ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อ LED ใหม่ เลือกไว้ 2 รุ่นช่วยเปรียบเทียบด้วยครับ  (อ่าน 5488 ครั้ง)

ออฟไลน์ bus

• Flat TV member
  • *
LG 42LA690T กับ PANASONIC L42ET60T

งบประมาณ 20000 - 25000 ไม่เกินนี้แล้วครับ  [เท่ห์]
เน้นดูจานดาวเทียม ฟรีทีวี , ภาพยนต์ , กีฬา

พอดีไปเดินห้างพารากอนมา เห็นว่าลดราคา LG ราคา 22xxx Pana 25xxx
อยากให้เปรียบเทียบถึงคุณภาพ เช่น

- การรับชมภาพ 2D , 3D
- การเคลื่อนไหวภาพ
- สี
- เสียง
- อื่นๆ (แนะนำด้วยครับ)

1.ผมอยากทราบว่า คุ้มกับที่ต้องเพิ่มเงิน 3000 เพื่อซื้อ พานา หรือเปล่า
2.แล้วรุ่นรองลงมา เช่น 42LA623T ดูสเปคแล้ว น่าเล่นหรือไม่ครับ (ราคาลดลงอีก 3000 บาท) แล้วถ้า 42LA623t เปรียบเทียบกับรุ่นไหนได้บ้าง

รบกวนด้วยครับราคาโปรฯ หมดวันอาทิตย์นี้แล้วครับ พลาดมาหลายงานแล้วซื้อไม่ทันซักที  [เศร้า]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
lg la690t  ภาพสีสันมีมวล 3d เทพ ลำโพงเสียงดีเยี่ยม ลูกเล่นดีกว่า
panasonic et60t ภาพ 2d สีสันสดเป็นธรรมชาติ ภาพเคลื่อนไหวดีกว่า ฟรีทีวีชัดกว่า ประกัน 3 ปี
ผมเชียร์ et60t ครับ เอาภาพกัยประกันไว้ก่อน แพงกว่าแต่คุ้ม
ส่วน la623t ตัดไปเลยครับ ซื้อทั้งที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2014, 09:12:00 am โดย sirota »

ออฟไลน์ bus

• *
 [มากมาย] ไปยืนดูเปรียบเทียบมาแล้วครับ แต่ยังรักพี่เสียดายน้องครับ ทั้ง 2 รุ่นดีคนละแบบจริงๆ เลยอยากให้พี่ๆ ช่วยเชียร์อีกรอบครับจะได้จิ้มได้เลย

1. ภาพ 2 D ดูฟรีทีวีทั่วไป พานา ดีกว่าแบบเห็นได้ชัดเลยไหมครับ
2. ลำโพงของ พานา พอฟังได้ไหมหรือว่าเสียงไม่ดีเลย (ไปดูในห้าง ไม่ได้ยินเสียงเลย ที่กว้าง และเสียงรบกวนเยอะ)
3. 3 D ชอบ Lg ลอยดีมาก แต่ไม่ได้ดูของพานา (ไม่รู้ว่าจะพอสู้ได้ไหม)
4. ดีไซน์ Lg สวยล้ำ พานา คลาสสิค
5. สี ถ้าเป็นแบบมาตรฐานโดยไม่มีการปรับแต่ง ของใครดีกว่ากัน (คนขายในดูแต่ภาพที่ใช้โฆษณาสีมันก็ดูดีทั้ง 2 ยี่ห้อ เลยไม่รู้ว่าทั่วไปใครดีกว่ากัน) และ การปรับสีให้ได้คุณภาพสูงสุด สามารถปรับได้เอง หรือ ต้องใช้เครื่องมือ (แบบในรีวิว)
6. ใกล้ฟุตบอลโลกแล้ว จัดเลยดี หรือ รออีกนิดดีครับ (รุ่นใหม่ไม่ลดราคา สเปกจะดีพอกับรุ่นที่ดูไว้ไหมครับ จะได้ไม่รอ)
7. มีร้านขาย พานา ถูกแนะนำไหมเปิดในเว็ปเจอแต่ Lg
8. อุปกรณ์เสริมที่ใช้กับทีวีควรมีงบซักเท่าไหร่ดี เช่น สาย HDMI (แนะนำด้วยครับ) , ปลั๊กรางไฟกันไฟกระชาก (แนะนำด้วยครับ) และ อื่นๆ (คิดไม่ออกช่วยแนะนำด้วยครับ)

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ [ปลื่ม]

1. อันนี้ต้องไปดูเองครับ อาจเปิดหนังเทียบกันเลย แต่ส่วนตัวผมชอบแนวภาพพานาฯแบะให้พานาฯ ภาพเคลื่อนไหวดีกว่า
2. ลำโพงพานาฯ มีคนเคยซื้อแล้วบ่นว่าเสียงมันอู้ๆแห้งๆน่ะครับ คงสู้ lg ไม่ได้ ก็อาจต้องไปฟังเปรียบเทียบว่ารับได้ไหม
3.  3d panasonic ก็ดีมากครับ แต่ยังไงผมก็ยังให้ lg
4. อันนี้แล้วแต่ชอบ
5.ถ้าดูจากรีวิวทั้งสองตัวในเวปนี้เหมือน lg จะทำเรื่องการ calibrate สีได้ดีกว่าด้วยซ้ำ
6. ผมว่า ณ ตอนนี้ราคาดีแล้วครับ รุ่นใหม่แพงกว่า
7. ???
8.อันนี้แล้วแต่งบประมาณครับ ดูราคาทีวีด้วย 555 แต่สาย hdmi แต่ละยี่ห้อบุคคลิกภาพและเสียงไม่เหมือนกัน ถ้าซื้อทีวีมาแล้ว ลองมาสอบถามผู้รู้อีกทีก็ได้ครับ
 ส่วนปลั๊กไฟ ก็แล้วแต่งบเหมือนกัน หลักร้อยกก็ดู belkin ,hustkey หลักพันกว่าบาท ก็ belkin ,surge gard sp4plus สองพันกว่าก็ surge gard 8p plus สี่พันขึ้นไปก็ ... power, magnet ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2014, 10:47:27 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ zero2

• Edge LED TV member
47la690t ที่ the future ขายอยู่ 25990 ครับ เพิ่มงบอีกหน่อยเอา 47 เลย [เท่ห์]

ออฟไลน์ bus

• *
เมื่อวานไปร้าน "กำลังซื้อ" กะว่าจะดูเปรียบเทียบแล้วจัดเลย (ตอนนี้ใจมาทางพานาฯ แล้วครับ) แต่คนขายมาแนะนำให้เพิ่มตัวเลือกที่น่าสนใจอีก 1 ตัว คือ Sony รุ่น KDL-42W804A ไปยืนดูเปรียบเทียบ แต่คนขายไม่ได้เปิดหนังแผ่นเดียวกันทดสอบ ได้แต่ดูภาพโชว์ของแต่ละยี่ห้อเลยยังไม่แน่ใจ อยากรบกวนคุณ Sirota เปรียบเทียบให้ด้วยครับ (คำนวณแล้วแต่ละรุ่นอยู่ในงบที่ลดราคาแล้ว) ที่เห็นเลยอาจะเป็นสีของโซนี่ที่สดดี และ ลำโพงเสียงที่ฟังชัดกว่าพานา

และมีเรื่องมาสอบถามโดยที่พนักงานขายได้บอกว่า Led แต่ละรุ่นที่อยู่ในตัวเลือกมีการจัดวางหลอด Led ไม่เหมือนกัน (พานา , โซนี่ , แอลจี)
การเคลื่อนไหว (Motion)
- โดยของ Lg แบ่งเป็น ตาราง แนวนอน 100Hz แนวตั้ง 100Hz รวมเป็น 200Hz ไม่ใช้ 200 แท้
- โดยบอกว่า โซนี่ เป็น 400 Hz แท้ทั้งจอ
- แล้วพานาละครับเป็นแบบไหน

ความร้อนที่เกิดขึ้นรอบๆ จอ
- คนขายให้ลองจับขอบจอของแต่ละยี่ห้อพบว่าร้อนแตกต่างกัน โดย Lg ร้อนสุด รองลงมาเป็น พานา และ โซนี่ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ บอกว่าเกี่ยวกับหลอด Led

sony ใช้ชิฟ x reality pro จะให้ภาพที่สว่าง สีสันสดใส รายละเอียดภาพดีมาก ค่า input lag ต่ำมาก เหมาะสำหรับเล่นเกมส์ที่สุด เสียงลำโพงดีมาก
pana ให้ภาพสีสันสดใส แต่เป็นธรรมชาติ แต่แนวภาพจะไม่สว่างมาก ภาพเคลื่อนไหวดีที่สุด แทรกเฟรมได้แม่นยำ
ส่วนเรื่อง hz ท่านน่าจะโดนคนขายหลอกครับ เพราะทีวีทั้ง la690t w804a et60t ทุกตัวจออัตรา refresh rate 100hz แค่นั้น ส่วนไอ้ 200hz 400hz 600hz เป็นตัวเลขที่แต่ละแบรนด์ปั้นมาเพื่อโฆษณาให้ตัวเลขดูมากๆ (อาจเพิ่ม scanning backlight เข้ามาช่วยลดการกระพริบ แต่ก็ช่วยได้ไม่มาก)เพื่อดึงดูดผู้ซื้อให้มากที่สุด จะกี่ hz ไมม่สำคัญขอให้แทรกเฟรมแม่นก็พอ
--- เพิ่มเติม---  ทีวีรุ่นท็อป แต่ละแบรนด์ **** จอยังอัตรา refresh สูงสุดยังแค่ 200hz เท่านั้น ****

ถ้าถามเรื่องภาพเคลื่อนไหว ผมให้ pana et60t ดีที่สุด แทรกเฟรมได้ค่อนข้างแม่นยำครับ
แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับผู้ซื้อว่าชอบแนวภาพแบบไหนมากกว่า สามรุ่นนี้เรื่องภาพไม่ได้ห่างกันมาก ดูรีวิวสามตัวนี้ในเวป lcdtvhailand ก็ได้ครับ เค้ารีวิวทั้ง 3 รุ่นเลยครับ
ส่วนเรื่องความร้อนมันดูยาก เค้าอาจจะเปิดเวลาต่างกันก็ได้ และส่วนใหญ่ edge led มันจะร้อนตามขอบอยู่แล้วครับ ไม่เกี่ยวกับหลอด led หรอกครับ มันก็ใช้หลอด led เหมือนกันหมด หรืออาจอยู่ที่วัสดุและความหนาของทีวีก็เกี่ยวข้องกับความร้อนเหมือนกัน แต่ก็มีผลไม่มาก ท่านอาจเจอเซลล์ sony เชียร์สินค้าเค้าอ่ะครับ
ปล.ทั้ง 3 รุ่นนี้ใช้จอ lg ทั้งหมดนะครับ ทั้งพานาฯ โซนี่ก็จ้าง lg ผลิตจอให้ทั้งนั้น แต่ก็ขึ้นอยู่กับฮาร์ดแวร์ และซอร์ฟแวร์ภายในที่แต่ละแบรนด์จะใส่เข้ามาเท่านั้น(จะต่างกันตรงนี้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2014, 08:39:52 am โดย sirota »

ออฟไลน์ bus

• *
ขอบคุณครับ กระจางเลยครับ  [โย่ว]

ออฟไลน์ Dragonfly

• Edge LED TV member
2 รุ่นนี้ ผมเชียร์ LA690T ครับ ผมว่าครบกว่าในหลายๆด้าน
ได้รับรางวัล TV รุ่นกลางดีเด่นจากเว็บนี้ด้วย
ที่สำคัญ ... ผมใช้อยู่ครับ ... แหะๆๆ [กระโดด]

ปล. LA690T (LA6910) ,ET60T ,W804 นี่มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปครับ เรียกได้ว่าสูสีกันมาก ตอนนั้นผมก็ตัดสินใจยากอยู่เหมือนกัน
แต่มาชอบดีไซด์ ,3D ,ระบบเสียง และ เมจิกรีโมทที่(ผมว่า)เหนือกว่ารุ่นอื่นๆ เลยจัด LA6910 มาครับ

ปล. 2 รออีกนิดก็ได้ครับ (ถ้ารอไหว) เพราะช่วงนี้เริ่มมี Model รุ่น 2014 ออกมาแล้วครับ
คาดว่าจะครบทุกยี่ห้อในช่วง 1-2 เดือนข้างหน้านี้

ออฟไลน์ bus

• *
ครับ 3 รุ่นนี้กินกันไม่ลงจริงๆ เวลาตัดสินใจ แต่ละตัวมีดีคนละแบบ แต่ที่ปวดหัวสุดก็ตรงรอรุ่นใหม่นี้ละครับมันทรมานจริงๆ (อยากได้ๆๆๆๆๆ [กระดึบ])

ออฟไลน์ bus

• *
จัด pana มาแล้วครับ 50et60t ราคา 33,000 b เหลืออีกไม่กี่ตัวครับ งานศูนย์ประชุมสิริกิตต์ ครับ

ออฟไลน์ Knot2543

• *
คุณ bus งานอะไรครับที่ศูนย์ประชุมสิริกิตติ์ งานหมดเมื่อไหร่ ราคานี้ให้ผ่อนไหมครับ

ออฟไลน์ petchjaa

• *
งานเฟอร์นิเจอร์ครับ หมดแล้วครับ

ลองไปดูชอป Panasonic ที่เซ้นทรัลพระราม 9 ครับ (ร้านของ The Future)

แพงกว่าราคาที่บอก 90 บาท เคยไปถามมาผ่อนบัตรเครดิตได้ด้วย

ออฟไลน์ bus

• *
ขอโทษทีตอบช้า ไปธุระไม่ได้เข้ามาเลย ตามคุณ Petchjaa เลยครับ เดี๋ยวขอเวลาแกะกล่องก่อนนะครับจะมารายงานผลให้ทราบ

ออฟไลน์ Knot2543

• *
ขอบคุณครับทั้ง 2 ท่าน รอผลเครื่องใหม่คุณ bus ด้วยครับ