ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกสาย Analog ฟังเพลงเพราะๆยี่ห้อไรดีครับ  (อ่าน 1646 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
Cd marantz + Pm Marantz ฟังด้วยลำโพง Polk A3 ฟังเพลงแนว อรวี / พี่แจ้ / ศรเพชร เพลงหวานๆ อยากขอคำปรึกษาดังนี้

1. งบประมาณ 2-4 พันบาท
2. เคยลอง audio quest รุ่น Golden gate RCA to RCA แล้วเฉยๆไม่โดดเด่น
3. สาย QED performance audio2 เค้าบอกว่าดีแต่ไม่มีขายแล้ว

พี่ๆเพื่อนๆฟังเพลง 2.0 channel ใช้สายสัญญาณยี่ห้ออะไรกันบ้างราคาไม่แรง และซื้อที่ไหน รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
Re: ช่วยเลือกสาย Analog ฟังเพลงเพราะๆยี่ห้อไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 08:02:34 am »
จากประสบการณ์อันค่อนข้างยาวนาน ฟังสองแชลแนล บอกแนวเพลงมาด้วยทำให้ช่วยตอบง่ายขึ้นเพราะถ้าฟังแนว audiophile สายสัญญาณนอกจากความเป็นกลาง ความโปร่งใส มันยังต้องมีความลึก(ซึ่งก็ขึ้นกับปัจจัยหลายอย่างเช่น ตัวปรีแอมป์หรืออินติเกรตที่คุณใช้อยู่ ที่สำคัญที่สุดคือตัวลำโพงและการวาง
ถ้าเล่นยาวๆก็เล่นของดีไปเลยเช่น nordost blue haven แต่ราคาก็สูงกว่างบ 2 เท่าคุณต้องคำนวณเอาว่าคุ้มไหม
ผมเล่นสายรุ่นนี้เมื่อปี 2544 ใช้มา 15 ปีคุณภาพยังเยี่ยมเหมือนเดิม(แต่งานสร้างรุ่นที่เพ่งออกมา ผมไม่ชอบเลย )
แต่ถ้าแนวเพลงเหมือนที่คุณบอกมา มันแทบไม่มีความลึกหรือ soundstageอะไรมากนัก(เพลงของคุณอรวี ผมไม่เคยฟัง)
อยากประหยัดและเสียงดีด้วย คุณไปขอซื้อคนที่เคยเล่นสาย component ที่มีเกรดหน่อย ดูที่สายและการเข้าหัวก็รู้ครับแบบดีๆ รับรองเขาขายคุณไม่เกิน พันบาท
เขาคงขายเหมา 3 เส้นคุณซื้อมาเลย 2 เส้นเอามาทำสายสัญญาณ rca อีกเส้นคุณเก็บไว้ ได้ใช้ประโยชน์ในอนาคตแน่นอน(แทนสาย coax ก็ได้) [ปลื่ม]

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: ช่วยเลือกสาย Analog ฟังเพลงเพราะๆยี่ห้อไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 03:52:47 pm »
ขอตอบจากประสบการณ์นะครับ

1. QED  บุคลิคออกแนวหวานสด
2. AUDIOQUEST  ออกแนวกลางแฟลต แต่ให้เนื้อเสียงมีมวล น้ำหนักเบสดี
3. NORDOST หวานละเมียด โปร่งใสมาก แต่เนื้อเสียงจะไม่ใช่แนวอิ่มหนา
4. VANDENHUL  เสียงกลางหวาน เนียน น้ำหนักเสียงกลางๆ
5. SUPRA แฟลตเรียบ tonal balance เสียงดี

ถ้าชอบแนวหวานให้ตัด audioquest กับ supra ครับ  ส่วนที่เหลือแล้วแต่ความชอบครับ  แต่ทั้งนี้ยังมีองค์ประกอบอื่นๆอีกมากมายครับ