ผู้เขียน หัวข้อ: w904a 46 นิ้ว และ 55 นิ้ว สเป็คจอภาพเหมือนกันทุกอย่างเลยหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1145 ครั้ง)

ออฟไลน์ plasma jung

• Flat TV member
  • *
พอดีวันก่อนไปยืนดู ผมก็คิดว่าทั้ง 46 นิ้ว และ 55 นิ้ว ภาพที่ได้ออกมารวมทั้งสี ควรที่จะเหมือนกัน

แต่เมื่อผมดูไปเรื่อย ๆ สังเกตเห็นว่า สีไม่เหมือนกัน (ผมดูภาพทะเลนะครับ) ภาพ 46 นิ้ว จะออกสีเขียว ๆ แต่ภาพ 55 นิ้ว จะออกสีฟ้า ๆ

ผมเลยถามพนักงานขายว่า ทั้งสองจอ ปรับภาพอยู่โหมดเดียวกันหรือเปล่า พนักงานก็กดรีโมทเช็คให้ และบอกว่าโหมดเดียวกัน

เป็นไปได้ไหมครับว่าอยู่ที่การปรับสี และ ความคมชัดด้วยหรือเปล่า

จึงเป็นที่มาของคำถามครับว่าจอภาพสเป็คเดียวกันจริงหรือเปล่าครับ ทำไมโทนสีที่ผมเห็นค่อนข้างแตกต่างมากเลยทีเดียว เขียว กับ ฟ้า

พอดีอยากได้ 46 นิ้ว แต่พอมาเห็นแบบนี้ สี 55 นิ้วดูสวยกว่าครับ ><

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
 ส่วนตัวผมว่ามันรุ่นเดียวกันมันต้องเหมือนกันครับ ไม่ว่าจะขนาดกี่นิ้วก็ตาม

ทีวีที่ตั้งอยู่ตามห้างหรือร้าน แม้จะเป็นยี่ห้อ รุ่นเดียวกัน ภาพที่แตกต่างเกิดจากหลายๆปัจจัยครับ อาทิเช่น การปรับตั้งค่า สาย hdmi ที่ใช้อาจไม่เหมือนกัน สภาพแวดล้อมที่ตั้ง บางทีตัวนึงตั้งสูงไปหรือต่ำไปกับระดับสายตาก็มีผลต่อการมอง หรือบางทีเค้าต่อสายผ่าน hdmi splitler ทีวีตัวแรกภาพดีสุด กับ ตัวสุดท้ายก็ภาพดรอปลงไปก็มี หรือบางตัวมีแสงรั่วมาก รั่วน้อย ,บางตัว QC ต่ำกว่ามาตราฐาน ฯลฯ
อีกอย่างจอใหญ่ มันอาจทำให้ภาพดูมุมมองที่กว้าง มีมิติกว่าด้วย

ถ้า เป็นไปได้จอใหญ่ไว้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2014, 11:51:58 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ plasma jung

• Flat TV member
  • *
ส่วนตัวผมว่ามันรุ่นเดียวกันมันต้องเหมือนกันครับ ไม่ว่าจะขนาดกี่นิ้วก็ตาม

ทีวีที่ตั้งอยู่ตามห้างหรือร้าน แม้จะเป็นยี่ห้อ รุ่นเดียวกัน ภาพที่แตกต่างเกิดจากหลายๆปัจจัยครับ อาทิเช่น การปรับตั้งค่า สาย hdmi ที่ใช้อาจไม่เหมือนกัน สภาพแวดล้อมที่ตั้ง บางทีตัวนึงตั้งสูงไปหรือต่ำไปกับระดับสายตาก็มีผลต่อการมอง หรือบางทีเค้าต่อสายผ่าน hdmi splitler ทีวีตัวแรกภาพดีสุด กับ ตัวสุดท้ายก็ภาพดรอปลงไปก็มี หรือบางตัวมีแสงรั่วมาก รั่วน้อย ,บางตัว QC ต่ำกว่ามาตราฐาน ฯลฯ
อีกอย่างจอใหญ่ มันอาจทำให้ภาพดูมุมมองที่กว้าง มีมิติกว่าด้วย

ถ้า เป็นไปได้จอใหญ่ไว้ก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ