ผู้เขียน หัวข้อ: Dolby atmos กับ DTS X จำเป็นแค่ไหนครับ ถ้ามีอย่างใดอย่างหนึ่ง เพียงพอหรือไม่?  (อ่าน 2949 ครั้ง)

ออฟไลน์ yumenowinds

• Flat TV member
  • *
Dolby atmos กับ DTS X จำเป็นแค่ไหนครับ ถ้ามีอย่างใดอย่างหนึ่ง เพียงพอหรือไม่?

คำถามเพิ่มเติมครับ

ระบบเสียงขั้นที่ต่ำกว่าเช่น Dolby TRUEHD สามารถจำลองเป็น Dolby Atmos หรือ DTS X ได้มั้ยครับ ถ้าอุปกรณ์รองรับ

สงสัยเรื่องการจำลองเสียง ถ้า 2.1 หรือ 5.1 ch เดิมๆ สามารถจำลองเป็น Atmos กับ DTS X ได้มั้ยครับ กรณี AVR รองรับ

ใครมีบทความเรื่องอัลกอริทึมการจำลองเสียง รบกวนช่วยหามาแปะให้อ่านทีครับ

ตอนนี้กำลังจะซื้อ AVR onkyo มันรองรับแค่ Atmos สนใจ TX-NR737 กับ TX-NR636

แต่ครั้นจะรอรุ่นใหม่ซึ่งออกแล้วแต่ยังไม่เข้าไทย ที่จะรองรับ DTS X

คงต้องรออีก กลางปีหน้า 2016 ถึงจะสามารถซื้อได้ในราคาที่เหมาะสม คือราคา sales นั่นเอง

เลยอาจจะตัดใจซื้อตัว Sales ของปี 2015 แทน แต่ติดที่ มันไม่รับ DTS X เนี่ยแหละ คิดหนักเลย คิดว่ามันจำเป็นมั้ยครับ

ออฟไลน์ ssupat

• LCD TV member
  • **
Dolby atmos กับ DTS X จำเป็นแค่ไหนครับ ถ้ามีอย่างใดอย่างหนึ่ง เพียงพอหรือไม่?

คำถามเพิ่มเติมครับ

ระบบเสียงขั้นที่ต่ำกว่าเช่น Dolby TRUEHD สามารถจำลองเป็น Dolby Atmos หรือ DTS X ได้มั้ยครับ ถ้าอุปกรณ์รองรับ

สงสัยเรื่องการจำลองเสียง ถ้า 2.1 หรือ 5.1 ch เดิมๆ สามารถจำลองเป็น Atmos กับ DTS X ได้มั้ยครับ กรณี AVR รองรับ

ใครมีบทความเรื่องอัลกอริทึมการจำลองเสียง รบกวนช่วยหามาแปะให้อ่านทีครับ

ตอนนี้กำลังจะซื้อ AVR onkyo มันรองรับแค่ Atmos สนใจ TX-NR737 กับ TX-NR636

แต่ครั้นจะรอรุ่นใหม่ซึ่งออกแล้วแต่ยังไม่เข้าไทย ที่จะรองรับ DTS X

คงต้องรออีก กลางปีหน้า 2016 ถึงจะสามารถซื้อได้ในราคาที่เหมาะสม คือราคา sales นั่นเอง

เลยอาจจะตัดใจซื้อตัว Sales ของปี 2015 แทน แต่ติดที่ มันไม่รับ DTS X เนี่ยแหละ คิดหนักเลย คิดว่ามันจำเป็นมั้ยครับ

เรื่องความจำเป็นไหม อยู่ที่ความต้องการแต่ละคนครับ เมื่อก่อนเราดู Dolby Digital ก็โอเค พอมี Dolby TRUEHD กลับไปดูธรรมดา เอ้ย รายละเอียดเสียงมันไม่ได้อะ ต่อไปดูแบบ Dolby TRUEHD ดีกว่า ต่อมามี Atmos อีก เอ้ยมันใช่อะ บรรยากาศมาเต็ม

สุดท้าย ส่วนตัวผม ตอนนี้ source เป็นแบบไหนผมดูได้หมด ไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ แต่ถ้าเรื่องไหนเลือกได้ จะเลือก Dolby TRUEHD, DTS-HD

ส่วนการจำลองเสียง อันนี้ไม่มีข้อมูลครับ แต่จากเมื่อก่อนที่เรามี Dolby Prologic (ถ้าผิดขอโทษด้วยครับ) จำลอง 2 เป็น 5 อะไรประมาณนี้ สุดท้ายผมรอ source ที่เป็น 5.1 channel เลยดีกว่า เพราะมันได้ไม่เท่าของจริง ทีวีบางรุ่น จำลอง 2D เป็น 3D ก็ไม่โอเค ถ้าจะดู เอาที่มี 3D เลย ถ้าไม่มีจะไม่พยายามดูหรือพยายามจำลองอะไร

ซื้อก่อนใช้ก่อน เครื่องเสียงผมว่าเป็นอะไรที่ราคาตกช้านะครับ อย่างมือถือ iphone ซื้อมาใช้ 1 ปี เอาไปขายต่อหายอาจจะหายประมาณ 1 หมื่นบาท แต่ถ้าคิดว่าเราได้ใช้งานมันทุกวันมาตั้ง 1 ปี คุ้มแล้วกับ 1 หมื่น ก็จะไม่ไปกังวลอะไรกับมันมากอะ

ผมตอบตรงคำถามมั้ยเนี่ย 55

ออฟไลน์ migrean

• LCD TV member
  • **
    • http://hifispec.blogspot.com/
มีบทความน่าสนใจใจฝากนะครับเกี่ยวกับ DTS x และ Dolby Atmos ลองอ่านดูนะครับ
 DTS X vs. Dolby Atmos http://hifispec.blogspot.com/2015/09/dts-x-vs-dolby-atmos.html#more