ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2687695 ครั้ง)

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #2412 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 12:15:54 pm »
ขอถามหน่อยนะครับ ว่าเครื่อง R150Pro F/W : xEgreat-III-R200S-R300-3.0.1.0-by-CSv2.4-DMD-XLCZ6.5 พอเราเชื่อมต่อเน็ตอุณหภูมิที่โชว์จะเป็นของ London ถ้าอยากให้โชว์ของไทยได้มั้ยครับ ต้องทำไงครับ

ก็ในsetup Misc
Weather Station
อยากได้จังหวัดไหน ดูหน้า 112
แล้วเวลาอยู่หน้า Home กดINFO มันจะมี function ปุ่มสี และปุ่มลัดมาให้ใช้
กดปุ่มเหลืือง ดูพยากรณ์อากาศได้5วัน

ออฟไลน์ mxaxm

• *
« ตอบกลับ #2413 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 05:19:23 pm »
ที่ Weather ไม่มีของจังหวัดกระบี่หรือครับ

« ตอบกลับ #2414 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:56:18 pm »
ที่ Weather ไม่มีของจังหวัดกระบี่หรือครับ
ครับ ตอนนี้มีแค่นั้น

« ตอบกลับ #2415 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:59:11 pm »
Firmware Mo CS จาก Bastcatle v4 ตัวล่าสุด สำหรับ Egreat III Realtek1186
สำหรับคนไม่เล่น Andriod และต้องการความเร็วในการบู๊ทเครื่อง
หน้าจอ VFD ของเครื่องบางรุ่น เช่น R200S R300 R900 ยังแสดงผลเพี๊ยนๆนะ
เพราะพัฒนาจาก จอแสดงที่เป็น 7Segment ส่วนที่ใช้ จอ แบบDot แสดงเพี๊ยนไปหน่อย

Bast_Castle_v1.03_CSv1.3.3_xLiveCZ6.6
http://www.mediafire.com/?ghl7117shoy1dam

ออฟไลน์ oishizeed

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2416 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 04:40:00 pm »
Firmware Mo CS จาก Bastcatle v4 ตัวล่าสุด สำหรับ Egreat III Realtek1186
สำหรับคนไม่เล่น Andriod และต้องการความเร็วในการบู๊ทเครื่อง
หน้าจอ VFD ของเครื่องบางรุ่น เช่น R200S R300 R900 ยังแสดงผลเพี๊ยนๆนะ
เพราะพัฒนาจาก จอแสดงที่เป็น 7Segment ส่วนที่ใช้ จอ แบบDot แสดงเพี๊ยนไปหน่อย

Bast_Castle_v1.03_CSv1.3.3_xLiveCZ6.6
http://www.mediafire.com/?ghl7117shoy1dam

ตัวนี้ลง R150 ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #2417 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:54:25 pm »

กับ R6S ได้ไหมครับ อ่านไฟล์+ซับดีขึ้นไหมหนออ..

ออฟไลน์ oishizeed

• *
« ตอบกลับ #2418 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 12:11:05 am »

ตัวนี้ลง R150 ได้มั้ยครับ

ทดลองลง R150 แล้วครับ โอเคเลย แต่ติดตรงที่ว่า เวลาเลื่อนหนังไม่มีแถบเวลาให้ดู เลยไม่รู้ว่าเลื่อนไปเท่าไหร่แล้ว ต้องสุ่มเอา

ขอบคุณมากครับ

มีเรื่องสงสัยอีกอย่างครับ ผมต่อเข้า Projector น่ะครับ ถ้าเลือกเป็น 1080p ภาพจะติดๆ ดับๆ เลือกเป็น Auto มันก็เลือกเป็น 1080p ให้ก็ติดๆ ดับๆ เช่นเคย ตอนนี้เลยเลือกดูสูงสุดได้ 1080i น่ะครับ

และอีกอย่างคือภาพจะเป็นเงาๆ เมื่อสิ่งของหรือตัวละคอนเคลื่อนที่เร็วๆ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ 1080i มั้ย แต่เลือกเป็น 60Hz นะครับ

ข้อสังเกตุที่ว่าติดๆ ดับๆ ไม่น่าเป็นที่สาย HDMI นะครับ เพราะต่อ 1080p ออก LED TV 32" ทีีแสดงได้ 720p ยังไม่ติดๆ ดับๆ เลยครับ
ถ้าเป็นที่ Projector ก็ไม่น่าใช่ เพราะว่าใช้ Notebook เล่นหนังออก 1080p ก็ไม่เป็นครับ

ใครรู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #2419 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 06:53:00 am »

มีเรื่องสงสัยอีกอย่างครับ ผมต่อเข้า Projector น่ะครับ ถ้าเลือกเป็น 1080p ภาพจะติดๆ ดับๆ เลือกเป็น Auto มันก็เลือกเป็น 1080p ให้ก็ติดๆ ดับๆ เช่นเคย ตอนนี้เลยเลือกดูสูงสุดได้ 1080i น่ะครับ
ถ้าไม่เป็นสาย ก็เป็นที่เครื่อง หรือไม่Matchd กัน

และอีกอย่างคือภาพจะเป็นเงาๆ เมื่อสิ่งของหรือตัวละคอนเคลื่อนที่เร็วๆ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ 1080i มั้ย แต่เลือกเป็น 60Hz นะครับ
เขาเีรียกอาการ Ghost ครับ Response time มันน้อยไปนิด

ข้อสังเกตุที่ว่าติดๆ ดับๆ ไม่น่าเป็นที่สาย HDMI นะครับ เพราะต่อ 1080p ออก LED TV 32" ทีีแสดงได้ 720p ยังไม่ติดๆ ดับๆ เลยครับ
ถ้าเป็นที่ Projector ก็ไม่น่าใช่ เพราะว่าใช้ Notebook เล่นหนังออก 1080p ก็ไม่เป็นครับ
ใช้ของNoname ของจีน ก็ต้องทำใจครับ เป็นผมเล่นProjectorตัวถูกๆ ผมใช้ Epson Dell Acer ผมว่ายังดีกว่าครับ

ใครรู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ konkaew

« ตอบกลับ #2420 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 04:11:42 pm »

โหลดไม่ครับพยายามมาหลายรอบแล้ว

ออฟไลน์ stargate

• *
« ตอบกลับ #2421 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 12:10:22 pm »
เพิ่งได้ r150 มาครับ ต้องการแชร์หนังจาก computer จากอีกห้อง  โดยผ่าน router ในวงแลน   ทำยังไงครับ

เพิ่มเติมคำถามครับ  หลังจากลองเล่นแล้ว  mkv เป็นเป็นซับฝัง  บางเรื่องเล่นได้  ซับขึ้น  แต่มีปัญหาซับหน่วงหรือค้าง บทสนทนาซับต่อไปไม่ขึ้นหรือช้ามาก  อีกเรื่องก็ซับขึ้นเปนภาษาต่างด้าว   เป็นเฉพาะกับซับฝังครับ  แก้ยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 04:24:13 pm โดย stargate »

ออฟไลน์ mxaxm

• *
« ตอบกลับ #2422 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 06:05:55 pm »
สอบถามหน่อยครับ เวลาเราอัพเฟิร์มแวร์เครื่อง R150 Pro เราควรถอด HDD ที่เสียบอยู่หรือเปล่าครับ แล้วเมื่ออัพเสร็จเครื่องจะรีสตาร์ทเองต้องถอด Flash Drive ที่ใช้อัพออกหรือเปล่าครับ สงสัยว่าที่ถูกต้องควรทำยังไงครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #2423 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 07:20:17 pm »

โหลดไม่ครับพยายามมาหลายรอบแล้ว

ก็เข้าได้ปกตินิครับ

เพิ่งได้ r150 มาครับ ต้องการแชร์หนังจาก computer จากอีกห้อง  โดยผ่าน router ในวงแลน   ทำยังไงครับ

ถ้าคุณเปิดแชร์อยุ่แล้ว ก็เข้าfile Manager เข้าNetwork เข้า Workgroup แล้วจะเห็น Drive หรือ Folderที่คุณเปิดแชร์ไว้
เหมือนที่คุณใช้คอม PC/Notebook/Tablet/SmartPhone ครับ เพียงแต่ Default firmware ส่วนใหญ่ชื่อ Workgroup ต้องเป็น workgroup ครับ
ถ้าคุณไปตั้งชื่อWorkgroup เป็นอย่างอื่นต้อง หาFirmware ที่สามารถเปลี่ยนชื่อ Workgroupได้ เช่น 3.0.1.0
ถ้าคุณยังไม่ได้เปิดแชร์ก็ต้องไปเปิดการแชร์ จะเป็นทั้งDrive หรือเฉพาะ Folder หรือเฉพาะไฟล์ก็แล้วแต่คุณ ปกติเขาก็แชร์ทั้งDriveที่เก็บข้อมูลหนังทั้งลูก
ส่วนถ้าทำไม่เป็น ก็ถามอากู๋เอาว่าแชร์ยังไง
ตัวอย่าง Winxp http://accoffice.com/ac_tech/share.htm
Win7 http://www.itzonekorat.com/board/index.php?topic=61.0

เพิ่มเติมคำถามครับ  หลังจากลองเล่นแล้ว  mkv เป็นเป็นซับฝัง  บางเรื่องเล่นได้  ซับขึ้น  แต่มีปัญหาซับหน่วงหรือค้าง บทสนทนาซับต่อไปไม่ขึ้นหรือช้ามาก  อีกเรื่องก็ซับขึ้นเปนภาษาต่างด้าว   เป็นเฉพาะกับซับฝังครับ  แก้ยังไงครับ
ไม่รู้ใช้Firmware V ไหน ลองเปลี่ยนfirmware
ส่วนบางเรื่องซับขึ้น บางเรื่องซับไม่ขึ้น เป็นที่หนังเรื่องนั้นมีการบีบอัดCompress ซับมา เครื่องอ่านไม่ออก ต้องแ้ก้ซับให้เป็น Uncompress
ดูวิธีแก้ไข http://www.mythpcthai.com/wp/?p=1110

สอบถามหน่อยครับ เวลาเราอัพเฟิร์มแวร์เครื่อง R150 Pro เราควรถอด HDD ที่เสียบอยู่หรือเปล่าครับ แล้วเมื่ออัพเสร็จเครื่องจะรีสตาร์ทเองต้องถอด Flash Drive ที่ใช้อัพออกหรือเปล่าครับ สงสัยว่าที่ถูกต้องควรทำยังไงครับ ขอบคุณครับ
ปกติผมไม่เคยถอด อัพเสร็จรีบถอดFlash ออกเพราะต้องการใ้ห้Script Xlive และHD4ALL มันอยู่ใน Harddisk ครับ
ดูกระทู้ 2155-2156 หน้า120

ออฟไลน์ konkaew

« ตอบกลับ #2424 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 07:37:48 pm »
พอกด Download มันก็จะขึ้นคำว่า Repair your download หรือคำว่า Not download try agan สลับไปมาครับ

« ตอบกลับ #2425 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 08:02:57 pm »
พอกด Download มันก็จะขึ้นคำว่า Repair your download หรือคำว่า Not download try agan สลับไปมาครับ
ผม โหลดได้ปกติ ตอนนี้ 19.56น.
ขนาด 169.44Mb. ใช้เวลา 2นาทีนิดหน่อย

ไม่รู้คุณใช้ Browser อะไร
ลองcopy link ไปวางบน browser แล้วลบข้างหน้า เหลือข้อความลิ๊งค์เหมือนชื่อที่ให้ไว้ (hxxxxxxhdplayerxx url=)

• *
« ตอบกลับ #2426 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 02:37:00 pm »
ตอนนี่ตั้งแชร์ในคอม ตามวิธีที่ให้มาเรียบร้อยครับ  แต่พอมาเปิดที่ r150  เข้าหน้า network  ไปที่ เราแชร์ไว้  มันขั้นหน้า network login  แล้วถาม net user id  กับ net password ครับ

« ตอบกลับ #2427 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 02:56:58 pm »
ตอนนี่ตั้งแชร์ในคอม ตามวิธีที่ให้มาเรียบร้อยครับ  แต่พอมาเปิดที่ r150  เข้าหน้า network  ไปที่ เราแชร์ไว้  มันขั้นหน้า network login  แล้วถาม net user id  กับ net password ครับ

หมายถึง  ต้องการแชร์driveในwin7 ในworkgroupใช่มะ
ให้ไปที่ไฟล์ที่ต้องการแชร์แล้วคลิกขวา เลือก properties - security - edit - add - พิมพ์คำว่า everyone

set permission  - ok

หากผู้ใช้ไม่สามารถเข้าถึงไฟล์หรือไฟลเดอร์ที่แชร์ไว้ได้ ต้องไปทำการตั้งค่า Network and Sharing Center ก่อนนะครับเพราะตรงนี้ก็เป็นระบบความปลอดภัยของ Windows 7 ในการกำหนดสิทธิ์ในการเข้าถึงเครื่องคอมพิวเตอร์ของผู้ใช้เอง มาดูขั้นตอนการตั้งค่า Network and sharing Center กันเลยครับ

คลิกปุ่ม Start -> Control Panel -> Choose homegroup and sharing options
คลิกเลือกคำสั่ง Change advanced sharing setting…
คลิกเลือก Public (Current profile)
ในส่วนหัวข้อ
Network discovery                   เลือกเป็น Turn on
File and printer sharing          เลือกเป็น Turn on
Public folder sharing                เลือกเป็น Turn On
File sharing connection          เลือกเป็น Use 128-bit
Password protected sharing เลือกเป็น Turn off

จากนั้นกด Save Change

ตรงส่วนหัวข้อ Password protected sharing เป็นด้านความปลอดภัยเมื่อมีการเข้ามาใช้ไฟล์หรือโฟลเดอร์จะต้องโดนบล็อคด้วย Username Password ของเครื่องที่ทำการแชร์ไฟล์หรือโฟลเดอร์ แต่หากไม่ต้องการใช้บริการนี้ให้เลือกหัวข้อ Turn off password protected sharing ผู้ที่จะขอใช้ไฟล์หรือโฟลเดอร์ก็จะไม่โดนบล็อค ในกรณีที่เลือกหัวข้อเป็น Turn on password protected sharing  หากเครื่องของผู้ใช้ ไม่ได้ทำการตั้งรหัสผ่านให้กับ account ของผู้ใช้งานตอนเข้าเครื่อง ก็จะเกิด error ทันทีที่มีผู้มาขอใช้ทรัพยากรที่เครื่องของเรา

หากยังมีปัญหาเรื่องการ share ลองตามนี้เลยครับ

ขึ้นอยู่กับการตั้งค่า บางเครื่องอาจต้อง set ให้ สิทธิ everyone ใช้กับ กรูป anonymous ด้วย ดังนี้
    - click Start > All programs > Accessories แล้วเลือก Run
    - พิมพ์ secpol.msc
    - Click ขยาย Local policies เลือก Security options
    - หา Network access: Let Everyone permissions apply to anonymous user แล้ว Double-click เลือก Enable แล้ว OK.

...
ถ้า Windows 7 ไม่มี secpol.mac ให้แก้ registry  ตรงๆ โดย (ต้องทำโดยระมัดระวัง)
    - click Start > All programs > Accessories แล้วเลือก Run
    - พิมพ์ regedit แล้วกด enter
    - ขยาย HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Lsa
    - click ขวาบน EveryoneIncludesAnonymous เลือก Modify
    - พิมพ์ 1 แล้ว ok แล้วออกจาก registry editor

• *
« ตอบกลับ #2428 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 03:25:59 pm »
ทำได้แล้วครับ  ขอบคุณมากครับ

เฟริมแวร์ 3.1.0  ของ cs  ลองกับหนังที่ซับฝังไม่ work เลยครับ ซับขึ้นน้อยมาก  บางเรื่องซับที่ขึ้นก้ช้า ค้าง ผมเลยมาลอง beat castle v1.3  เวิร์คมากครับ  เรื่องใดที่ เคยเปนปัญหา  ซับขึ้นทั้งหมดครับ    กำลังไล่ลองไปเรื่อยๆๆ

ออฟไลน์ kanitsart

• *
« ตอบกลับ #2429 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:32:11 am »
สอบถามครับอยากได้ egarat ซักเครื่อง ไม่เคยเล่น hd player มาก่อน งบไม่มาก ไม่เน้น 3 d และสามารถต่อกับแอมป์ระบบเก่าที่มีแค่ช่อง cox กับ optical ได้

แอมป์ไม่มีช่อ hdmi

ระหว่าง egreat r1 ii   ราคา 2500

egreat r6s   ราคา  2900

ตัวไหนน่าสนใจกว่าครับรบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ