ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามด่วนครับ เกี่ยวกับสาย Optical และ Coxial ครับ  (อ่าน 1980 ครั้ง)

ออฟไลน์ master_ping

• Edge LED TV member
พอดีผมเพิ่งถอย Sound Bar Polk N1 มาครับ แล้วทีนี้มันมีพอร?ต Optic / RCA / Cox ผมใช้ Media Player เล่นครับ แต่ตอนนี้ผมใช้ต่อแบบ Optical ช่องนี้มันมีการจำกัดของเสียงใช่ไหม เพราะเวลาผมเลือก เป็น DTS ทีไร ไม่มีเสียงออกมาเลย แต่ถ้าเลือกเป็น Dollby นี่ออกหมดครับ ถ้าจะเล่น DTS ต้องหาตัวถอดรหัสมาเหรอครับ หรือทำวิธีไหนได้บ้าง แล้วถ้าผมเปลี่ยนไปใช้สาย Cox แล้วจะมีปัญหาเรื่องการถอดรหัสไฟล์แบบ Optic ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ osxp

Re: สอบถามด่วนครับ เกี่ยวกับสาย Optical และ Coxial ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 09:58:13 am »
N1 รองรับแค่ Dolby แต่ไม่รองรับ DTS ครับ

จะใช้สาย Coax หรือ Optical ก็ยังใช้ DTS ไม่ได้เหมือนเดิม

ถ้าอยากฟังเสียง DTS ก็ต้องไปตั้งที่ HD Player ให้ออกเป็น PCM แต่เสียงจะมาแบบ 2 channel ครับ

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ master_ping

Re: สอบถามด่วนครับ เกี่ยวกับสาย Optical และ Coxial ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:07:27 am »
N1 รองรับแค่ Dolby แต่ไม่รองรับ DTS ครับ

จะใช้สาย Coax หรือ Optical ก็ยังใช้ DTS ไม่ได้เหมือนเดิม

ถ้าอยากฟังเสียง DTS ก็ต้องไปตั้งที่ HD Player ให้ออกเป็น PCM แต่เสียงจะมาแบบ 2 channel ครับ

อ่อ ขอบคุณครับ หรือไม่ผมก็ต่อแบบ RCA Analog ไปเลยงี้ได้ชัวร์ใช่ไหมครับแฮ่ๆ:)) แต่ผมสงสัยมีหนังบางเรื่องผมเลือก DTS ก็ออกน่ะครับ มันเป็นเพราะอะไร ฮืออออ