรุ่นปีที่แล้ว ราคาน่าจะเกือบแสน ส่วนตัวผมว่าภาพพอๆกับ w954a อาจเป็นรองเรื่องสีสันเล็กน้อย สมาร์ทีวีเทพ ลูกเล่นเยอะ ข้อเสียคือ เสี่ยงอาการแสงรั่ว และ หมอกลง (clouding) จอสะท้อน
 plasma samsung 64f8500 อีกตัว ตัวนี้ภาพสวยมากระดับท็อป ดำสนิท จอสู้แสงได้ดี ภาพเคลื่อนไหวเยี่ยม ราคาราวๆ 7x,xxx บาท สเปค ลูกเล่นเหมือน f8000 ทุกประการ ข้อเสีย กินไฟมาก ร้อน เนื่องจากจอใหญ่ และเสี่ยงอาการ burn in และ IR
หรือถ้าหาของได้ก็ plasma ตัวเทพอย่าง 65vt60 ครับ ราคาประมาณแสนบวกลบนิดหน่อย ภาพสุดยอด รายละเอียดภาพ ทำการไล่สีได้ยอดเยี่ยม ภาพเคลื่อนไหวดีมาก ข้อเสีย กินไฟมาก ร้อน (แต่น้อยกว่า f8500 หน่อย) เนื่องจากจอใหญ่ และเสี่ยงอาการ burn in และ IR ส่วนจอสะท้อนเหมือนกัน
ส่วนแบรนด์อื่นไม่แน่ใจ แต่คิดว่าน่าจะเป็น 4k ทั้งหมด
หรือถ้าโดดไปเลยก็ led sharp 70le950x แสนต้นๆ จอ Quattron เพิ่มจุดพิกเซลสีเหลืองเข้ามา ภาพเนียนสวย สีอิ่ม ดูสบายตา ภาพเคลื่อนไหวเยี่ยม จอไม่สะท้อน ข้อเสีย เสี่ยงอาการแสงรั่ว สมาร์ททีวีห่วย ลูกเล่นน้อย
หรือ sharp 70le735m ราคาประมาณ 7x,xxx บาท ราคาไม่แพง สีอิ่ม จอไม่สะท้อน ภาพเคลื่อนไหวดี เป็น direct led ไม่มีปัญหาแสงรั่ว ข้อเสีย ไม่มี 3d สมาร์ททีวีห่วย ลูกเล่นน้อย ดีไซน์บ้านๆ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 03:19:56 am »
อาการแสงรั่วของ 954a นี่ต้องเช็กขนาดไหนเหรอครับ
แบบปิดไฟมืดแล้วห้ามมีเลย ต้องเนียนเท่ากันทั้งจอ
หรือว่าเช็คให้ตายยังไงก็มี จะมากจะมาน้อยว่ากันไป จะได้ตั้งรับกับร้านเวลาไปซื้อถูกครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 08:03:52 am »
อาการแสงรั่วของ 954a นี่ต้องเช็กขนาดไหนเหรอครับ
แบบปิดไฟมืดแล้วห้ามมีเลย ต้องเนียนเท่ากันทั้งจอ
หรือว่าเช็คให้ตายยังไงก็มี จะมากจะมาน้อยว่ากันไป จะได้ตั้งรับกับร้านเวลาไปซื้อถูกครับ
เป็นไปไปได้ทุกกรณีตามที่ท่านบอกครับ อยู่ที่เรารับได้ไหม ถ้ารับไม่ได้ก็ควรเปลี่ยน แต่ตอนนี้ของหายากแล้วครับ ถ้าจะเปลี่ยนเกรงว่าจะรอนานโดยไม่มีกำหนด หรืออาจต้องเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นเลย เพราะรุ่นนี้ทำราคาดีมาก คนหากันให้ขวักไขว่

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=77942.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 08:33:05 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 04:26:02 pm »
ได้มาแล้วครับ 954a จาก akihabara
ได้ dead pixel มาตุดนึงที่สีเขียว ก็ยอมไปหละครับ เหลือเครื่องสุดท้าย
ส่วนแสงรั่วดูที่ร้านไม่ออกครับ สว่างเกิน
ขอบคุณพี่ๆ ที่ช่วยเหลือนะครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 04:27:06 pm »
อ้อ ส่วนประกันได้ปีนึงนะครับ
แจ้งมาเพื่อทราบ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 05:22:55 pm »
ยิง ลี ล่วย คับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bunga

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 09:18:44 pm »
ได้มาแล้วครับ 954a จาก akihabara
ได้ dead pixel มาตุดนึงที่สีเขียว ก็ยอมไปหละครับ เหลือเครื่องสุดท้าย
ส่วนแสงรั่วดูที่ร้านไม่ออกครับ สว่างเกิน
ขอบคุณพี่ๆ ที่ช่วยเหลือนะครับ

ยินดีด้วยครับ กำลังสนใจที่จะกับอยู่ Akihabara สีลม เครื่องคุณ buffkung เป็นเครื่องสุดท้าย แล้วหรอครับ เสียดายมาก เลยครับ

ถ้าหาซื้อ 954a ไม่ได้ ซื้อ 904 แทน ดีไหม ครับ

ขอบคุณครับ