ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำครื่องกรองไฟสำหรับLEDด้วยครับ  (อ่าน 3479 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alexxxis

• Flat TV member
  • *
แนะนำครื่องกรองไฟสำหรับLEDด้วยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:19:42 pm »
ช่วยแนะนำครื่องกรองไฟสำหรับLEDด้วยครับ
ผมเล็งไว้สองรุ่น  ... ....-1 se กับ Magnet Isoclean Station 500
หรือใช้แค่รุ่นที่ถูกกว่านี้ครับ ช่วยตอบด้วยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ paezuzaa

• LCD TV member
  • **
Re: แนะนำครื่องกรองไฟสำหรับLEDด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 12:25:19 am »
ผมใช้แค่ ... pb8  งบน้อย 555+

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: แนะนำครื่องกรองไฟสำหรับLEDด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 01:23:20 am »
เคยใช้ ... cleansorce 1se กับ magnet irg600 REV.G ไม่เคยใช้ magnet isoclean 500 นะ

... cleansorce 1se ภาพจะคมขึ้นขอบ มิติระหว่างฉากกับวัตถุตัดกันชัดเจน ภาพสว่างสีออกโทน digital
สเกลเสียงเล็กนิดหน่อย แต่มีน้ำหนัก แม่นยำ ชี้ตำแหน่งของวัตถุที่กำเนิดเสียงได้ดี

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=55404.msg688982#msg688982
^
^
กระทู้ที่ผมเทียบ - magnet IRG 600 REV.G กับ  ... cleansorce 1se เอาไว้ครับ

*... cleansorce 1se ข้อเสียอย่างหนึ่งคือ เต้ารับเสียบได้เฉพาะสายไฟขาแบน
ถ้าจะเสียบสายไฟขากลมต้องใช้หัวแปลงปลั๊กซึ่งทำให้คุณภาพของภาพและเสียงลดลงอย่างชัดเจน
ผมเองตอนใช้ก็ต้องแกะเครื่องแล้วโมเปลี่ยนเป็นเต้ารับ salzer ที่ใส่ขากลมได้ซะก่อน
*ในขณะที่ magnet isoclean 500 มีเต้ารับที่สามารถใส่สายไฟหัวกลมได้ถึง ๒คู่ = ๔ ตัว อยู่แล้ว
จึงสะดวกสบายกว่าสำหรับคนที่ไม่สามารถทำการเปลี่ยนหรือโมเต้ารับได้

** เคยมีกระทู้รีวิว ... cleansorce 1se vs magnet isoclean 500 ในเวปปิยะนัส
แต่ตอนนี้เวป piyanas กำลังปรับปรุง กระทู้ได้หายไปล้วครับ
ในกระทู้นั้นผู้รีวิวสรุปไว้ว่า ในเรื่องภาพทั้งสองตัวนี้พอๆกันแต่ต่างกันที่บุคลิก แต่ในเรื่องเสียง ... cleansorce 1se ทำได้ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2014, 01:30:12 am โดย dramin »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 02:09:31 pm »
เคยใช้ ... cleansorce 1se กับ magnet irg600 REV.G ไม่เคยใช้ magnet isoclean 500 นะ

... cleansorce 1se ภาพจะคมขึ้นขอบ มิติระหว่างฉากกับวัตถุตัดกันชัดเจน ภาพสว่างสีออกโทน digital
สเกลเสียงเล็กนิดหน่อย แต่มีน้ำหนัก แม่นยำ ชี้ตำแหน่งของวัตถุที่กำเนิดเสียงได้ดี

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=55404.msg688982#msg688982
^
^
กระทู้ที่ผมเทียบ - magnet IRG 600 REV.G กับ  ... cleansorce 1se เอาไว้ครับ

*... cleansorce 1se ข้อเสียอย่างหนึ่งคือ เต้ารับเสียบได้เฉพาะสายไฟขาแบน
ถ้าจะเสียบสายไฟขากลมต้องใช้หัวแปลงปลั๊กซึ่งทำให้คุณภาพของภาพและเสียงลดลงอย่างชัดเจน
ผมเองตอนใช้ก็ต้องแกะเครื่องแล้วโมเปลี่ยนเป็นเต้ารับ salzer ที่ใส่ขากลมได้ซะก่อน
*ในขณะที่ magnet isoclean 500 มีเต้ารับที่สามารถใส่สายไฟหัวกลมได้ถึง ๒คู่ = ๔ ตัว อยู่แล้ว
จึงสะดวกสบายกว่าสำหรับคนที่ไม่สามารถทำการเปลี่ยนหรือโมเต้ารับได้

** เคยมีกระทู้รีวิว ... cleansorce 1se vs magnet isoclean 500 ในเวปปิยะนัส
แต่ตอนนี้เวป piyanas กำลังปรับปรุง กระทู้ได้หายไปล้วครับ
ในกระทู้นั้นผู้รีวิวสรุปไว้ว่า ในเรื่องภาพทั้งสองตัวนี้พอๆกันแต่ต่างกันที่บุคลิก แต่ในเรื่องเสียง ... cleansorce 1se ทำได้ดีกว่าครับ
แล้วถ้าเทียบกับพวกที่เป็นรางไฟ คุณภาพภาพต่างกันเยอะไหม
แล้วสายAC Powerจำเป็นต้องใช้อย่างที่เป็นพันหรือใช้สายถูกๆได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2014, 02:13:39 pm โดย Alexxxis »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 02:34:40 pm »

แล้วถ้าเทียบกับพวกที่เป็นรางไฟ คุณภาพภาพต่างกันเยอะไหม
แล้วสายAC Powerจำเป็นต้องใช้อย่างที่เป็นพันหรือใช้สายถูกๆได้ไหมครับ

ต่างกันมากครับ ถ้าเคยใช้ ... .... แล้วอัพเป็น ... cleansorce จะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน
ในด้านภาพอาจจะต่างไม่มาก แต่ในด้านเสียง cleansorce จะได้เสียงที่มีโฟกัสแม่นยำ มีน้ำหนัก จังหวะโคนเสียงชัดกว่า
ในขณะที่ ... .... เสียงจะอืดๆ ขาดพลัง รายละเอียดไม่มากเท่า cleansorce

สายไฟก็มีผลทั้งภาพและเสียงเช่นกัน ขึ้นอยู่กับงบประมาณแ ถ้าไม่เน้นอะรมากใช้สายแถมก็ได้ครับ
เพราะถ้าสายประกอบหรือสายสำเร็จรูปบางตัวที่ซื้อแยกมานั้นบุคลิกไม่เข้ากับsystemของเรา ผมว่าสายแถมยังจะดีกว่าอีก ๕๕๕๕๕
ต้องค่อยๆลองฟังและลองดูว่า system ของเราต้องการอะไรเพิ่มขึ้น แล้วก็ศึกษาแนวเสียงแนวภาพของสายไฟแต่ละยี่ห้อ
จะได้ตัดสินใจเลือกซื้อได้ถูกต้องครับ

ถ้า system เป็นระดับเริ่มต้นลองใช้กรองไฟราคาหลักพันที่ใช้การกรองเป็นแบบ ac filter
อย่างเช่น ... ...., magnet cps,audyn valor two ก็เพียงพอครับ
สำหรับเครื่องกรองไฟหลักหมื่น+ ที่เป็นหม้อแปลงเทอรอยด์อย่าง magnet isoclean 500 ควรจะเป็น system ที่ดีขึ้นไปอีกระดับ
และระบบไฟต้องดีตามไปด้วย จึงจะเห็นความแตกต่างได้มากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2014, 02:40:56 pm โดย dramin »

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 05:10:26 pm »
ใจผมอยากเปลี่ยนสายไฟ AVR  แต่อยู่ บ้านนอก ไมรู้จะไปให้ช่างที่ไหนเปลี่ยน (ซื้อ สาย ซุปปลาร้า พร้อมหัวมาแล้ว )

ยังไม่ได้เปล่ยนเลย เซ็งๆๆๆ จะขายกินแล้ว

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 08:37:23 pm »
ขอบคุณคุณdraminมากครับ

ออฟไลน์ harnpor

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 08:56:36 am »
ผมใช้ของคุณ jack   line ac filter 208  โดยรวมถือว่า โอเคคับ ภาพสวยกว่าที่ไม่ใช้ เครื่องกรอง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 12:45:46 pm »
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=84029.0

ถ้างบไม่มากตัวนี้ดูจากวัสดุและงานภายนอกแล้วดูดีมากครับ แถมยังบอกแรงดันไฟฟ้าขาเข้าได้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2014, 01:51:55 pm โดย dramin »