ผู้เขียน หัวข้อ: (มือใหม่) สอบถามการตั้งค่า Distance/Level Yamaha YHT-299 หน่อยครับ  (อ่าน 2885 ครั้ง)

ออฟไลน์ rrrgogogo

• Flat TV member
  • *
(EDIT) พอดีได้ชุดโฮมมาใช้แล้วครับ แต่ที่งงคือเรื่องการตั้งค่า Distance กับ Level มีท่านใดพอแนะนำได้บ้างมั้ยครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับ

พอดีผมกำลังทรัพย์น้อยอยากหา HTIB มาลองใช้สักตัวครับ (ทุกวันนี้ใช้ชุดโฮมของเกาหลีพื้นๆมา 5 ปีแล้ว) หาข้อมูลเลยตัดสินใจว่าอยากลองดูตัว YHT-299 แต่เช็คดูหลายๆร้าน ไม่มีของแล้ว แถมของรุ่นใหม่อย่าง 2910 นี่ราคาบวกไปอีกเยอะเลย

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พอจะแนะนำพิกัดกับราคาดีๆ ให้หน่อยได้มั้ยครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

[ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2015, 07:43:12 am โดย rrrgogogo »

ออฟไลน์ ssupat

• LCD TV member
  • **
พอดีผมกำลังทรัพย์น้อยอยากหา HTIB มาลองใช้สักตัวครับ (ทุกวันนี้ใช้ชุดโฮมของเกาหลีพื้นๆมา 5 ปีแล้ว) หาข้อมูลเลยตัดสินใจว่าอยากลองดูตัว YHT-299 แต่เช็คดูหลายๆร้าน ไม่มีของแล้ว แถมของรุ่นใหม่อย่าง 2910 นี่ราคาบวกไปอีกเยอะเลย

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พอจะแนะนำพิกัดกับราคาดีๆ ให้หน่อยได้มั้ยครับ

ขอบคุณมากเลยครับ
 [ปลื่ม]

เห็นแว้บๆ ที่ power buy แฟชั่น เป็นของ clearance นะครับ ราคาจำไม่ได้ แต่คุ้นๆว่าถูกมากอะ  [หื่น]

ตั้งกระทู้เร็วหน่อย จะปล่อย 298 ให้ ตอนนี้เหลือแต่ AVR ลำโพงปล่อยไปแระ  [โย่ว]

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
อยู่ย่านไหนครับ เผื่อได้แนะนำได้ถูก

ออฟไลน์ rrrgogogo

• Flat TV member
  • *
หาได้แล้วครับ พอใจมากเลย ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ตอนนี้เหลือแต่งงการ set up ให้ดี รบกวนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2015, 07:44:02 am โดย rrrgogogo »

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: (มือใหม่) สอบถามการตั้งค่า Distance/Level Yamaha YHT-299 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 09:48:27 am »
การปรับตั้งค่า distance ระยะห่างของลําโพงเเต่ละตัวกับจุดนั่งฟัง วัดค่าตามความจริง อาจใช้ตลับเมตร วัดจาก tweeter มาจุดที่เรานั่งฟัง หรือตั้งค่า โดยใช้ mic set up โดย ปลอดเสียงรบกวน วางไมค์ ที่จุดนั่งฟัง ค่า level ใช้ test tone ตั้งระดับความดังเเต่ ละ channel