ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ TV มาใหม่ (aconatic an-lt 2466) ติดตั้งที่หอพัก ภาพไม่ชัด แก้ไขอย่างไรค่ะ  (อ่าน 1617 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnewni

• *
ซื้อ TV มาใหม่ (aconatic an-lt 2466) HD READY ติดตั้งเองที่หอพัก ภาพไม่ชัดเบลอๆมองแล้วไม่สบายตาค่ะ แก้ไขอย่างไรดีค่ะ โดยที่หอพักติดเคเบิล
ไปดู TV ของพี่สาวข้างห้องแจ่มมากๆ แต่เป็นทีวีจอแก้ว ไม่แน่ใจว่ามันเป็นที่อะไรค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะค่ะ

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
ระบบที่ติดตามหอ  จะเป็นเคเบิลทีวี  ความละเอียดที่ส่งมาจะแค่ 3 แสนพิกเซล หรือต่ำกว่านั้น  แต่ทีวีที่คุณซื้อ  ความละเอียดหน้าจออยู่ที่ 1 ล้านพิกเซล  มันย่อมไม่ชัดเป็นธรรมดา

แต่  ทีวีจอแก้วตูดหนา ตูดบวมความละเอียดมันอยู่ที่ 3 แสนพิกเซลเท่ากัน กับสัญยาณทีวีที่ส่งมา  มันเลยทำให้ดูทีวีได้ชัดกว่า

อยากดูทีวีชัดๆ  ถ้าใช้จอ  LED  LCD  TV  ต้องดูผ่านระบบดิจิตอลทีวี  เพราะดิจิตอลทีวีความละเอียดที่ส่งมามีความคมชัดมากกว่า

ถ้าแนะนำ  ให้เอาไปคืน  แล้วเปลี่ยนรุ่นไปซื้อ  ตัวที่รองรับระบบดิจิตอลในตัวครับ

ออฟไลน์ Cattyzz

• Edge LED TV member
หาเสาอากาศภายในมา 1 ตัว และกล่องดิจิตอล อีก 1 ตัว ก็น่าจะจบครับ รับรองชัดกว่าห้องข้างๆแน่นอน

เสาอากาศภายในแนะนำของ samart รุ่น D1A ราคาประมาณ 6-700 บาท ส่วนกล่อง ของ Samart รุ่น

Strong Pro ก็ดีครับ แต่ราคาอาจสูงหน่อยอยู่ที่ 1,000 กว่าบาท หรือรุ่นอื่นที่ถูกกว่านี้ก็ได้ 700-800 บาท

ก็พอมี เบ็ดเสร็จรวมไม่เกิน 2,000 บาท (แต่เสาอยากแนะนำรุ่น D1A เพราะรับสัญญานได้ค่อนข้างดี)

ติดตั้งใช้งานง่ายผู้หญิงก็สามารติดตั้งเองได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2015, 12:25:41 am โดย Cattyzz »