ผู้เขียน หัวข้อ: ถามค่า reponse time หรือ input lag ของทีวีจอ 55 นิ้วหน่อยครับ  (อ่าน 2253 ครั้ง)

ออฟไลน์ yakumojoly

• Flat TV member
  • *
ตอนนี้จากการศึกษาข้อมูลหลาย ๆ อย่างพร้อมกับการดูของไปด้วยและรู้จำนวนโบนัสในเดือนหน้าก็เริ่มตัดสินใจได้ว่าจะซื้อ ทีวี 55 นิ้ว แต่ผมอยากทราบ input lag  หรือ Response time ของยี่ห้อ panasonic lg samsung และ sony ของรุ่นจอ 55 นิ้วหน่อยครับ เนื่องจากผมเป็นคอเกมไฟติ้งโดยตรงซื้อเพลย์มา เกมที่ซื้อ 80% จะเป็นเกมไฟติ้งอาจจะซีเรียสเรื่องนี้บ้าง แต่ใช่ว่าค่าไทม์ lag ต่ำจะเลือกเสมอไปเพราะผมดูหนัง hidef กับ 3D ด้วย (3d คงนาน ๆ ที) พิจารณาหลายหัวข้ออยู่ครับ เลยอยากถาม input lag กับคุณภาพของภาพหนังที่ออกมา (ผมได้ดูด้วยตาตัวเองบางส่วนแล้วแต่ไม่หมดทุกรุ่น) ตอนนี้ยังอยากถามความเห็นผู้รู้ด้วยครับ เพราะกะซื้อคราวนี้ใช้ยาวจนเปลี่ยนเป็น 4k (ตอนเสถียรแล้ว) เลย เพราะฉะนั้นต้องเลือกที่ดีที่สุดสำหรับตัวผมครับ  [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:19:30 pm โดย yakumojoly »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ถามค่า reponse time กับ input lag ของทีวีจอ 55 นิ้วหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:09:36 pm »
ค่า RT กับ ค่า input lag มันต่างกันครับ
เล่นเกมส์ดูค่า input lag ยิ่งต่ำยิ่งดี
ค่า RT มีผลต่อการเคลื่อนไหวยิ่งต่ำยิ่งดี
เล่นเกมส์แน่นอนตอนนี้ sony โลด w600b,w800b, x8500b,x9000b
ส่วนค่า RT แต่ละเจ้าจะวัดค่าแตกต่างกัน  ทั้งนั้น ตัวเลขเลยออกมาน้อย ซึ่งตัวเลขนี้ผมไม่อยากให้ไปซีเรียสเรื่องตัวเลขมากนัก เรื่องภาพเคลื่อนไหว ผมแนะนำให้เอาแผ่นหนังหรือไฟล์หนังที่มีภาพเคลื่อนไหวเร็วๆไปเปิดเปรียบเทียบด้วยสายตาเราจะดีที่สุด เช่น เรื่อง Apocalypto ,The  Averger , Tranformers เป็นต้น

• *
Re: ถามค่า reponse time กับ input lag ของทีวีจอ 55 นิ้วหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:17:58 pm »
อ่อมันต่างกันนี่เอง  [หื่น] เพิ่งรู้เนี่ยครับนึกว่าอันเดียวกัน [หื่น]

ว่าแต่ท่าน sirota มาตอบตลอดนะครับ ขอบคุณครัช [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:22:33 pm โดย yakumojoly »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:23:56 pm »
อ่อมันต่างกันนี่เอง  [หื่น] เพิ่งรู้เนี่ยครับนึกว่าอันเดียวกัน [หื่น]

ว่าแต่ท่าน sirota มาตอบตลอดนะครับ ขอบคุณครัช [ปลื่ม]
[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

• *
Re: ถามค่า reponse time หรือ input lag ของทีวีจอ 55 นิ้วหน่อยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:31:00 pm »
ขอถามต่ออีกนิดนึงครับ ผมสงสัยว่า Panasonic 55as700 มันเล่นเกมไฟติ้งพอไหวมั้ย  [ปลื่ม]