ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการใช้งาน SmartTV LG ครับ  (อ่าน 2479 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrhangz

• *
สอบถามเกี่ยวกับการใช้งาน SmartTV LG ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 04:47:23 pm »
เพิ่งสมัครสมาชิกครับ พอดีว่ามี LG 42LB670T เป็น Digital TV ครับ แล้วพอใช้งานไปสักพัก ก็ได้ Samsung Soundbar ตัว HW-H450 มาครับ
มีปัญหา 2 หลักๆ 2 อย่างครับ
1. ถ้าต่อสาย Digital TV แล้วดูทีวีได้ปกติ แต่ถ้าเสียบ Mac ต่อ HDMI เข้าจอปุ๊บ สัญญาณ TV จะหายเลยครับ มันเป็นเรื่องปกติ หรือเป็นเพราะสายไม่ดี หรือยังไงครับผม มีวิธีแก้มั้ยครับ
2. ก็คล้ายๆ ปัญหาแรกครับ หลังจากได้ Soundbar มา มัน Support ARC ผมก็เลยเสียบ Soundbar เข้า HDMI1 (ARC) แล้วย้าย Mac ไป HDMI2 ทีนี้ เวลาเสียบ HDMI2 ไว้ก่อน แล้วเปิด Soundbar มันจะมองไม่เห็น ARC ครับ ก็คือเสียงจะไม่ออก ที่ Soundbar จะไม่ขึ้นว่า TV ARC จะเป็นโหมด D. IN ปกติ ถ้าจะให้มองเห็น ต้องถอด HDMI2 ก่อน แล้วรอจนมันขึ้น TV ARC ค่อยเสียบ HDMI2 กลับเข้าไปครับ เสียงออกปกติ แต่ Anynet+ ใช้งานไม่ได้ (ปรับเสียง Soundbar ผ่าน Remote TV ไม่ได้ ซึ่งปกติ ถ้าไม่เสียบ HDMI2 จะทำได้ครับ)

ผมเข้าใจว่าสัญญาณมันอาจรบกวนกัน หรือเป็นเพราะสายไม่ดี หรือยังไงหรือเปล่าครับ แล้วถ้ามันเป็นเรื่องปกติ ถ้าผมเอา Optical มาเสียบแทน ARC มันจะดีกว่ามั้ยครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Panwad

• Flat TV member
  • *
Re: สอบถามเกี่ยวกับการใช้งาน SmartTV LG ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 07:04:04 pm »
 [เศร้า]