ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านdraminและเพื่อนๆที่ใช้ Plasma pana เขามาเถึยงผมหน่อยว่าไม่ได้ดีไปกว่าSSและLG  (อ่าน 3665 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paramount

• Flat TV member
  • *
 ท่าน dramin และเพื่อนๆที่ใช้ Plasma pana เขามาเถึยงผมหน่อยว่าไม่ได้ดีไปกว่า SS และ LG ในระดับราคาเดียวกัน    

เดิมผมใช้ LCD SONY แต่เสียแล้ว(มีคนบอกผมว่าทีวีสมัยนี้ก็เหมือนดูดบุหรี่ พอดูดก็ติด ดูดหมดมวนแล้วก็ต้องทิ้งซ่อมไม่หาย) [โขกโต๊ะ]
ก็เลยมองหาทีวีใหม่ไปดูตามห้างพอเห็นภาพ LED SONY ที่เปิดภาพนิ่งผมว่าภาพสวยกว่า Plasma มากแต่พอดูหนังอารมณ์เหมือนดูเค้าถ่ายละคร
ก็เลยเปรียนใจจะเล่น Plasma เพราะได้ทำห้อง HT ใหม่ด้วยตัวเองกั้นผนังห้องสองช้นด้วยไม้อัดเสริมใยสังเคราะห์ผนังห้องบุพรมอัดและพรมทอตกแต่งไฟอีกนิดหน่อยควบคุมแสงได้ 100%เสียง 70 %
             เลยเข้ามาศึกษาใน Web พบเพื่อนๆ ส่วนใหญ่เชียร์ Plasma pana กันทั้งนั้นก็เลยว่าจะลองเล่น TH-P50XT50T ราคาประมาณ 2x,xxx บาท ซื้งผมว่าถ้าได้ของที่ผมยืนพื้นไว้อย่าง เครื้่องกรองไฟ Magnet NFC-2 ซื้งดีที่สุดด้านภาพ ปลั๊ก Wattgate381+หัวปลั๊กตัวผู้ Wattgate330i(ต้องใช้คู่กันไม่
อย่างนั้นคุณภาพจะลดลงไปมาก) สายไฟ ac kimber pk10 ดีด้านมวลภาพ คุณภาพน่าจะสู้รุ่นสูงกว่าอย่าง TH-P50ST60T ที่ราคาแพงกว่าเป็นเท่าตัวได้ไม่ยาก
แต่พอไปดู TH-P50XT50T ตามห้างพบว่าความคมชัดเป็นลอง SS ที่คมชัดใกล็เคียง LED มากที่สุด  ส่วน Plasma LG ที่สีออกแนวหวานเย็น
ผมกลับได้อารมณ์มากกว่า SS และ Pana เหมือนอ่านหนังสือการ์ตูนหมีกดำ(ถึงจะเปรียนเป็นการ์ตูนสีอารมณ์ก็ไม่ได้ดีกว่า) [เขย่า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2014, 07:45:16 pm โดย Paramount »

ออฟไลน์ eak374

• *
ผมว่าพลาสม่าSS  ตัวใหม่นี่ ขนาดไม่ใช่Full HD แต่ภาพมันคมใช้ได้เลย
ปกติ 50นิ้วนี่ ต้องนั่งไกลๆซัก2.5-3 เมตรขึ้นไป ถึงจะดูว่าไม่ต่างจาก Full HD มาก
แต่ 51นิ้วตัวใหม่ของ SS เมื่อคืนไปมองในห้าง ห่างไม่ถึง 2 เมตร ยังนึกว่าเป็น Full HD เลย [โย่ว]

แต่SSนี่ ถ้าประกันหมดคงเหนื่อยหน่อยนะ [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
plasma samsung H4500 ตัวรุ่นบ๊วยใหม่ของปี 2014 ส่วนตัวผมมองว่าภาพสวยมากครับ
ภาพพัฒนาขึ้นกว่าปีก่อนอย่างชัดเจน โดยเฉพาะเฉดสี ที่มีความเข้มข้น โทนสีดูจริงจังขึ้น ต่างจากปีก่อนๆที่สีจะเลี่ยนๆ และอมแดงๆ
ส่วนตัวผมมองว่า 51H4500 ประสิทธิภาพพอๆกับ 50X60 (ส่วน 50XT50นั้นจะมีความคมและเข้มน้อยกว่า 50X60)
ส่วน LG นั้นตามหลักแล้วภาพด้อยสุดจริงๆครับ เพราะมิติความเข้มข้น ความสมจริง น้ำหนักภาพ ฯลฯ ยังเทียบกับ อีกสองยี่ห้อไม่ได้
เพียงแต่บางคนอาจจะมีความชอบส่วนตัวในแนวสีอันหวานๆ เย็นๆ จืดๆ ของ LG ทำให้ภาพดูสบายๆ ดูแล้วได้อีกอารมณ์หนึ่ง(ผมก็เคยชอบนะ)

....................

wattgate 381 + wattgate 330i ถ้าใช้กับระบบภาพไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไหร่ครับ (ผมลอง wattgate เนื้อทองมาหมดแล้ว)
wattgate gold ใช้กับระบบภาพจะได้แค่ความคม กับรายละเอียดภาพที่ดีขึ้นเล็กน้อยเท่านั้น ไม่ได้โดดเด่นอะไร

ถ้าต้องการให้ได้ภาพที่ดีที่สุด แนะนำเป็น wattgate เนื้อโรเดียม(จะลงท้ายด้วยตัวอักษร RH) ราคาจะสูงกว่า gold
แต่ให้ภาพที่ดีมากๆ contrastสูง ความสว่างสูง ความฉ่ำสูง ความถูกต้องแม่นยำของสีดีมาก สีจะมีความสด ดูฉ่ำน้ำกว่าเดิมชวนให้น่ามองยิ่งขึ้น
ส่วนในด้านเสียงนั้นจะคนละสไตล์กับ gold
เนื้อโรเดียมจะให้เนื้อเสียงที่สะอาด ฉ่ำ  โดยยังคงความกระชับ ควบแน่น ไดนามิคสูง และความเป็นกึ่งสามมิติสูง อันเป็นเอกลักษณ์ของ wattgate เอาไว้ครบถ้วน
ส่วนเนื้อ gold จะให้เสียงที่ ฉับไวไดนามิคสูงสุด โหมกระหน่ำสวิงเสียงได้เยี่ยม เนื้อเสียงจะมีความกระด้างเสมือนเสียงจริงๆที่ไม่ปรุงแต่งเนื้อเสียง

หรือถ้าชอบภาพแนว filmlook ก็ใช้ปลั๊ก OYAIDE R1 ดูนะครับ จะตรงกันข้ามกับ wattgate RH
R1 ให้ภาพที่มีน้ำหนัก เนื้อสีหนาแน่น เข้นข้น อุณหภูมิสีติดไปโทนอบอุ่นอมเหลืองนิดๆ ภาพจึงออกแนวฟิล์มภาพยนตร์
แต่เสียง R1 จะอืด ช้า ขาดความกังวานและแวววาว ปลายเสียงแหลมจะไปได้ไม่ไกล เนื้อเสียงด้านๆหน่อย ฟังแล้วอาจจะอึดอัดบ้างครับ

ใช้ปลั๊กยี่ห้อหนึ่ง หัวท้ายสายไฟอีกยี่ห้อหนึ่งก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อเดียวกันหรือรุ่นเดียวกัน
ขึ้นอยู่กับการผสมผสานให้ภาพและเสียงออกมาตามความต้องการมากที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2014, 12:27:55 am โดย dramin »

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
... ผมว่าต่อให้ใช้สายเทพ เครื่องกรองเทพแค่ไหน มันก็ไม่น่าทำให้ xt50 ไปเทียบกับ st60 ได้นะครับ..

ออฟไลน์ Cattyzz

• Edge LED TV member
ถ้าปลั้กเทพ กรองเทพ ทำให้ภาพโดดไปชกกับรุ่นใหม่ๆได้จริง VT50 ที่ UP ปลั้ก UP กรองแล้ว ภาพจะโดดไปเทียบเคียง

VT60 ซึ่งเป็นรุ่นใหม่กว่าได้หรอครับ ส่วนตัวในความเข้าใจของผม สมมุติว่า โรงงานผู้ผลิต ผลิต VT50 ขึ้นมาให้ได้ภาพ

100% และ VT60 ดีกว่า รุ่นเก่า 20% ปลั้กและกรองเทพๆน่าจะช่วยให้ภาพ ของ VT50 แสดงประสิทธิภาพออกมาได้ 100%

เต็ม  แต่ไม่น่าจะช่วยให้ก้าวข้ามขีดจำกัดของ TV ที่โรงงานผลิต ขึ้นไปเป็น 120% ให้เทียบเคียงรุ่นใหม่ๆได้นะครับ

เช่น VT50 จากเดิมโรงงานผลิตให้แสดงปริสิทธิภาพได้ 100% เต็ม ถูกขยะในระบบไฟ ภายในบ้านลดทอนเหลือให้แสดงได้แค่ 90%

เปลี่ยนปลั้กแล้ว กรองแล้ว ทำให้ทีวีทำงานได้เต็ม 100 % แต่ VT60 ซึ่งให้ภาพดีกว่า 20% ถ้าถูกนำมาใช้ในบ้านหลังเดียวกัน

ต่อให้ไม่ใช้กรองและปลั้ก ภาพก็น่าจะยังดีกว่า VT50 ที่ใช้กรองและปลั้ก เทพๆ แล้ว รึเปล่าครับ หรือผมเข้าใจผิด

[ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา]

ถ้าปลั้กเทพ กรองเทพ ทำให้ภาพโดดไปชกกับรุ่นใหม่ๆได้จริง VT50 ที่ UP ปลั้ก UP กรองแล้ว ภาพจะโดดไปเทียบเคียง

VT60 ซึ่งเป็นรุ่นใหม่กว่าได้หรอครับ ส่วนตัวในความเข้าใจของผม สมมุติว่า โรงงานผู้ผลิต ผลิต VT50 ขึ้นมาให้ได้ภาพ

100% และ VT60 ดีกว่า รุ่นเก่า 20% ปลั้กและกรองเทพๆน่าจะช่วยให้ภาพ ของ VT50 แสดงประสิทธิภาพออกมาได้ 100%

เต็ม  แต่ไม่น่าจะช่วยให้ก้าวข้ามขีดจำกัดของ TV ที่โรงงานผลิต ขึ้นไปเป็น 120% ให้เทียบเคียงรุ่นใหม่ๆได้นะครับ

เช่น VT50 จากเดิมโรงงานผลิตให้แสดงปริสิทธิภาพได้ 100% เต็ม ถูกขยะในระบบไฟ ภายในบ้านลดทอนเหลือให้แสดงได้แค่ 90%

เปลี่ยนปลั้กแล้ว กรองแล้ว ทำให้ทีวีทำงานได้เต็ม 100 % แต่ VT60 ซึ่งให้ภาพดีกว่า 20% ถ้าถูกนำมาใช้ในบ้านหลังเดียวกัน

ต่อให้ไม่ใช้กรองและปลั้ก ภาพก็น่าจะยังดีกว่า VT50 ที่ใช้กรองและปลั้ก เทพๆ แล้ว รึเปล่าครับ หรือผมเข้าใจผิด

[ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา]

ถูกต้องตามนั้นเลยครับ

การใช้เครื่องกรองไฟเป็นการลดขยะไฟฟ้าที่มากับกระแสไฟ ทำให้ภาพดูสะอาดกว่าเดิม ทีวีจึงแสดงประสิทธิภาพมากได้เต็มที่มากขึ้น

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ เช่น ปลั๊ก สายไฟ ฯ เป็นการแต่งบุคลิกเพิ่มให้ภาพและเสียงเปลี่ยนแนว เปลี่ยนโทนไป ในทางที่เราต้องการ

ปลั๊กบางตัวให้ภาพสะอาด สีสดขึ้น จึงดูเหมือนว่าภาพดีขึ้น ซึ่งตามทฤษฎีปลั๊กแพงก็ดีกว่าปลั๊กถูกๆแหละครับ

เพราะปลั๊กแพงๆจะผ่านกระบวนการเคลือบนั่น เคลือบนี่ และมีกระบวนการบางอย่างที่ทำให้เนื้อโลหะมีความราบเรียบ

จึงทำให้กระแสไฟฟ้าไหลผ่านได้ดีขึ้นกว่าปลั๊กบ้านๆ การเรียงโมเลกุลของคลื่นไฟฟ้าจึงดีกว่า ภาพและเสียงที่ได้จึงมีรายละเอียดมากกว่าด้วยครับ

ซึ่งอุปกรณ์เหล่านี้เป็นเพียงอุปกรณ์เสริมประสิทธิภาพเท่านั้น

ดังนั้นภาพจะดีได้แค่ไหนก็ต้องขึ้นอยู่กับ อุปกรณ์หลัก เป็นส่วนใหญ่ ซึ่งนั่นก็คือตัวทีวีเองแหละครับ

.......

อย่างกรณี VT50 เทียบกับ VT60 ก็ต้องดูการเปรียบเทียบในหลายรูปแบบเช่น

- ในลักษณะปกติ ถ้าเปิดเทียบกัน VT60 ย่อมดีกว่า

- VT50 ใส่อุปกรณ์เต็มที่ ส่วน VT60ไม่มีอุปกรณ์เสริม โดยที่เปิดเทียบในบ้านหลังเดียวกัน แบบนี้ VT50 อาจจะดีกว่าในแค่บางแง่เท่านั้น
เช่น ความสดของสี หรือ ความคมของภาพ ซึ่งเป็นผลพวงมาจากบุคลิกของอุกรณ์เสริมนั้นๆ
ส่วนในเรื่องระดับสีดำ และเฉดสี ยังไงก็คงเทียบ VT60 ไม่ได้ เพราะ panel มันทำความดำได้แค่นั้นจริงๆ จึงแสดงเฉดสีได้เท่านั้น
ต่อให้ใช้อุปกรณ์ดีแค่ไหน ก็ไม่สามารถเพิ่มเฉดสีของ VT50 จาก 24000 เป็น 32000 เท่า VT60 ได้นะครับ ๕๕๕๕๕๕๕๕๕

ส่วนรูปแบบ ที่ทำให้ VT60 ภาพแย่กว่าVT50 ถ้าจะเป็นไปได้ก็เป็นกรณีที่...
- ทีวีทั้งสองเครื่องอยู่บ้านคนละหลังกัน โดยที่ VT50 ใช้งานอยู่ในบริเวณบ้านที่มีกระแสไฟฟ้าเสถียร
ส่วน VT60 ใช้งานอยู่บ้านบริเวณที่กระแสไฟฟ้าแย่มากๆ ขยะไฟฟ้ามหาศาล ซึ่งลักษณะนี้จะทำให้ภาพและเสียง drop ลง ครึ่งต่อครึ่งเลยครับ
ซึ่งลักษณะดังกล่าวนี้นี้ คือ บ้านทั้งสองหลังของผมเองครับ ผมมีบ้านสองหลัง หลังที่1 อยู่โซนบ้านนอก ใช้ทีวีรุ่น ST30
ส่วนบ้านหลังที่ 2 อยู่โซนในเมือง แรงดันไฟวูบวาบ และขยะไฟฟ้าเยอะ เพราะแถวๆนี้ มีผับ บาร์ ร้านเหล้ามากมาย บ้านหลังนี้ผมใช้ VT60
ปรากฎว่า VT60 ในบ้านหลังที่2 ของผมนั้น กรณีที่ไม่มีเครื่องกรองไฟ หรืออุปกรณ์ช่วยใดๆเลย ภาพแย่พอสมควรครับ
คือ ขยะไฟฟ้ามันเยอะซะจนทำให้อุณหภูมิสีดูเพี้ยนมากๆ ภาพจะดูแห้งกร้านอย่างแรง และมิติภาพดูแบนๆ
โดยรวมแล้วหลายๆประการทำให้ภาพดูห่วยกว่า ST30 เสียอีก ๕๕๕๕๕๕
แต่เมื่อ VT60 ใช้เครื่องกรองไฟ(ที่ดีพอ) และอุปกรณ์ตัวช่วยอื่นๆ ที่ให้กระไฟฟ้าเดินได้สะดวกมากขึ้น ภาพก็ดีเป็นปกติครับ สวยกว่า ST30 มากครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
ผมใช้ Panasonic 42ST50T นะครับ แต่พอเห็น Samsung 43H4500AK แล้ว ก็อยากได้เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2014, 01:30:45 pm โดย ekapan »

ออฟไลน์ k_foto

• *
ตอนนี้ Lotus ราคา 16990 สำหรับ 51นิ้ว 13990 - 43นิ้ว
น่าสนใจไหมครับ

ตอนนี้ Lotus ราคา 16990 สำหรับ 51นิ้ว 13990 - 43นิ้ว

ราคาดีแล้วครับ 51นิ้ว ร้านข้างนอก ขายกัน 18,990

ออฟไลน์ k_foto

• *

ราคาดีแล้วครับ 51นิ้ว ร้านข้างนอก ขายกัน 18,990

ไปสอยมาแล้วครับ 51นิ้ว แถมกล่องดาวเทียม กับกล่องดิจิตอลทีวีด้วย (เลือกเอา) เลยเอากล่อง GMM มา มูลค่า 1000+
เท่ากับทีวีเหลือแค่ 15,990 เอง คุ้มครับ กับทีวีจอใหญ่ ดูฟรีทีวี+หนังผ่าน USB ไม่3D ไม่Net

ออฟไลน์ Paramount

• *
ขอบคุณท่าาน dramin และเพื่อนๆ สำหรับคำแนะนำถ้าได้ plasma เครื่องใหม่มาแล้วก็คงต้องเพิ่มอุปกรณ์ยืนพื้นที่ใช้มานานนับ 10 ปีตอนนั้นยังไม่มีรุ่นใหม่ๆที่เป็นเนื้อเงินหรือเนื้อโรเดียมจำหน่ายเลย  wattgate381RH ของขาดตลาดมีแต่คนถามหา ไม่ทราบว่าท่าน dramin เคยลองเนื้อเงินบ้างหรือเปล่าเล่าให้ฟังหน่อย [กระดึบ]