ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำลำโพงเซอร์ราวครับ  (อ่าน 1008 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
ขอคำแนะนำลำโพงเซอร์ราวครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 12:42:37 am »
ถ้าใช้ลำโพงคู่หน้าเป็นลำโพง Klipsch rf-42ll  แล้วคู่หลังใช้ rb-51ll ซึ่งมีขนาดดอกลำโพงใหญ่กว่าคู่หน้าแบบนี้จะหมาะสมมั้ย ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
Re: ขอคำแนะนำลำโพงเซอร์ราวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 10:55:55 am »
พอดีรอไปเอาลำโพงcastle richmond anniversary เลยมีเวลา
ผมเข้าไปหารายละเอียดให้จากเวปเมืองนอก ทั้ง42และ51เป็นซีรีย์ลำโพงคุณภาพสูงที่ใช้กันมาก แน่นอนว่าราคาก็สูงตามไปด้วย
42 เป็นลำโพงวางพื้นสองทางคือมีไดรเวอร์ที่เรียกว่า low/mirange ขนาด4.5นิ้ว 2 ตัว ขณะที่ตัว 51 ใช้ไดรเวอร์เบสขนาด5.25นิ้ว  ตัวเดียวส่วน
ทวิตเตอร์ขนาดน่าจะพอๆกันที่ 1 นิ้ว
ที่ผมงง นิดๆคือตัว51 ที่มีไดรเวอร์ขับเสียงต่ำตัวเดียวกับมีตัวเลขที่บอกเราว่าลงได้ต่่ำกว่า (59 กับ55 mhz)นั่นจึงเป็นคำถามที่คุณบอลอยากรู้ว่าจะเอา 51 มาทำเป็นsrr โอเคไหม
ถ้าเป็นผมๆจะดูความเป็นกลางของลำโพงเป็นหลักและความหยืดหยุ่นต่างๆควบคู่กันไป 42 แม้ว่าลงได้ลีกน้อยกว่า แต่ความใส ความเนียนก็มีแน่(ผมไม่กล้าบอกว่าต้องดีกว่า 51 เพราะไม่เคยฟังทั้งสองตัวไงครับ)ขณะที่ 51 นี่ขนาดนักดนตรีของเมืองนอก ฟังงานของ เฮอร์บี้ แฮนค๊อก(เขามาต่อฟัง 2แชลแนล)ยังยกนิ้วให้ว่าเป็นลำโพงที่สุดยอด ยากจะหาคู่ต่อกรไม่ระดับราคาเดียวกัน
คุณบอลตั้งใจอยู่แล้วว่า 42 คือคู่หน้า 51 เอามาทำsrr ย่อมดีแน่นอน โดยไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องขนาดของไดรเวอร์ ที่สำคัญเมื่อไหร่อยากลองว่าถ้าเอามาฟังสองแชลแนลดูแล้วเป็นไง ก็เป็นอะไรที่เหมือน 2 in 1 ลองดูนะครับ [ปลื่ม]