ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพจากหนังบลูเรย์ครับ  (อ่าน 2364 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
ภาพจากหนังบลูเรย์ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 09:09:55 pm »
คือผมโหลดหนังจากเว็ปแบบ fullip ประมาณ 30gพอมาดูเสียงดีมากนะครับแต่ทำไมภาพกลับมีเม็ดเล็กๆยิบๆเต็มไปหมดเลยครับเม็ดระเอียดๆมากเลยครับแต่ก็ถือว่าชัดมากๆนะครับส่วนมากจะเป็นแบบนี้ทุกเรื่องครับไม่ทราบว่ามันเป็นมาจากต้นฉบับหรือเป็นที่ชุดโฮมของผมครับเกี่ยวกับสายhdmiที่ใช้ว่าจะกลองภาพไม่ดีหรือเปล่าครับแค่สงสัยน่ะครับผมขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: ภาพจากหนังบลูเรย์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 12:01:35 am »
สวัสดีครับ

คงต้องส่งมาให้ผมดูด้วยครับ อาจจะชัดขึ้น...

จากที่ท่านบอกมา ผมนึกถึงแผ่น wraith of titans ที่มีเลย อาการคล้ายๆ ที่ท่านบอกมา
และอย่างหนังเก่ามาทำ BD บางเรื่องก็ไม่ชัดนะ ผมว่า...

ลองดูเรื่องอื่นดูครับ อาจจะไม่เป็นก็ได้ อย่าคิดมาก แต่ถ้าเป็นทุกเรื่องค่อยเริ่มคิด
จะได้หาสาเหตุกัน ว่าแต่ดูผ่านเครื่องเล่นหรือ pc ละครับ

ออฟไลน์ Mio47

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 09:29:11 am »
สวัสดีครับ

คงต้องส่งมาให้ผมดูด้วยครับ อาจจะชัดขึ้น...

จากที่ท่านบอกมา ผมนึกถึงแผ่น wraith of titans ที่มีเลย อาการคล้ายๆ ที่ท่านบอกมา
และอย่างหนังเก่ามาทำ BD บางเรื่องก็ไม่ชัดนะ ผมว่า...

ลองดูเรื่องอื่นดูครับ อาจจะไม่เป็นก็ได้ อย่าคิดมาก แต่ถ้าเป็นทุกเรื่องค่อยเริ่มคิด
จะได้หาสาเหตุกัน ว่าแต่ดูผ่านเครื่องเล่นหรือ pc ละครับ
ขอบคุณครับ จิงๆแล้วผมก็ไม่ได้ซีเรียสเท่าไหร่ครับพี่ sander แต่สงสัยว่าหนังที่โหลดตามเว็ปมันเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับยิ่งถ้า ประมาณ 10gยิ่งเห็นชัดเลยครับผมเลยอยากถามเพื่อนๆพี่ๆในนี้ดูครับว่าเป็นเหมือนกันไหมครับ คือผมใช้ hd player ของ egreet r200s ต่อผ่าน onkyo 838 แล้วก็ไปเข้าจอ lcd sony40"ใช้สาย hdmi ของ lcd hitman ครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 11:53:45 am »

...ลองเข้าไปเปลี่ยนค่าเล่นในเมนู HD player ในเมนู Pictuer ดูครับ แล้วสังเกตการเปลี่ยนแปลงบนจอทีวี.

ออฟไลน์ master_ping

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 12:34:26 pm »
อย่างที่พี่ Sander บอกครับ ถ้าหนังเก่ามากๆยังไงก็เป็นครับ ผมดูแผ่นแท้หนังเก่ายังเป็นเลยครับ Jurasic ภาค 1 แต่มีวิธีแก้อยู่ครับลองปรับภาพดูครับ ช่วยได้เยอะครับ[จิ้ม]

ออฟไลน์ ajdach99

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 09:58:53 pm »
ผมว่าเป็นที่จอของผมก็เป็นใช้โซนี่40นิ้วเหมือนกัน [ร้องไห้]

ออฟไลน์ :)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 09:08:19 am »
จากที่เคยเจอนะครับ ส่วนใหญ่น่าจะเป็นในหนังเก่า(บางเรื่อง)

ออฟไลน์ golf8023

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 09:45:06 pm »
ที่ผมเจอนะครับ หนังเก่าเป็นบางเรื่องครับ
หนังปีใหม่ๆไม่เก่ามากก็เป็นครับ เข้าใจว่าผู้สร้างจงใจให้เป็นอย่างนั้น
ต้องดูว่าเป็นทุกเรื่องมั้ยครับ ภ้าเป็นทุกเรื่อง อาจต้องไปปรับตั้งค่าที่ระบบครับ

เมื่อวานกดดูเรื่อง Collateral ที่ ทอม ครูซ แสดงนำ ภาพนี่เห็นnoiseเม็ดๆชัดมาก แต่ไม่ซีเรียส เพราะตอนดูDVDก็แบบนี้ อีกเรื่องก็ Miami Voice เห็นชัดเหมือนกัน

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:08:22 pm »
ผมได้ CG380 มาใหม่ๆ  ดู เม็ดแตกบานเลย 

ยิ่งกะไฟล์ MKV  นะแตกชัดเลย

แต่พอกลับไปใช้ Dune  ภาพกลับดูดีขึ้น  [เศร้า] [เศร้า]