ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเลือก subwoofer ครับ  (อ่าน 4504 ครั้ง)

ออฟไลน์ cobra007

• *
ขอคำแนะนำเลือก subwoofer ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 10:03:47 pm »
ขอคำแนะนำเลีอก subwoofer ครับ เป็นห้องนั่งเล่น ขนาดประมาณ 5.5*12 m ระหว่าง jl f113 ตัวเดียว กับ jl  e110 สองตัว อย่างไหนเหมาะกว่ากันครับ

ออฟไลน์ kollove

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำเลือก subwoofer ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 12:49:28 pm »
ความเห็นผมนะครับ ห้องคุณถือว่าใหญ่มากครับ ตามหลัก จะเป็น 113 ตัวเดียวนั้นไม่พอแน่ หรือ e112 สองตัวผมว่า อาจจะได้ไม่เต็มห้องครับเพราะตัวเล็ก ผมแนะนำให้เลือก 113 ไปก่อน หนึ่งตัวครับ ในอนาคตมีตังค์ค่อยซื้อเพิ่มอีกตัว คราวนี้พอดีกับห้องได้ครับ  ซับเลือกตัวใหญ่ไว้ก่อนจะดีครับ 113นี่เสียงดีกว่า 112 มากพอสมควรครับ.

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ขอคำแนะนำเลือก subwoofer ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 12:50:56 pm »
...สมมุติโคมไฟเป็นซับวูฟเฟอร์ เปิดไฟวางไว้หน้าเครื่องเสียงมุาซ้ายแทนที่ซับวูฟเฟอร์ ลำแสงพุ่งไปสู่จุดที่นั่งฟัง แสงสว่างคือเสียงเบสชัดเจน แสงมืดสลัวเปรียบเป็นจุดเสียงเบสจาง

...อีกกรณีหนึ่งหามาอีก 1 ดวง วางข้างซ้าย 1 ข้างขวา 1 เปิดไฟ ลำแสงพุ่งตรงไปยังจุดนั่งฟังคิดว่าจะเป็นอย่างไร (เหมือนเล่น ซับคู่ละครับ)

...แต่ถ้าไฟ 2 ดวง วัตต์ต่างกัน แสงไม่เท่ากัน เหมือนซับ ต่างยี่ห้อ เสียงจะเป็นอย่างไร

...ลองสรุปดู แล้วจะเข้าใจ

ออฟไลน์ nattha sasa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 01:59:02 pm »
ห้องนั่งเล่น ขนาดประมาณ 5.5*12 m  ห้อง ใหญ่มากคับ  สูงเท่่าไร   ทำไมถึงชอบ JL คับ  มียี่ห้ออื่นไหมคับ  ห้องขนาดนี้ JL 113 ตัวเดียว ไม่อยู่คับ  ใช้  E112 สองตัวคับ จะคุ้มได้ดีกว่า 

แต่ถ้า มีจบ ที่จะจัด jl F113 สองตัวได้ ไปเล่น JL Audio Fathom 212   หรือxtz cinema 3 x12  คับ 

มีพวกsub ที่ เจอโหลด หนักๆๆ แล้วไม่แป็ก ก็ดีคับ พวก MK  X 12 ก็พอไหว

ออฟไลน์ nattha sasa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 02:03:45 pm »
...สมมุติโคมไฟเป็นซับวูฟเฟอร์ เปิดไฟวางไว้หน้าเครื่องเสียงมุาซ้ายแทนที่ซับวูฟเฟอร์ ลำแสงพุ่งไปสู่จุดที่นั่งฟัง แสงสว่างคือเสียงเบสชัดเจน แสงมืดสลัวเปรียบเป็นจุดเสียงเบสจาง

...อีกกรณีหนึ่งหามาอีก 1 ดวง วางข้างซ้าย 1 ข้างขวา 1 เปิดไฟ ลำแสงพุ่งตรงไปยังจุดนั่งฟังคิดว่าจะเป็นอย่างไร (เหมือนเล่น ซับคู่ละครับ)

...แต่ถ้าไฟ 2 ดวง วัตต์ต่างกัน แสงไม่เท่ากัน เหมือนซับ ต่างยี่ห้อ เสียงจะเป็นอย่างไร

...ลองสรุปดู แล้วจะเข้าใจ 

ผมชอบประโยขน์นี้จัง   ........  แต่ จริงๆๆ ไม่ว่า จะต่างยี่ห้อ ห่างวัตร ก็ปรับจูนให้ได้คับ  แค่เราเข้าใจ คุณลักษณะของ ตัว sub นั้นๆๆ คับ   เพียงแต่การปรับ sub เหมือนกันมันง่ายกว่า  แต่บอกไว้ก่อนนะคับ ถ้า sub มากว่า สองตัว การจัดวาง จะง่ายคับ กว่าคับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 09:54:06 pm »
สวัสดีครับ

คำถามของท่านคือแบบไหนเหมาะกว่ากัน  ผมนี่ นั่งคิดอยู่นานเลยครับ
ขนาดห้องนั่งเล่น ใหญ่นะครับ ว่าแต่ตำแหน่งจัดวางกับนั่งฟังเป็นอย่างไรครับ มีโซฟานั่งฟังประมาณสองคน หรือแบบหลายคนครับ

ถ้าถามว่าแบบไหนดีกว่า แน่นอนว่าต้อง 2 ตัวอยู่แล่ว ให้เสียงได้ทั่วกว่า เนียนกว่า ซึ่งถ้าอยู่กันหลายคนเลือก 2 ตัวเลยครับ
แต่ถ้าจุดนั่งฟังอยู่จุดเดียว ไม่ใหญ่มาก เลือกตัวเดียว driver ใหญ่ๆ แพงๆ จะให้แรงกระแทกและความสะอาดที่มากกว่า

ในห้องนั่งเล่นของท่าน จะจัดวางอย่างไรครับสำหรับ 2ตัว วางไว้ด้านหน้าทั้งคู่ หรือหน้า-หลัง แล้วจะมีใครเผลอเดินไปชนมั้งหรือเปล่า

จะใข้ 2 ตัว ต้องทำการปรับและจัดตำแหน่งนะครับ ถ้าท่านไม่ทำเองหรือไม่หาคนอื่นมาทำให้ ผมว่าเลือกตัวเดียวจะง่ายกว่า
เอ หรือว่าผมห่วงมากไป...

สองตัว ย่อมดีกว่า แต่ตัวเดียว
แต่สองตัว เหมาะกับห้องนั่งเล่นแค่ไหน เมื่อเทียบกับตัวเดียว อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2015, 10:14:54 pm โดย SanDer »

ออฟไลน์ cobra007

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 04:46:46 am »
แสดงว่า 2 ตัวดีกว่า ถ้า jl e110 2 ตัว อาจจะเล็กไป ในงบเท่าเดิมเปลื่ยนเป็น svs 13 2ตัว อันไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 09:25:02 am »
SVS PB หรือ SB ครับ ถ้า SB*2 ก็อยู่ครับ PB*2 ก็อยู่ครับ ส่วน JL ได้ความคมของหัวเบสครับแต่แนะนำว่าตระกูล F เป็นต้นไปนะครับ ส่วน SVS ได้ดุดันโดยเฉพาะ PB13 ดุมาก หรือจะลองหันไปดู เบสสะอาดๆ รายละเอียดเบสดีกระฉับกระเฉง ก็ลองดู M&K sound X12 ครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ