ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องจอ Triluminos กับจอแบบ IPS ครับ  (อ่าน 3704 ครั้ง)

ออฟไลน์ yakumojoly

• Flat TV member
  • *
ถามเรื่องจอ Triluminos กับจอแบบ IPS ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:26:17 pm »
จอ Triluminos กับจอแบบ IPS อันไหนสีสวยดูดีกว่ากันครับ และแตกต่างกันมากมั้ย ? มีข้อเสียอะไรบ้างครับ ?  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
Re: ถามเรื่องจอ Triluminos กับจอแบบ IPS ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 03:56:41 pm »
Triluminos  ไม่ใช่จอครับ แต่เป็นการให้ค่าสีที่กว้างกว่าปกติ
แต่มันจะส่งผลก็ต่อเมื่อเล่นบน BD Master 4K ของ Sony เท่านั้น

ส่วน IPS เป็นประเภทของจอ เรียกพื้นๆ ว่าจอแข็งครับ
ให้มุมมองกว้าง แต่ contrast ต่ำ สีดำไม่เท่าจอ VA หรือจออ่อน

ออฟไลน์ yakumojoly

• Flat TV member
  • *
Re: ถามเรื่องจอ Triluminos กับจอแบบ IPS ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 07:26:09 pm »
ขอบคุณที่มาตลอดครับ พอเข้าใจขึ้นมาบ้างแล้ว  [หื่น]