ผู้เขียน หัวข้อ: (ขอคำแนะนำ)การ set sub ยังไงไม้ให้ครางไปบ้านอื่นครับ หรือ ใช้อะไรมาวางดี ???  (อ่าน 2854 ครั้ง)

ออฟไลน์ mario555

• Edge LED TV member
อยู่บ้านตึกแถว.... เวลาดูหนัง sub มันชอบครางไปข้างบ้าน (ไปถามบ้านข้างๆมา 555) เพื่อนท่านไหนมีปัญหาหรือมีเทคนิคยังไงบ้างครับ  

เดิมผมใช้ polk Psw110 ตัดที่ 120 ที่ avr ที่ตัวซับตัด 100 , Vol 11  นาฟิกา ตอนฉากระเบิดลงมันชอบคราง ^ ^ ถ้าเบาVol.หรือไม่ใชhก็ไม่สะใจอีก [ปาดเหงื่อ]

ตอนนี้เลยลดขนาดมาใช้ sub 8 นิ้ว ของชุดsatt. rm6750 ตั้งค่าเหมือนๆ ตัวเดิม อาการก็มีอยู่แต่เบาลง...แต่ดูหนังไม่สนุกเหมือนตัวเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2015, 10:08:16 pm โดย mario555 »

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ซับคู่เลยครับ เปิดเบาเบสมาครบโดยไม่ต้องเปิดเสียงดัง

ออฟไลน์ ball98

...ซับคู่เลยครับ เปิดเบาเบสมาครบโดยไม่ต้องเปิดเสียงดัง
เล่นซับฯคู่ต้องห้องขนาดเท่าไร และใช้ต่างยี่ห้อได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ nattha sasa

ทำไมถึงเปิดเบา เปิดดัง แล้วเบส มาครบคับ ตัวสร้างเบส คือห้องคับ ใช้ 2 -3- 4- 5 -6 มีนก็ดังเท้่าเดิมคับ ลึกเท่าเดิม นั่นละ อ้าวแล้วใช้ทำไหมละ  เพราะเราเอามาแก่ เรื่อง

ทำไมถึงเปิดเบา เปิดดัง แล้วเบส มาครบคับ ตัวสร้างเบส คือห้องคับ ใช้ 2 -3- 4- 5 -6 มีนก็ดังเท้่าเดิมคับ ลึกเท่าเดิม นั่นละ อ้าวแล้วใช้ทำไหมละ  เพราะเราเอามาแก่ เรื่อง room mode และ ทำให้ sub นิ่งชึ้นไงคับ ท่าน ball 98 สงสัยไร โทร หาผมนะ

ออฟไลน์ ayeweb

• LCD TV member
  • **
    • µÃǨËÇÂ
ยังไม่กล้าเปิดตัง เดี๋ยวโดนบ้านข้างเล่นงาน ห้าๆ

ออฟไลน์ Jin

ทำไมถึงเปิดเบา เปิดดัง แล้วเบส มาครบคับ ตัวสร้างเบส คือห้องคับ ใช้ 2 -3- 4- 5 -6 มีนก็ดังเท้่าเดิมคับ ลึกเท่าเดิม นั่นละ อ้าวแล้วใช้ทำไหมละ  เพราะเราเอามาแก่ เรื่อง room mode และ ทำให้ sub นิ่งชึ้นไงคับ ท่าน ball 98 สงสัยไร โทร หาผมนะ

สงสัยด้วยครับ ทำไมถึงดังเท่าเดิม ลึกเท่าเดิมเนี่ยพอเข้าใจครับ

เพราะตัวกำหนด ความดัง sub คือห้องคับ ไม่ว่าเราจะใช้ กี่ตัว ความดัง ของsub จะอยู่ระดับหนึ่งคับ เคยใช้sub สองตัว แล้ว ต้องเพิ่ม volume มากกว่า 1 กันหรือเปล่าคับ ถ้าใช้ พี่ ปรับเฟส sub หักล้างกันเองดคับ 

ตัวอย่าง เคยใช้ sub 1 ตัว vol 12 น พอใช้ สองตัวเหลือ 6 น แต่ เบสแน่นกว่า คมกว่าไหมคับ เพราะ ค่า spl เพิ่มขึ่นไงคับ การตอบสอง ความถี่ ดีขึ่น  คับ แต่ก็มี บางกรณี sub 1 น. ตัว vol 12 พอ 2 ตัว vol 10 น.  เพราะอะไร เพราะ ว่า ห้องมีขนาดใหญ่ เกิน ที่ sub จะเติมเติมได้

ดังนั่น ไม่ว่า จะใส่ sub สีกกี่ ตัว ความดังของ เบส หรือ sub  ตัวห้องของเรา จะเป็นตัวกำหนดคับ

ออฟไลน์ ball98

ขอบคุณมากครับท่าน

ออฟไลน์ mario555

ขอบคุณครับผมม