ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2845627 ครั้ง)

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2916 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 07:57:09 am »
ผมซื้อ P42XT50T มา

ไม่ทราบว่า ดูฟรีทีวีทั่วไป มักจะปรับโหมดภาพแบบไหนกันครับ (เห็นเคยเจอว่า แนะนำให้ใช้แบบ True Cinema เหมาะกับทุกการรับชม)

แล้วตั้งค่าภาพกันเท่าไรบ้างครับ

Mode ที่ใช้ดูทั่วไปน่าจะเป็น Normal มากกว่าครับ เรียกว่านึกอะไรไม่ออกก็มาที่โหมดนี้แหละ
True Cinema ชื่อมันก็บอกอยู่ว่าเหมาะกับการดูหนัง(ในที่มีแสงน้อยหน่อย)

ดูฟรีทีวีลองใช้โหมด Normal ดูครับ โดยเพิ่ม Contrast ไปที่ 70-80 เป็นอย่างต่ำ ส่วน Brightness กับ Colour แล้วแต่ชอบ
อีกอันนึงที่มีผลกับภาพคือการปรับอุณหภูมิสี ซึ่งมีให้เลือกประมาณ Cool , Normal , Warm ทำนองนี้นะครับ
พอเลือก Cool จะให้ความสว่าง โทนภาพออกแนวกระเดียดไปทาง LED

ยังไงก็ตาม Plasma มีช่วงรันอินของมันอยู่ หรือประมาณ 500 ชั่วโมงแรกนั่นเองครับ พอพ้นระยะนี้ไปสีสันจะค่อยๆอยู่ตัวสดอิ่มขึ้น
ช่วงนี้ก็ใจเย็นๆ ค่อยๆปรับ ค่อยๆแต่ง เรียนรู้กับมันไปเรื่อยๆ การใช้ Plasma ต้องพิถีพิถันนิดนึงครับ แล้วจะหลงใหลจนไม่อยากไปใช้ทีวีประเภทอื่นอีกเลย

..

ออฟไลน์ Sppnc

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2917 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 10:54:15 am »
P50st30 ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ เมื่อเทียบกับ 42lm7600 ในราคาที่เท่ากัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ torres09

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2918 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 01:18:21 pm »
Home expo 2013 p50st50 ราคา 39990 ลดบัตรเครดิต 10 % เหลือ 36000 ผ่อน 0 % ด้วย มีีที่ไหนราคาดีกว่านี้บ้างคับ แล้วถ้าเทียบกับ p50ut50 ราคา27000 ส่วนต่าง 9000 บาท ถ้าพูดถึงความคุ้มค่า โอเครไหมคับ ดูทุกรูปแบบ ไม่ว่าfree tv และ เครื่องเล่นhd แถมห้องแสงเข้าอีกต่างหาก แต่ชอบภาพและประกัน3ปี
ถ้าดูในห้องค่อนข้างมืด ภาพไม่ต่างกันมากครับ แต่ถ้าห้องสว่างหน่อย ST50 จะดีกว่า เพราะใช้ฟิลเตอร์ Infinite Plack Pro ครับ

ออฟไลน์ aruangra

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2919 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 04:20:48 pm »
มีราคา 65ST50 ที่งานไหมครับ
มีที่ไหนที่ราคา < 80k บ้างครับ

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2920 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 04:54:12 pm »
P50st30 ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ เมื่อเทียบกับ 42lm7600 ในราคาที่เท่ากัน ขอบคุณครับ

เอาไปดูหนัง ดูทีวี ดูกีฬา ทั้ง SD และ HD 1080P .... P50ST30 น่าใช้กว่าเยอะครับ ต่อให้แพงกว่า หรือ ขนาด 42" เท่ากันด้วยซ้ำ

..

ออฟไลน์ expolog198

• *
« ตอบกลับ #2921 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 07:14:54 pm »
ใครช่วยชี้เป้าที่ซื้อ Panasonic VIERA TC-P55VT50 ให้ทีจ้า หายากเหลือเกิน  [ร้องไห้]
คือเป็นคนระยองแต่หาทั่วระยองละหามะได้ จะเป็นพัทยา ชลบุรี หรือกรุงเทพไม่เกี่ยงครับ แล้วรบกวนเพื่อนๆแนะนำชุบ Home ที่จับคู่กันลงตัวให้ชุดนึงครับ
ระยะดูประมาณ 4 เมตร ดูในห้องนอนแสงน้อย ห้อง 5 * 10 เมตร ส่วนชุดโฮมจะทำเป็น built-in แขวนพร้อมกับทีวีอ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Aehevils

• *
« ตอบกลับ #2922 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 04:54:50 pm »
สวัสดีครับ พี่ๆ ทุกท่าน วันนี้พึ่งได้รับ Pana Plasma 50UT50T มาสดๆ ร้อนๆ ภาพชัดแจ่มมากครับ
แต่ตอนนี้มีข้อสงสัยเรื่องการดูหนัง 3D ครับ

ที่บ้านผมใช้เครื่องเล่น HD Player มีหนัง 3D อยู่ 3-4 เรื่อง ก้อเลยเอามาเปิดดู ผลที่ได้คือ

หนังที่เป็นการแสดงภาพเป็น "ด้านบนและด้านล่าง" เปิดดูแบบ 3D ผ่านแว่น มองไม่เป็น 3D ครับ มันลายๆ แต่

หนังที่เป็นการแสดงภาพเป็น "ขนาบด้านข้าง" เปิดดูแบบ 3D ผ่านแว่น ได้ปกติครับ ได้ความสมจริงสุดๆ !!

หนังทั้งสองเรื่่อง "ผมไปตั้งค่า 3D เอง" แล้วเลือกรูปแแบบตามไฟล์หนังแต่ละเรื่อง เลยไม่แน่ใจว่าต้องไปตั้งค่าอารัย หรือตั้งอารัยผิดเพี้ยนไปหรือเปล่า
รบกวนพี่ๆ คลายข้อสงสัยให้ด้วยนะครับ

[ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ fish_dvd

« ตอบกลับ #2923 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:08:49 am »
สวัสดีครับ พี่ๆ ทุกท่าน วันนี้พึ่งได้รับ Pana Plasma 50UT50T มาสดๆ ร้อนๆ ภาพชัดแจ่มมากครับ
แต่ตอนนี้มีข้อสงสัยเรื่องการดูหนัง 3D ครับ

ที่บ้านผมใช้เครื่องเล่น HD Player มีหนัง 3D อยู่ 3-4 เรื่อง ก้อเลยเอามาเปิดดู ผลที่ได้คือ

หนังที่เป็นการแสดงภาพเป็น "ด้านบนและด้านล่าง" เปิดดูแบบ 3D ผ่านแว่น มองไม่เป็น 3D ครับ มันลายๆ แต่

หนังที่เป็นการแสดงภาพเป็น "ขนาบด้านข้าง" เปิดดูแบบ 3D ผ่านแว่น ได้ปกติครับ ได้ความสมจริงสุดๆ !!

หนังทั้งสองเรื่่อง "ผมไปตั้งค่า 3D เอง" แล้วเลือกรูปแแบบตามไฟล์หนังแต่ละเรื่อง เลยไม่แน่ใจว่าต้องไปตั้งค่าอารัย หรือตั้งอารัยผิดเพี้ยนไปหรือเปล่า
รบกวนพี่ๆ คลายข้อสงสัยให้ด้วยนะครับ

[ปาดเหงื่อ]
ผมว่าสาเหตุมาจาก file หนังครับ
พวก file 3D  SBS หรือ OU โหลดมาดู 10 เรื่องมีปัญหา 8 เรื่อง
ผมจึงเลิกโหลด file 3D SBS และ OU
เน้นโหลดแต่หนัง 3D full rip อย่างเดียว
ล่าสุดโหลด Monsters, Inc 3D file Full rip ภาพคมสวยมากๆ
ทีวี Plasma 42 นิ้ว ขยับไปดูระยะ 1 เมตร ภาพเนียนสวย ไม่เห็น noise เลยครับ  :)

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #2924 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 10:42:20 am »
ผมเล่น 3D มาพอสมควรจะบอกว่าไฟล์ 3D OU H-SBS ไม่เคยมีปัญหาครับ แต่จะบอกว่าต้องเล่นด้วย HD Player Chip 3D แท้เท่านั้นครับ ถ้าเอาถูกๆก็ Chip Realtek RT1186 ของผมใช้ Egreat R6S ครับ อย่าคาดหวังกับฟังก์ชั่นของ TV มากนักต้องมองมันเป็นของแถมครับ เพราะขนาดไฟล์ 2D MKV ที่มีการเข้ารหัสแตกต่างกันไป L4.0 L4.1 L5.0 ยังอ่านได้มั้งไม่ได้มั้ง กับซับฯนิยิ่งแล้วใหญ่ไม่ค่อยจะขึ้นครับ การวางตำแหน่งของ TV ก็สำคัญกับภาพ 3D ครับ ต้องวางให้จุดกึ่งกลางของจอภาพให้อยู่ในระดับสายตาพอดีไม่ก้ม-เงยหน้าเวลาดูหนัง จะทำให้ภาพมีมิติ รายละเอียด และระดับชั้นออกมาสมบูรณ์ที่สุดครับ และไฟล์ที่ผมแนะนำให้สะสมคือ 3D แบบ OU เพราะให้ภาพได้ใกล้เคีบงกับ 3D BD-ISO มาก[ว่าง่ายๆแผ่นแท้] ถึงแม้มิติ รายละเอียดจะดร๊อปลงไปบ้างแต่อยู่ในเกณฑ์ที่ดีอยู่ครับ ขนาดไฟล์จะใหญ่กว่า H-SBS 2-4GB แต่ภาพที่ได้แตกต่างกันระดับนึงเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #2925 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 08:31:50 am »

[ปาดเหงื่อ]

สรุปได้แล้วครับว่า... เป็นที่เครื่องเล่น HD Player ครับ ซึ่งของผมเป็นของ Egreat ตัวธรรมดา (S7Apro) เดิมทีตัวนี้ไม่สามารถดู 3D ได้อยู่แล้ว (Chipset Sigma 8655) ที่ซื้อรุ่นนี้มาเพราะเอามาต่อลำโพงแบบ Analog 5.1 ครับ

พอเอาหนังตัวเดียวกันมาต่อตรงกับ TV ก้อดู 3D ได้ปกติครับ ทั้ง ไฟล์ SBS หรือ OU แต่เสียดายอย่างเดียว ติดที่ไม่มี AVR อดฟังเสียงมันส์ๆ ไป  [ปาดเหงื่อ]

งี้แสดงว่า chipset ตัวนี้คงไม่ดีพอสำหรับไฟล์ OU แต่กับไฟล์ SBS พอดูได้ครับ

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #2926 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 11:21:12 am »
@ท่าน Aehevils
ต้องลองหา HD Player Chip 3D แท้มาดูครับ แล้ว TV จะโชว์ศักยภาพของภาพ 3D ว่ายังไปได้อีกครับ คือ HD Player 3D มันรวมภาพแล้วได้มิติ รายละเอียด ตำแหน่งของวัตถุได้ดีกว่าใช้ทีวีรวมภาพครับ

ส่วน AVR Onkyo 509 รุ่นเดียวกับที่ผมใช้ มือ2 ตอนนี้คุ้มราคามากครับ 8,500-9,500฿ รุ่นใหม่ๆมีฟังก์ชั่นอัพภาพเป็น 4K ซึ่งจะเอามาทำไมในเมื่อ TV 4K ยังไม่มีเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #2927 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 12:44:18 pm »
@ท่าน Aehevils
ต้องลองหา HD Player Chip 3D แท้มาดูครับ แล้ว TV จะโชว์ศักยภาพของภาพ 3D ว่ายังไปได้อีกครับ คือ HD Player 3D มันรวมภาพแล้วได้มิติ รายละเอียด ตำแหน่งของวัตถุได้ดีกว่าใช้ทีวีรวมภาพครับ

ส่วน AVR Onkyo 509 รุ่นเดียวกับที่ผมใช้ มือ2 ตอนนี้คุ้มราคามากครับ 8,500-9,500฿ รุ่นใหม่ๆมีฟังก์ชั่นอัพภาพเป็น 4K ซึ่งจะเอามาทำไมในเมื่อ TV 4K ยังไม่มีเลยครับ

@noom9888 ขอบคุณนะครับ สำหรับคำแนะนำ

ผมตัดสินใจผิดเอง ตอนไปถอยเจ้วตัว S7A มาเกือบหกพัน เพื่อจะเอามาต่อแค่ Analog 5.1 เพราะเสียดายลำโพงเดิม

แต่พอหลังๆ ได้ทีวีใหม่ พร้อมกับไปเห็นราคา AVR เมื่อสองอย่างที่ท่านบอก กับไปเอา HD player ตัวที่เบาก่านี้ รวมๆ งบหมื่นต้นๆ คงอยู่ แต่ได้ครบกว่าแน่ๆ

ตอนนี้ทีวีเล่น 3D ได้ แต่เสียงไม่ครบ ส่วน HD player ทีมีภาพครบ เสียงครบ แต่อด 3D ผมละปวดตับจริงๆ

[ไม่เอา]

ออฟไลน์ Rito

• *
« ตอบกลับ #2928 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 04:10:16 pm »
กำลังหา 50 นิ่วอยู่  ST50 ราคาเท่าไรครับ แล้วซื้อที่ไหนถูกชุดครับ [งง] [งง]

ออฟไลน์ dearxe

• *
« ตอบกลับ #2929 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 01:25:41 am »
กำลังหา 50 นิ่วอยู่  ST50 ราคาเท่าไรครับ แล้วซื้อที่ไหนถูกชุดครับ [งง] [งง]

หาอยู่เหมือนกันครับ
ตอนนี้เจอ ราคา 37900 ครับ

ว่าจะรอดูที่งานบางนา วันที่ 25 นี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ mimvnitage

• *
« ตอบกลับ #2930 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 03:52:49 pm »
ดีครับสมาชิกใหม่  เพิ่งไปเอา 50ut50t ตอนนี้รอเซลล์มาส่ง
ไว้มีคำถามจะเข้ามา
อยู่ตจว.ครับ ได้มา 27500-  คุยราคาอยู่นานจนต้องเปิดกระทู้ในlcdthailandให้ดูราคา  !

• *
« ตอบกลับ #2931 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 06:50:59 pm »
ถามต่อนะครับ รุ่นนี้มีแว่นเด็กขายมั้ยครับ ขอราคาไม่แพง  ตอนซื้อแถมมา2อัน แต่ดูกันสามคน ขาดของลูกสาว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Zion

• *
« ตอบกลับ #2932 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 04:10:46 pm »
ของเพิ่งมาส่ง เมื่อเช้า P50UT50T ประกอบเสร็จ เอ ทำไม อะไหล่เกิน ดูไปดูมา อ้าว ไม่ได้พลาสติกที่ครอบฐาน สงสัยต้องถอดประกอบใหม่อีกรอบ

ยังไม่ได้เซ็ทค่าอะไรเลย

แนะนำด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #2933 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:43:51 am »
ของเพิ่งมาส่ง เมื่อเช้า P50UT50T ประกอบเสร็จ เอ ทำไม อะไหล่เกิน ดูไปดูมา อ้าว ไม่ได้พลาสติกที่ครอบฐาน สงสัยต้องถอดประกอบใหม่อีกรอบ

ยังไม่ได้เซ็ทค่าอะไรเลย

แนะนำด้วยครับ
เป็นตัวปิดฐานถ้าเราแขวนผนังใช่มั้ยครับ ถ้าตั้งบนชั้นไม่ต้องใส่
ผมก็เพิ่งถอยมาครับรุ่นเดียวกัน ตอนนี้อยู่ในระยะ burn จออยู่
ทุกอย่างโอเคถูกใจมาก ก่อนนี้ใช้ plasma lg 50" hd ready
(ตอนช่างเอามาส่งภรรยาแอบงอน ทำไมไม่เอา 60"มา ไปซื้อคนเดียว งบมีแค่นี้ )

แต่ดูหนัง3d ผมว่าฉากมืด ๆ มันจะดูมืดไปหน่อย ไม่รู้ปรับยังไง