ผู้เขียน หัวข้อ: LED LG 49UF640T 4K แสงรั่วขนาดนี้นี่ปกติมั้ยครับ  (อ่าน 4492 ครั้ง)

ออฟไลน์ Poom123

• *
เมื่อช่วงปีใหม่ผมได้ซื้อทีวี LG รุ่น 49UF640T 4K ขนาด 49 นิ้วมา ตอนแรกก้ว่าเช็คอย่างละเอียดแล้ว
มาพลาดอีตรงแสงรั่วนี่ได้  [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ร้องไห้]
ถ้าเปิดไฟดูจะไม่ค่อยเห็นแต่พอปิดเท่านั้นแหล่ะมาเพียบเลย
รบกวนพี่ๆช่วยดูหน่อยครับว่าแสงรั่วขนาดนี้นี่มันปกติมั้ยหรือว่าผิดปกติจะได้รีบเอาไปเคลมครับ
ตามปกติแล้ว Direct LED ไม่น่ารั่วขนาดนี้มั้ยครับ
ทำไมแสงมันรั่วขนาดนี้ ดูหนังกลางคืนปิดไฟนี่ถ้าเพ่งมากๆรำคาญพอสมควร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: LED LG 49UF640T 4K แสงรั่วขนาดนี้นี่ปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 12:37:29 am »
รั่วเยอะ เลอะเทอะมากครับ ถ้าเปลี่ยนได้ ขอเปลี่ยนเถอะครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

Re: LED LG 49UF640T 4K แสงรั่วขนาดนี้นี่ปกติมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 12:53:46 am »
รั่วมากๆ [เศร้า]

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 12:59:03 am »
3 ภาพด้านบนนี้ใช้ iPhone 5S ถ่ายรอยรั่วเลยดูสว่างๆเกินจริงไปหน่อย แต่ถ้าดูจริงๆไม่รั่วเย้อะขนาดนี้อ่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 01:04:21 am »
อันนี้ลองใช้อีกเครื่องถ่ายดูครับ น่าจะมืดกว่าหน่อย และเหมือนจริงมากกว่าหน่อย  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 01:07:57 am »
spec เมืองนอกมัน คือ

•Full LED Local Dimming / IPS   

ไม่ใช่ direct   ของไทย ?

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 01:09:55 am »
3 ภาพด้านบนนี้ใช้ iPhone 5S ถ่ายรอยรั่วเลยดูสว่างๆเกินจริงไปหน่อย แต่ถ้าดูจริงๆไม่รั่วเย้อะขนาดนี้อ่ะครับ

ใช่ครับ5s ถ่ายแล้วมันจะดูรั่วเกินที่ตาเราเห็น

ตะกี้เอา iphone 5s ทดสอบกับ 55w800c

ถ่ายออกมารั่วเยอะเว่อ แต่ดูด้วยตารั่วน้อยมากๆ

ซึ่ง ตัว 55w800c รั่วแต่ไม่มีผลต่อการรับชมเลยครับ

ลองพิจรณาดูเ้วยตาดีกว่าครับว่ารับกับแสงรั่วที่เราเห็นได้ไหม

ถ้ารับไม่ได้ก็ค่อยเปลี่ยนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2016, 01:11:47 am โดย คุณลุงUFO »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 01:17:01 am »

ใช่ครับ5s ถ่ายแล้วมันจะดูรั่วเกินที่ตาเราเห็น

ตะกี้เอา iphone 5s ทดสอบกับ 55w800c

ถ่ายออกมารั่วเยอะเว่อ แต่ดูด้วยตารั่วน้อยมากๆ

ซึ่ง ตัว 55w800c รั่วแต่ไม่มีผลต่อการรับชมเลยครับ

ลองพิจรณาดูเ้วยตาดีกว่าครับว่ารับกับแสงรั่วที่เราเห็นได้ไหม

ถ้ารับไม่ได้ก็ค่อยเปลี่ยนนะครับ

spec เมืองนอกมัน คือ

•Full LED Local Dimming / IPS   

ไม่ใช่ direct   ของไทย ?

ขอบคุณมากๆครับผม แต่ตามความเห็นของ คุณลุงUFO และ ท่าน55JS  แล้วคิดว่ารุ่นนี้ซึ่งเป็น Full LED Local Dimming / IPS   แล้วมันไม่น่าจะรั่วเย้อะถึงขนาดนี้มั้ยครับ พอดีว่าเป็น TV LED เครื่องแรกของผมเลยไม่มีตัวเปรียบเทียบเสียด้วยสิ ผมเกรงว่าหากเอาเปลี่ยนแล้วทาง HomePro บอกว่ามันปกติ ผมควรจะทำอย่างไรดี หรือว่าควรยืนยันที่จะเปลียนแล้วไปเล่นเป็นรุ่นอื่นแทน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 01:43:23 am »
^
^
ตราบใดที่มันยังเป็น led มันก็รั่วได้หมดทุกชนิดครับ
ไม่ว่าจะเป็น edge led direct led หรือแม้แต่ full led
Direct led ถ้าได้ตัวแย่ๆมาก็รั่วเป็นจ้ำๆทั่วจอรั่วยิ่งกว่าedge led อีกครับ
Full led แท้ๆอย่าง lg lm9600 ปี2012หรือ la9700 ปี2013
มีหลายเคสรั่วทุเรศมากๆครับ รั่วเยอะกว่าตัวของเจ้าของกระทู้เยอะ
Led มันรั่วทุกตัวครับแต่จะรั่วมากหรือรั่วน้อยเท่านั้นเอง

Uf640t
รุ่นนี้ไม่ใช่ full led ครับ น่าจะเป็น direct led แต่ใช้คำว่า full led ในการโฆษณาชวนเชื่อให้ดูดี
*เพราะ ในยุคแรกๆนั้นบางยี่ห้อลักไก่เรียกdirect led ว่า full led
เนื่องจากลักษณะการวางหลอดled เหมือนกัน แต่ต่างกันที่จำนวนหลอดled และการทำdimming)
จอips มันสะท้อนแสงในตัวเองมากอยู่แล้ว บวกกับระดับสีดำที่ทำได้ไม่ดี
จึงทำให้เห็นอาการแสงรั่วได้ง่ายครับ
ยังไงถ้าดูแล้วรับไม่ได้ผมว่าขอเปลี่ยนดีกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2016, 01:56:04 am โดย คุณลุงUFO »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 01:57:09 am »
^
^
ตราบใดที่มันยังเป็น led มันก็รั่วได้หมดทุกชนิดครับ
ไม่ว่าจะเป็น edge led direct led หรือแม้แต่ full led
Direct led ถ้าได้ตัวแย่ๆมาก็รั่วเป็นจ้ำๆทั่วจอรั่วยิ่งกว่าedge led อีกครับ
Full led แท้ๆอย่าง lg lm9600 ปี2012หรือ la9700 ปี2013
มีหลายเคสรั่วทุเรศมากๆครับ รั่วเยอะกว่าตัวของเจ้าของกระทู้เยอะ
Led มันรั่วทุกตัวครับแต่จะรั่วมากหรือรั่วน้อยเท่านั้นเอง

Uf640t
รุ่นนี้ไม่ใช่ full led ครับ น่าจะเป็น direct led แต่ใช้คำว่า full led ในการโฆษณาชวนเชื่อให้ดูดี
(เพราะ ในยุคแรกๆนั้นเรียกdirect led ว่า full led )
จอips มันสะท้อนแสงในตัวเองมากอยู่แล้ว บวกกับระดับสีดำที่ทำได้ไม่ดี
จึงทำให้เห็นอาการแสงรั่วได้ง่ายครับ
ยังไงถ้าดูแล้วรับไม่ได้ผมว่าขอเปลี่ยนดีกว่านะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ คุณลุงUFO ถ้าหากว่าต้องเปลี่ยนเครื่องจริงๆ ผมอาจจะเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นเลยเพราะวันที่ไปซื้อตัวนี้ เหลือเครื่องนี้เป็นตัวสุดท้ายแล้ว และเซลก็ได้แจ้งว่ายังไม่ทราบว่าจะมีของเข้ามาเมื่อไหร่

รบกวน คุณลุงUFO ช่วยแนะนำเป็นรุ่นอื่นในราคา 22900 + นิดหน่อย ทีครับเน้นดูทีวีปกติมีระบบแทรกเฟรมถ้าเป็นไปได้ขอเป็น 4K เหมือนเดิม  [จุ๊บ]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 02:09:22 am »
ลองดู samsung 48ju6400 เป็นอีกทางเลือก ครับ
ราคา 23xxx- 24xxx (ร้านข้างนอก)
แต่ก็ต้องมาลุ้นอีกทีว่าจะรั่วเยอะไหม55555 [ไม่เอา]

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 02:38:01 am »
Fail กับรุ่นนี้  หน้าตาขี้เหร่มาก  แถม ประหยัดต้นทุน  ตัวเครื่องมีแต่ปุ่มเปิดปิด  รีโมทหายคือจบ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 08:20:09 am »
อยู่ที่เราว่ารับได้มั้ยนะครับ ถ้าของจริงมันดูรั่วไม่เยอะมาก หรือไม่รบกวนสายตาเวลาเราดู ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่สบายใจก็รีบเปลี่ยน  [ปาดเหงื่อ]
อย่างที่คุณลุง UFO บอก จริงๆรุ่นนี้เป็น direct led แต่ LG เค้าอาจจะเคลมเรียกว่า full led ครับ ซึ่งตามหลักการแล้ว direct led จะวางหลอดไฟ led ขนาดใหญ่กว่า edge led ไว้เต็มแผงจอ (วางหลอดไฟ led หลักร้อยหลอดเท่านั้น) แต่ไม่สามารถทำ local dimming ได้ ไม่เหมือน full array with local dimming ที่วางหลอด led ขนาดเล็กไว้เต็มแผงจอ (วางหลักพันหลอด) และสามารถทำการเปิดปิดไฟเป็นกลุ่มหรือเป็นโซนได้  [จิ้ม]

แต่รุ่น uf640t ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพนะครับ ต้อง uf670t รุ่นเดียวเท่านั้นที่มีระบบแทรกเฟรมภาพ LG รหัส 7,8 ขนาดต่ำกว่า 60 นิ้ว ก็ยังไม่มี ระบบแทรกเฟรมภาพ [โขก] และตามที่ท่าน Dimner บอกรุ่นนี้ประหยัดต้นทุน (แต่ผมว่าห่วยเลยล่ะ ดูเหมือนจอใช้เกรดไม่ดี) สเปคเมืองนอกอย่าไปดูครับ เอามาทำขายในเอเชียหรือบ้านเรา บางทีสเปคจะไม่เหมือนกัน

รุ่นราคาระดับนี้ก็ ju6400 ตามที่ลุงฯแกบอก แต่รุ่นนี้เป็น edge led ก็ต้องมาลุ้นอีกว่าจะมีแสงรั่วมั้ย แต่ภาพดีกว่า uf6xxx แน่นอน ถ้าไม่ชอบ ss ก็ไป uf670t แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2016, 08:26:16 am โดย sirota »