ผู้เขียน หัวข้อ: ถามชาว HTPC การตั้งค่าโปรแกรมดูหนัง Potplayer ให้เสียงออก AVR หน่อยครับ  (อ่าน 5983 ครั้ง)

ออฟไลน์ akira007

• *
พอดีเพิ่งได้ avr มาลองต่อแบบใช้สาย coax ต่อตรงจากเมนบอร์ด ก็ตั้งค่าให้ออกแบบ passthrough แต่สงสัยที่วงในรูป คือมันบอก Output 48000Hz 2ch ตามค่าวินโดแบบนี้คือปกติมั้ยครับ เพราะในค่าวินโดก็มีแค่2ch

ส่วนเครื่อง avr พอเปิดหนังมันก็ไป dts5.1 ให้ปกติ ถ้าเปิดเพลงมันก็สสลับ pcm 2.0ให้ แค่สงสัยว่าแบบนี้ต่อถูกหรือยังครับ

ปล ตั้งกระทู้แบบนี้ผิดกฎป่าวฮะงงๆไม่มีหมวดเลือก

ออฟไลน์ Abeladoz

• Flat TV member
  • *
ไม่มี avr แต่ใช่ potplayer อยู่ ขออนุญาตบอกตามที่เข้าใจแล้วกันครับ  

speaker output default มันจะเป็น 2 ch ครับ ต้องไปปรับเป็น same as input หรือ dolby surround/pro logic +LEF ผมก็ไม่แน่ใจ ลองเล่นดูแล้วกันครับ

แล้วจะให้ดี ใช้ wasapi ดีกว่าครับ เลือก device เป็น AVR ของท่าน แล้วเช็คตามภาพ อันนี้ยิงตรงแบบ bit prefer เลยครับ เสียงอย่างอื่นถูกปิดเรียบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 11:51:34 am โดย Abeladoz »

• *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
Coax ส่งได้แค่ 2 Channel เป็นปกติครับ
เสียง DTS/Dolby เป็นการเข้ารหัสแล้วส่งผ่าน 2 Channel เพื่อไปถอดที่ AVR เป็น 5.1
ดังนั้นในโปรแกรมเป็น 2 Channel แล้วที่ AVR ขึ้นเป็น DTS 5.1 ก็ปรับถูกแล้ว

และถึงจะต่อด้วย HDMI ที่มี 8 Channel แต่เสียงเป็น DTS/Dolby ธรรมดา ก็ยังขึ้น 2Channel อยู่ดี เพราะมันต้องการใช้งานแค่นั้น

ต้องเป็นเสียง DTS-HD, TrueHD หรือ PCM 7.1 คราวนี้จะขึ้นครบทั้ง 8Channel ของ HDMI เลยครับ

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

• *
Coax ส่งได้แค่ 2 Channel เป็นปกติครับ
เสียง DTS/Dolby เป็นการเข้ารหัสแล้วส่งผ่าน 2 Channel เพื่อไปถอดที่ AVR เป็น 5.1
ดังนั้นในโปรแกรมเป็น 2 Channel แล้วที่ AVR ขึ้นเป็น DTS 5.1 ก็ปรับถูกแล้ว

และถึงจะต่อด้วย HDMI ที่มี 8 Channel แต่เสียงเป็น DTS/Dolby ธรรมดา ก็ยังขึ้น 2Channel อยู่ดี เพราะมันต้องการใช้งานแค่นั้น

กรี้สสสสสสสสส ผมก็นอนไม่หลับนั่งงมมกับปรับมัน อ่านข้อมูล ไปปลดล๊อกแบบเวปนอกสอนจนปวดหัวหลายวัน
แบบว่าอุตส่าห์ซื้อ Bose lifestyle 28ll แม้รุ่นเก่าแต่ก็ชอบเสียงกับขนาดมัน นึกว่าไปปรับอะไรมันผิดหรือป่าว555 โอยโล่งอกเลยครับ

ผมก็อ่านปรับที่พี่สอนจะสิบกว่ารอบละจากโพสนี้
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=219563.0

ขอบคุณพี่ osxp มากๆเลยนะครับ
เพิ่งหัดใช้ชุ้ htpc ทุกทีใช้ลำโพงคอมมาตลอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 10:57:37 pm โดย akira007 »