ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ TV ผมอยู่ดีๆ ดับแล้วเปิดไม่ติดอีกเลย  (อ่าน 11304 ครั้ง)

ออฟไลน์ youtna

• *
ผมขออนุญาติเล่ายาวหน่อยนะครับเอาละเอียดเลย คือผมใช้ LG LED รุ่น 42LA623T ทุกครั้งผมจะต่อสายHDMIจากโน๊ตบุคกับทีวีใว้ตลอดไม่เคยดึงสายออกเลย จะใช้ก็แค่กด fn+f5 ที่โน๊ตบุ๊คเพื่อป้อนสัญญานเข้าก็เท่านั้นไม่มีปัญหาอะไร อยู่มาวันหนึ่งผมก็ดูหนังโดยต่อโน๊ตบุคเข้ากับทีวีดูๆไปภาพมาๆหายๆ ผมก็ถอดสายเข้าๆออกๆ กดfn+f5 หลายครั้งเลยจน HDMI1 พังไม่มีสัญญาณซักอย่างพอจบ ผมก็เลยลองมาต่อที่ช่อง HDMI2-3 ใช้ได้เหมือนเดิมสรุป ช่องHDMI1 พังใช้ไม่ได้ ก็เลยหันมาใช้ HDMI2 ดูหนังแทนดูๆไป ไฟที่บ้านติดๆตกๆ ผมก็กลัวว่าทีวีจะพังผมก็เลยไม่ดูหนังละดูทีวีปกตินี้แหละเพราะกลัวไฟกระชากจากโน๊ตบุคสู่คอมหรืออะไรซักอย่าง ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้กับเรื่องพวกนี้เท่าไหร่ ผมก็นั่งดูทีวีได้ซักประมาณไม่ถึงชั่วโมง ทีวีผมอยู่ดีๆก็ดับและเปิดไม่ติดอีกเลย กดเปิดมีแค่สัญญาณไฟสีแดงด้านล่างทีวีกระพริบ3ครั้ง แค่นั้นไม่ติด ก่อนหน้าที่TV จะดับหน้าจอเหมือนสัญญาณล่มแล้วก็ดับ เรื่องทั้งหมด ผมอยากจะไห้พี่ๆในเว็บช่วยวิเคราะหน่อยว่ามันเกิดมาจากสาเหตุอะไร ผมจะควรบอกศูนย์ซ่อมว่าใง เพราะอยู่ในช่วงประกันอยู่เลยเพราะผมซื้อมาได้แค่ 5เดือนเองไม่ดีซะละ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2014, 02:18:45 am โดย youtna »

ออฟไลน์ youtna

• *
Re: ช่วยด้วยครับ TV ผมอยู่ดีๆ ดับแล้วเปิดไม่Ũ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 01:47:12 am »
ภาพครับ

ออฟไลน์ ืnachapop

• Edge LED TV member
Re: ช่วยด้วยครับ TV ผมอยู่ดีๆ ดับแล้วเปิดไม่ติดอีกเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 09:08:15 am »
 โทรบอกศูนย์ตาม อาการ ได้เลยครับ   

ออฟไลน์ zero2

• Edge LED TV member
Re: ช่วยด้วยครับ TV ผมอยู่ดีๆ ดับแล้วเปิดไม่ติดอีกเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 02:21:32 pm »
แจ้งศูนย์ให้เข้ามาดู