ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีที่บ้าน Sharp LC46A66M Full HD 1080 p ถ้าดูพวก Trud HD,CTH HDภาพมันจะต่างจาก UHD ไหม  (อ่าน 1749 ครั้ง)

ออฟไลน์ vorawutth

• *
ทีวีที่บ้าน Sharp LC46A66M Full HD 1080 p ถ้าดูพวก Trud HD หรือ CTH HD ภาพมันจะต่างจากทีวีรุ่นใหม่ๆ UHD ไหมครับ ซื้อมา 5 ปีแล้วครับ
คือตอนนี้เวลาดูพวกช่อง 3 หรือ HBO HD ผ่านกล่อง True เป็นจานแดง
และ ดูบอล CTH HD จานฟ้า
เหมือนภาพมันไม่ HD เลยครับ ถ้าเทียบกับไปดูที่ร้านการแฟ True
ไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนเป็น TV รุ่นใหม่ๆพวก UHD มันจะชัดขึ้นไหมครับ
และถ้าดูหนังแผ่น blu ray  ภาพจากทีวีUHD จะชัดกว่าไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
ชมจากกล่องดาวเทียมพวกนี้ ใช้ทีวี 4K ก็ไม่ทำให้ชัดขึ้นครับ..
ช่อง 3 ในกล่องทรูฯ ไม่ได้เป็น HD นะครับ ภาพห่วยกว่าชมจากจานดำเยอะมาก
อยากชม..ฟรีทีวีชัดๆ แนะนำให้ติดตั้งกล่องทีวีดิจิตอลครับ เอาคูปองไปแลกแบบไม่ต้องเพิ่มเงินก็ได้
แล้วก็หาเสาอากาศมาติดตั้ง ต่อสายอากาศเข้ากล่อง ก็จะได้ภาพแบบ HD ใสชัด ปิ๊ง..
ส่วนกล่อง CTH HD อย่าไปหวังภาพคมชัดเลยครับ มีแต่คนบ่น ว่าภาพแบบนั้น..เรียกเอชดีได้อย่างไร..?
หนังแผ่นบลูเรย์ เปิดกับทีวี4K ถ้าทีวี และเครื่องเล่น สามารถ อัพ สเกล ได้ ก็คงจะชัดขึ้น นิดหน่อย กระมังครับ..
เพราะแผ่นบลูเรย์ ให้ภาพแค่ 1080 เล่นกับเครื่องธรรมดา ที่ อัพสเกล ไม่ได้ มันก็ได้ความชัดเท่าเก่าครับ..