ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับเมื่อผมเอา TV LED ไป ซ่อม  (อ่าน 1323 ครั้ง)

ออฟไลน์ lukmoo_1

• *
รบกวนพี่ๆ ครับ
คือผม ใช้ TV LED SAMSUNG รุ่น UA46D6000 ต่อ กับ ชุด Home ของ SAMSUNG 5.1 และ ต่อ กล่อง Media ของ DUNE
ปกติ เวลาดู หนัง ผมจะ เปิด ผ่าน กล่อง Dune แล้ว ให้เสียง มาออก ชุด Home โดยเสียงจาก TV ผ่านสาย ออฟติคอล
หรือ เวลา ดู TV ปกติ หรือ เปิด YouTube จาก TV ก็จะให้เสียงมาออก ชุด Home โดยผ่านสาย ออฟติคอล ครับ

แล้ว TV ลำโพง แตกครับ ผมเลยยกไปร้านแถวบ้าน เพราะ หมดประกันแล้ว และไม่อยากรอนาน บอกช่างว่า เปลี่ยนลำโพง ครับ ลำโพง TV แตก
ซ่อมเสร็จ พอไป รับ กลับมา ช่างบอกว่า ลำโพงเสีย เปลี่ยนใหม่ให้ แต่ รุ่นที่ตรงกับTV ไม่มี เสีย ไป 1000 บาท  Test เครื่อง ที่ร้าน เสียง OK ไม่แตก

กลับมาบ้าน จะเปิดดู หนัง โดยวิธีการเดิมๆ ผมก็จับ เสียบสาย ที่มีอยู่เข้าไป
เปิด TV ผ่านกล่อง ดิจิตอล ไปแลก 7-11 มาผ่านสาย HDMI เสียงก็ออก ปกติ ครับ
เปิด TV เพื่อที่จะดู YouTube โดยให้เสียงไปออก ชุด Home คราวนี้ละครับ เสียงไม่ออก
สถานะที่ชุด Home ขึ้นว่า D IN ซึ่งปกติก็ขึ้นแบบนี้ครับแล้วเสียงก็ออก แต่คราวนี้เสียงไม่ออก ครับ
ผมเลยไปดูที่ สาย ออฟติคอล ก็ มีแสงสีแดงๆ ครับ ไปดู ที่ชุด Home แสงสีแดงๆ ก็เข้า ปกติ ครับ
ลองสลับ ไปที่ TV เสียงจาก YouTube ก็ออก TV ปกติ ครับ เปลี่ยน คลิปดู ก็มีเสียง ปกติ

มาลองเปิดแผ่น จากชุด Home เสียงออกปกติ ครับ

ซึ่ง กรณี นี้ผมคิดว่า เพราะ ลำโพงไม่ตรงรุ่นหรือป่าวครับ เลยทำให้ เป็นอย่างที่เล่ามาครับ

***ผมได้ Reset ทั้ง TV และ Home แล้ว ครับก็ยังไม่ได้

พี่ๆ ท่านใดเคยผ่านเคสแบบนี้มาแล้วบ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ titans7747

• Edge LED TV member
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยครับเมื่อผมเอา TV LED ไป ซ่อม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 01:47:46 pm »
 [ร้องไห้]