ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นเรื่อง subwoofer ครับ เสาร์นี้จะไปสอยแล้ว  (อ่าน 7493 ครั้ง)

ออฟไลน์ ssupat

• LCD TV member
  • **
เลือกมาประมาณ 2-3 อาทิตย์แล้วครับ ตอนนี้มีตัวในใจอยู่ คือ Boston 250, 650 ห้องขนาด 2.5 x 4.8 ม. (ชุดลำโพง A5, A4, A1)

พอดีโทรไปที่ร้าน ร้านแนะนำ Klipsch มาอีกตัว (เห็นบอกรุ่น 110 หรือ 450 อะไรสักอย่าง) ราคาประมาณ 12,xxx บาท พอๆกับ Boston 650 เห็นบอกว่าหนักกว่า Boston

ผมเน้นดูหนัง 80-90% เลยครับ ฟังเพลง ปกติจะฟัง 2 channel ด้วยซ้ำ

สรุป 3 ตัวนี้ เอาตัวไหนดีครับ

1. Boston 250 ราคา 9,500 บาท ประหยัดเงินดี ห้องไม่ใหญ่มาก น่าจะไหวอยู่
2. Boston 650 ราคา 12,500 บาท อาจจะได้แรงกระแทกมากขึ้น
3. Klipsch (น่าจะรุ่น SW450 หรือไม่ก็รุ่น SW110)

เสาร์นี้จะไปสอยแล้วครับ ยังไงรบกวนขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ งบประมาณ 12,xxx บาท เพิ่มไม่ได้แล้วนะครับ เงินหมด  [เศร้า]

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
หวัดดีครับ

ท่านชอบเบสแบบไหนครับ เทียบ boston กับ klipsch ดูตัวหลังจะดุกว่านิดหน่อย
ไหนๆ จะไปสอยที่ร้านแล้ว ก็ให้เค้าจัดชุดให้ลองเลยครับ
ติดแผ่นหนัง และแผ่นเพลงที่ชอบไปด้วย ครับ

ตอนนั้นผมลองกับหนังเรื่อง Book of Eli ฉากดวลปืนสองฉาก ดูจบก็จ่ายตังค์หอบ klipsch กลับบ้านเลยครับ
ว่าแต่มีสายสัญญาณหรือยังครับ อย่าลืมเอาติดมือกลับมาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kene

• Flat TV member
  • *
boston 250 ได้ราคานี้ที่ไหนครับ แจ้งทีผมกำลังเล็งอยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
ราคา 12000 ได้
jbl sub 12" เลยครับ เหลือตังทอนใว้เล่นเส้นสายอีกเยอะ
ลองๆหาค้างสต๊อคดูครับอาจได้ของใหมราคามือ2

ออฟไลน์ Chalermsa

• **
สำหรับผมนะครับ เท่าที่ผมฟังมา Klipsch จะออกช้าๆ หน่อยอะครับ เบสจะลากๆ หัวเบสไม่ค่อยคมเท่าไหร่ ส่วน Boston นุ่มลึกดี แต่เบสก็ยังช้าๆ ไม่ลองดู Paradigm PDR10 หรือ SVS PB1000 หรือ SB1000 เป็นตัวเลือกใน choice ดูด้วยหรอครับ ผมว่าเหมาะกับดูหนังกว่าอะครับ หัวเบสดี สปีดเบสใช้ได้ แล้วก็ลงได้ลึกทั้งคู่ ตอนแรกผมก็ไปฟัง Klipsch SW115 มา เปรียบกับ Paradigm DSP3200 ผมก็ได้ DSP3200 มา ผมว่าลงล็อคกว่า ถ้าอยากได้เป็นก้อนกลมๆ เลยผมแนะนำลอง SVS SB1000 2000 ครับ เหมาะสำหรับห้องไม่ใหญ่มาก แต่ถ้าอยากได้แผ่ๆ ดุๆ ลอง SVS PB1000-2000 ดูอะครับ อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวของผมนะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

• **
คุณ SanDer ไม่แน่ใจว่ามีตัวให้ลองหรือเปล่า เดี๋ยวจะลองดูครับ ส่วนสาย Sub มีเรียบร้อยครับ  [เท่ห์]

คุณ kene ร้านอนาคต คลองเตยครับ อาจจะจำผิด ไม่แน่ใจว่า 9,500 หรือ 9,800 นะครับ แต่ปกติเห็นราคาพวกนี้มันวิ่งไปวิ่งมาอยู่ตลอด

คุณ nirun_- กลัวมันใหญ่ไปหรือเปล่าครับ ห้องนิดเดียว  [ปาดเหงื่อ]

คุณ Chalermsa มันเกินงบอะครับ เพื่อนยุ SVS เหมือนกัน ยังกะว่าจะเอา Boston 250 ไปก่อนด้วยซ้ำ มีเงินเดี๋ยวค่อยว่ากันอีกที แต่เห็นมันเพิ่มอีกแค่ 3,000 บาท เกินนี้ไม่ไหวแล้วครับ ช่วงนี้กรอกกร้วบๆเลย  [ร้องไห้]

• **
ผมแนะนำว่าถ้าเป็นเช่นนั้นรองบทีเดียวดีกว่าครับ เพราะไม่เช่นนั้นจะเป็นการเสียหลายต่อครับ ผมเห็นมีคนปล่อย SVS SB2000 อยู่อะครับ ลองหาๆ ดูนะครับ ราคาอาจหมื่นกลางๆ [ปลื่ม] [คิคิ]

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
ผมแนะนำว่าถ้าเป็นเช่นนั้นรองบทีเดียวดีกว่าครับ เพราะไม่เช่นนั้นจะเป็นการเสียหลายต่อครับ ผมเห็นมีคนปล่อย SVS SB2000 อยู่อะครับ ลองหาๆ ดูนะครับ ราคาอาจหมื่นกลางๆ [ปลื่ม] [คิคิ]

+1  ครับ

สิ่งหนึ่งที่สำคัญของการดูหนัง  คือ Subwoofer นะครับ

เลือกทีเดียว  เจ็บแต่จบ  ดีกว่าครับ

แนะนำ  paradigm dsp3100 เพิ่มเป็นตัวเลือกอีกตัวครับ 

ออฟไลน์ Jin

ถ้าหมื่นกลางน่าหวด แต่จะได้ราคานั้นเหรอคับ

ออฟไลน์ korakit2000

• *
อยากให้ลองไปฟังจังเลยครับ.. แต่ละตัวคนละแนวเลยครับ
boston ค่อนข้างนุ่มไปครับ สำหรับการดูหนัง

จากตัวเลือก คงเป็น klipsch

แต่ลองมอง SVS, Paradigm DSP3200, และ Martin Dynamo 800 ด้วยครับ
งบอาจจะสูง แต่น่าหยุดคันได้ซัก 2-3 ปี ครับ

• **
อยากให้ลองไปฟังจังเลยครับ.. แต่ละตัวคนละแนวเลยครับ
boston ค่อนข้างนุ่มไปครับ สำหรับการดูหนัง

แต่ลองมอง SVS, Paradigm DSP3200, และ Martin Dynamo 800 ด้วยครับ
งบอาจจะสูง แต่น่าหยุดคันได้ซัก 2-3 ปี ครับ

Dynamo 800 ตัวไหนอะครับ เคยเห็นแต่ตัว 500 700 1000 1500 Balanace Force [คิคิ] [คิคิ] ส่วน 3200 ผมก็ใช้อยู่กับ Sesimic110

• **
ถ้าหมื่นกลางน่าหวด แต่จะได้ราคานั้นเหรอคับ

มีคนมากระซิบอะครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกันเห็นว่าได้ราคานั้นมา เห็นว่ากำลังไล่ล่า PB2000 กับ SB2000 กันอยู่ [ไม่พูด] [ปลื่ม]

• **
สรุปได้ klipsch r110sw มาครับ ไปลองฟังที่ร้าน สรุป Boston 650 มันยังไม่โดนเท่าไหร่ อาจจะเป็นเรื่องพื้นที่เปิด ไม่ได้เป็นห้อง มียี่ห้อ Jbl, velodyne ก็ไม่ค่อยสวย (ผมให้คะแนนจากความสวยของลำโพงพอสมควร) เลยมึนๆเอา klipsch มาเลย สวยถูกใจ สีทองสวยจริง [เท่ห์]

ยัง set ไม่ 100% แต่รวมๆค่อนข้างพอใจครับ เปิด American sniper ฉากที่ยิงปืนรัวๆ หนักๆ เอาอยู่ ลองเปิด Godzilla ฉากคำราม ลงต่ำได้ดีไม่มีแป๊ก แต่ตอนนี้เหมือนมันไปคนละทางกับ A5 ยิ่งเปิด Concert นี่ bass โดดออกมาจากเวทีเลย เดี๋ยวคงต้อง tune เพิ่มจากหูตะกั่วๆของผม.  [รัก]

ออฟไลน์ HD-LuveR

สรุปได้ klipsch r110sw มาครับ ไปลองฟังที่ร้าน สรุป Boston 650 มันยังไม่โดนเท่าไหร่ อาจจะเป็นเรื่องพื้นที่เปิด ไม่ได้เป็นห้อง มียี่ห้อ Jbl, velodyne ก็ไม่ค่อยสวย (ผมให้คะแนนจากความสวยของลำโพงพอสมควร) เลยมึนๆเอา klipsch มาเลย สวยถูกใจ สีทองสวยจริง [เท่ห์]

ยัง set ไม่ 100% แต่รวมๆค่อนข้างพอใจครับ เปิด American sniper ฉากที่ยิงปืนรัวๆ หนักๆ เอาอยู่ ลองเปิด Godzilla ฉากคำราม ลงต่ำได้ดีไม่มีแป๊ก แต่ตอนนี้เหมือนมันไปคนละทางกับ A5 ยิ่งเปิด Concert นี่ bass โดดออกมาจากเวทีเลย เดี๋ยวคงต้อง tune เพิ่มจากหูตะกั่วๆของผม.  [รัก]

[หื่น] แจ่มเลยครับ ระเบิดลงทีก้นสั่นเลยหรือป่าวครับ ฮ่าๆๆๆ รับรู้ถึงแรงสะเทือนได้

Sub ผมจูนแบบหูตะกั่วของผมเช่นกันครับ ผมใช้วิธี จูนจุดตัดใน AVR ก่อน ลองเลือกไล่ไปเรื่อย 90-150
จากนั้นมาจูนจุดตัดที่ Sub อีกเพื่อให้มันลงตัวและ match กันพอดี
ของผมได้จุดตัดที่ cross AVR = 120
แล้วที่ Sub ผมได้แถวๆ 90+ ครับ

ลองใช้วิธีผมก็ได้ครับ แต่เสียเวลาพอสมควร เพราะมันต้องลองหลายค่าครับเพราะมันต้องไล่ไปทีละตัว
ตอนแรกเอามาใส่ก็เบสบวมครับ มัวอื้ออึงฟังไม่ได้เรื่อง
อ้อของผม sub Polk110 ครับ พอใจและ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• **

[หื่น] แจ่มเลยครับ ระเบิดลงทีก้นสั่นเลยหรือป่าวครับ ฮ่าๆๆๆ รับรู้ถึงแรงสะเทือนได้

Sub ผมจูนแบบหูตะกั่วของผมเช่นกันครับ ผมใช้วิธี จูนจุดตัดใน AVR ก่อน ลองเลือกไล่ไปเรื่อย 90-150
จากนั้นมาจูนจุดตัดที่ Sub อีกเพื่อให้มันลงตัวและ match กันพอดี
ของผมได้จุดตัดที่ cross AVR = 120
แล้วที่ Sub ผมได้แถวๆ 90+ ครับ

ลองใช้วิธีผมก็ได้ครับ แต่เสียเวลาพอสมควร เพราะมันต้องลองหลายค่าครับเพราะมันต้องไล่ไปทีละตัว
ตอนแรกเอามาใส่ก็เบสบวมครับ มัวอื้ออึงฟังไม่ได้เรื่อง
อ้อของผม sub Polk110 ครับ พอใจและ

พอดีเห่อ รีบต่อรีบลองครับ 555 spike ยังไม่ได้ใส่เลย ว่าแต่ปกติ crossover บน AVR กับ Sub มันจำเป็นต้องเท่ากันไหมครับ เดิมผมเคยตั้งไว้ห้องรับแขก ทั้ง AVR, Sub ตั้ง Crossover ไว้ที่ 80 ทั้งคู่

ผมพลาดที่เอาเมียไปซื้อด้วยครับ เค้นราคาผมใหญ่เลย แค่นี้ก็เสียวสันหลังวาบๆๆแล้ว  [โขก]

แต่เท่าที่อ่านๆ SVS น่าเล่นเหมือนกันครับกับราคาสองต้นๆ เดี๋ยวจัด Sub 2 ตัว เล่น 5.2 เลย  [หื่น]

• **
แต่งห้อง loft style สีมันเข้ากันดีจริงๆ [เท่ห์]

ออฟไลน์ HD-LuveR

พอดีเห่อ รีบต่อรีบลองครับ 555 spike ยังไม่ได้ใส่เลย ว่าแต่ปกติ crossover บน AVR กับ Sub มันจำเป็นต้องเท่ากันไหมครับ เดิมผมเคยตั้งไว้ห้องรับแขก ทั้ง AVR, Sub ตั้ง Crossover ไว้ที่ 80 ทั้งคู่

ไม่จำเป็นครับ จริงๆ มันควรจะเท่ากัน
แต่อย่าลืมนะคับ จุดตัดครอส มันมีความลาดชันอยู่ครับ มันไม่ได้ตัดโช๊ะตั้งฉากเลย แล้วไอ้ความลาดชันนี่แหละครับมันมาเสริมกันทำให้เบสบวมได้
นอกจากความลาดชันแล้วยังมี อัลกอริทึ่มในการตัดด้วย บางอย่างมันตัดแล้วจะพอดี บางอย่างมันตัดแล้วจะเสริมกัน ไม่แน่ใจว่ามันมีแบบตัดแล้วติดลบหรือป่าว
แล้วการตัดที่ AVR กับ Sub ก็อาจจะเป็นคนละอัลกอริทึ่มครับ ทำให้ตรงจุดตัดอาจจะบวมขึ้นมาได้
ผมใช้วิธีจูนหาเอาเลยครับ

ผมตัดที่ AVR 120/ตัดที่ Sub 120  ฟังไม่ได้เลยหล่ะครับ ไม่มี Sub เสริมจะดีกว่า
ผมลองหมุนหา อยู่ราวๆ 90+ เท่านั้นที่ Sub ถ้าไปใกล้ๆ 100 ก็เริ่มบวมเบลอแล้วครับ

ไม่ต้องตัดตามผมนะครับ เพราะระบบไม่เหมือนกัน ลำโพงของผมเป็น Sat.
ผมลองไล่หมดแล้ว ระบบของผมลงตัวตรงนี้ครับ (ฝ้าสะเทือนเลย แล้วลงลึกดี)
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• **

ไม่จำเป็นครับ จริงๆ มันควรจะเท่ากัน
แต่อย่าลืมนะคับ จุดตัดครอส มันมีความลาดชันอยู่ครับ มันไม่ได้ตัดโช๊ะตั้งฉากเลย แล้วไอ้ความลาดชันนี่แหละครับมันมาเสริมกันทำให้เบสบวมได้
นอกจากความลาดชันแล้วยังมี อัลกอริทึ่มในการตัดด้วย บางอย่างมันตัดแล้วจะพอดี บางอย่างมันตัดแล้วจะเสริมกัน ไม่แน่ใจว่ามันมีแบบตัดแล้วติดลบหรือป่าว
แล้วการตัดที่ AVR กับ Sub ก็อาจจะเป็นคนละอัลกอริทึ่มครับ ทำให้ตรงจุดตัดอาจจะบวมขึ้นมาได้
ผมใช้วิธีจูนหาเอาเลยครับ

ผมตัดที่ AVR 120/ตัดที่ Sub 120  ฟังไม่ได้เลยหล่ะครับ ไม่มี Sub เสริมจะดีกว่า
ผมลองหมุนหา อยู่ราวๆ 90+ เท่านั้นที่ Sub ถ้าไปใกล้ๆ 100 ก็เริ่มบวมเบลอแล้วครับ

ไม่ต้องตัดตามผมนะครับ เพราะระบบไม่เหมือนกัน ลำโพงของผมเป็น Sat.
ผมลองไล่หมดแล้ว ระบบของผมลงตัวตรงนี้ครับ (ฝ้าสะเทือนเลย แล้วลงลึกดี)

เดี๋ยวต้องค่อยๆปรับครับ อย่างตัวนี้เสียงค่อนข้างไว ปกติใช้ polk ตั้ง volume ไว้ที่บ่ายสอง ตัวนี้ ตั้งไว้แค่ 10 โมง ยังรู้สึกว่าดังล้นคู่หน้าออกมาหน่อยนึง db sensitive ดีจัง ชอบๆ  [กระโดด]