ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับ : samsung 48h6400 แบบนี้ใช่แสงลอดหรือเปล่าครับ  (อ่าน 3730 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aroha

• *
พอดีเพิ่งซื้อ samsung 48h6400 มาวันนี้ ตอนซื้อก็ตรวจเบื้องต้น เรื่อง dead pixel ที่ร้านก็ไม่พบอะไร
กลับบ้านค่ำแล้ว ในห้องเปิดไฟสลัวๆ แต่ไม่มืด ลองเปิดไฟล์ mkv จาก USB ดู ภาพชัดเจนดี แต่เมื่อมองมุมจากด้านข้าง พบว่าตรงกลางล่างกับด้านซ้ายล่างของจอ มีแสงสีน้ำเงินสว่างออกมาจากขอบ ดังรูปด้านล่างครับ หากมองตรงๆ จะไม่ค่อยเห็นครับ

ไม่ทราบว่าเป็นปกติหรือไม่ครับ เป็นอาการแสงลอดหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ titans7747

• Edge LED TV member

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
แสงรั่วครับ
ที่เห็นนี่เฉพาะเวลาปิดไฟใช่มั้ยครับ
ถ้าเปิดไฟแล้วไม่เห็น อย่าซีเรียสเลยครับ รั่วเล็กน้อย
อาจลองปรับไฟจอภาพลดลงหรือเปิดโหมดเซนเซอร์แสงเวลาปิดไฟดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 02:42:24 pm โดย sirota »

• *
ขอบคุณคุณ sirota มากครับ
ถ้าดูหนังที่เป็น wide มีแถบดำบนล่าง จะเห็นครับ และจะเห็นถ้ามองด้านข้าง
ตอนไม่มืดก็เห็นได้ครับ
ไม่ทราบวารุ่นนี้เคยพบปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ
เนื่องจากยังอยู่ในระยะ 7 วันที่สามารถเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ครับ

ถ้าดูหนังที่เป็น wide มีแถบดำบนล่าง จะเห็นครับ และจะเห็นถ้ามองด้านข้าง
ตอนไม่มืดก็เห็นได้ครับ
ไม่ทราบวารุ่นนี้เคยพบปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ
เนื่องจากยังอยู่ในระยะ 7 วันที่สามารถเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ครับ
ถ้ากรณีนี้ผมว่าน่าเปลี่ยนนะ ผิดปกติแล้วครับ

• *
เปลี่ยนเครื่องใหม่มาแล้ว อยู่ที่ร้านมองไม่เห็นครับ เนื่องจากไฟสว่างมาก
กลับมาบ้าน เจออาการเหมือนเดิมเลยครับ  [โขก]

พนักงานบอกใน stock ที่ร้านยังเหลืออีก 1 เครื่อง เอามาเปลี่ยนได้ แต่กลัวว่าจะเป็นทั้ง lot หรือเปล่า
วันเสาร์จะลองไปเปลี่ยนอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
Samsung ปกติแสงก็รั่วเยอะอยู่นะ

ออฟไลน์ takahachi09

• Edge LED TV member
เปลี่ยนเครื่องใหม่มาแล้ว อยู่ที่ร้านมองไม่เห็นครับ เนื่องจากไฟสว่างมาก
กลับมาบ้าน เจออาการเหมือนเดิมเลยครับ  [โขก]

พนักงานบอกใน stock ที่ร้านยังเหลืออีก 1 เครื่อง เอามาเปลี่ยนได้ แต่กลัวว่าจะเป็นทั้ง lot หรือเปล่า
วันเสาร์จะลองไปเปลี่ยนอีกครั้งครับ

ถ้าเปลี่ยนแล้วยังเป็นอีก
ทำเรื่องขอคืนเงินดีกว่า เห็นอาการแสงรั่วแล้ว ขัดตา  [ไม่พูด]

• *
ทำเรื่องขอเงินคืนแล้วครับ เนื่องจากเครื่องใหม่ที่มีให้เปลี่ยนก็พบแสงรั่วคล้ายๆกัน
รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ ว่าควรเปลี่ยนไปซื้ออะไรดี เป็น Lg670, 650 ดีไหมครับ  [งง]

ออฟไลน์ therooks

• Flat TV member
  • *
ซื้อร้านไหนครับเนี่ยใจดีจริงๆ น่าอุดหนุน

ทำเรื่องขอเงินคืนแล้วครับ เนื่องจากเครื่องใหม่ที่มีให้เปลี่ยนก็พบแสงรั่วคล้ายๆกัน
รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ ว่าควรเปลี่ยนไปซื้ออะไรดี เป็น Lg670, 650 ดีไหมครับ  [งง]
ลองดู lg  lb670t หรือ panasonic as700t หรือ sony 55w800b ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2015, 10:36:18 am โดย sirota »

ออฟไลน์ John Carter

• Flat TV member
  • *
รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ ว่าควรเปลี่ยนไปซื้ออะไรดี เป็น Lg670, 650 ดีไหมครับ  [งง]
      จะหลบมาLG ระวังโรคมุมดำ ขอบดำ นะ   [ม่ายยย]

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ ว่าควรเปลี่ยนไปซื้ออะไรดี เป็น Lg670, 650 ดีไหมครับ  [งง]
     จะหลบมาLG ระวังโรคมุมดำ ขอบดำ นะ   [ม่ายยย]

มันไม่เป็นทุกรุ่นหรอก แนะนำ เล่นให้สนุกดีกว่าจับผิดและก่อนจะซื้อก็ควรศึกษาแต่ละรุ่นสักนิด  [มากมาย] [มากมาย]
แต่ถ้าพูดไม่นอกเรื่องแต่เฉพาะเคสแสงรั่ว (แบบจขกท.) Samsung กับ Sharp นี้ห่วยมาก ลองหากระทู้เก่าอ่านดูเป็นกันเพียบ เว็บอื่นก็มี   [กระโดด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 03:44:41 pm โดย RUF »