ผู้เขียน หัวข้อ: sub onkyo skw 208 เสียงไม่ออก  (อ่าน 8009 ครั้ง)

ออฟไลน์ katedy

• *
sub onkyo skw 208 เสียงไม่ออก
« เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 02:58:17 pm »
 [ร้องไห้] อยากทราบวีธีแก้หน่อยครับ
ผมใช้ onkyo skf4800+skw 208
แต่ตอนนี้ เสียงที่ซัพไมออกเลย ไฟสถานะขึ้นสีแดงตลอด แก้เบื้องต้นโดยการถอดปลั๊กเสียบใหม่
ไฟสถานะขึ้นเป็นสีฟ้า แต่ก็ยังไม่มีเสียงอยู่ดี
เข้าไป setup เสียงลำโพงแต่ละเสียง ซัพตัวเดียวไม่มีเสียงเลย
ตอนนี้เครียดมาก

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: sub onkyo skw 208 เสียงไม่ออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 07:28:21 pm »
....สายสัญญานตัวซับ ลองดึงเข้าแล้วเสียบใหม่ในขณะเร่งเสียงครึ่งหนึ่ง จะต้องได้ยินเสียงดัง ตู๊ด หรือถอดซับสายออกจาก avr แลัวใช้นิ้วแตะขั้วปลายสายก็น่าจะได้ยินเสียงแบบนี้เหมือนกัน ....ถ้าไม่ได้ยินเสียง ลองเปลี่ยนสายซับใหม่ สายอาจขาดใน ใช้มิเตอร์วัดก็ได้ครับ.

ออฟไลน์ avr avr

• LCD TV member
  • **
Re: sub onkyo skw 208 เสียงไม่ออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 07:33:21 pm »
ลองเช็คว่าเสียบช่องเสียบซัพถูกต้องแล้วหรือยังทั้งที่แอมป์และตัวซับ แล้วลองเข้าไปดู setup มันจะมีโหมดให้เปิดซับกับปิด ลองดูต้องขึ้นคำว่า on ถ้าแอมป์มีไมค์เซ็ตอัพลองเซ็ตไมค์ดูอีกสักครั้งนะ ใจเย็นๆนะครับดูแล้วซับคงไม่เสียหรอกครับค่อยๆดูที่ละจุด

ออฟไลน์ katedy

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 12:04:49 am »
ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ
เดี๋ยวต้องลองหาสายมาเปลี่ยนดู
แต่พอร์ทผมคิดว่าเสียบถูกละ
เพราะปกติไม่เคยถอดออก ปกติดัง

ออฟไลน์ ponkrit

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 10:29:54 am »
ตอนนี้ผมเจอปัญหานี้เหมือนกันเลยครับ ไม่ทราบว่า แก้ไขได้อย่างไรครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 01:36:25 pm »
แบ่งได้เป็น 2 กรณี
1.ดูว่าแอม์ทำงานไหม ปกติมันจะมีเสียงสั่นหรือเสียงฮัมเบาๆ(ถ้าฟิวส์ไม่ขาด) ถ้ามีอาการอย่างที่ผมบอก ให้ดูที่ลำโพง เช็คที่ขั้วลำโพงอาจหลุดจากขั้ว ถ้าโชคดีเจอแบบนี้ บัดกรีอย่างเดียวก็ใช้งานได้ปกติ ถ้าดูขั้วแล้วปกติทุกอย่าง ให้เอาลำโพงตัวอื่นมาลองต่อดูเลย ถ้าต่อแล้วดังแสดงว่าเป็นที่ลำโพงเสียแต่แอมป์ไม่เสีย
2.ถ้าแอมป์เสียงเงียบสนิท ลองดูที่ฟิวส์ ถ้ามันขาดลองเปลี่ยนดู(เปลี่ยนไม่ยากครับเปิดออกมามันมองเห็นอยู่โดดเลยไม่ว่าเครื่องไหน)ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย คงเป็นที่วงจรภายในของแอมป์ ส่งช่างซ่อมอย่างเดียวครับ [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 01:54:23 pm »
ผมใช้ Onkyo TX-NR525 กับลำโพงคู่หน้า 1 คู่ และ Subwoofer ของ Onkyo SKW-208 ครับ ใช้เป็นปกติมา จนไม่ได้เปิดเลยช่วง 2-3 เดือนหลังสุด จนมาเปิดเมื่อวาน เพื่อจะฟังเพลง ปรากฏว่า เล่นตอนแรก ก็ปกตินะครับ แต่ผ่านไป เกือบๆ 2 เพลง Sub เสียงก็ตัดเป็นเงียบไป ผมเลยปิด Sub แล้วเปิดใหม่ เสียงก็จะดังอยู่ประมาณ 2 เพลงแล้วก็เงียบอีก แต่ลำโพงคู่หน้า ดังปกติครับ
ลอง reset ค่าโรงงานให้ AVR แล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิม
เปลี่ยนสาย Sub แล้วก็ยังเหมือนเดิม

กำลังจะลองหา AVR ตัวอื่นมาลองกับ Sub ตัวนี้ และ Sub ตัวอื่นมาลองกับ AVR ตัวนี้ จะได้รู้ว่าเป็นที่ส่วนไหนกันแน่ อ่ะครับ

แปลกอีกนิดคือ Sub รุ่นนี้ ถ้าไม่มี input เข้า จะสแตนบายเป็นไฟสีแดง ถ้ามี input เข้า ไฟจะเปลี่ยนเป็นสีฟ้า
จังหวะที่เพลงดังมันก็ฟ้าปกติ พอเสียง Sub เงียบ ไฟก็ยังเป็นสีฟ้า
และถ้า Sub เสีย ทำไม ปิดแล้วเปิดใหม่ เสียงกลับมา และ ทำไมต้องดับตอน เพลงเล่นไปได้สักแปบนึง ด้วย T T

ขอบคุณสำหรับคำแแนะนำครับ คุณ yachtbest
เคยเจอหรือผ่านตาปัญหาแบบผมไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2015, 02:07:12 pm โดย ponkrit »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 03:13:16 pm »
ลำโพงซับรุ่นนี้ผมหาข้อมูลในเวปเมืองนอก คนเล่นเยอะ เสียงดี ปัญหาก็ไม่มี แต่เอาล่ะคุณใช้มากี่ปี เปิดดังขนาดไหน(ในส่วนใหญ่ของการทำงานของซับ)
ลองคิดตามนะครับ โดยปกติแอมป์จะส่งกระแสมาที่ซับ คุณบอกว่าเปิด 2 เพลงแล้วมันตัด ผมฟันธงเบื้องต้นว่าลำโพงอาจมีอาการที่เรียกว่า วอยส์เบียดคือมีความผิดปกติที่ตัวลำโพงที่ใช้ไปซักเวลาหนึ่งอาจเป็น 3-5ปีบางคนโชคดีอาจไม่มีอาการนี้เลยก็ได้ ถ้าเป็นดังว่า กระแสที่ส่งจากแอมป์ไปหาลำโพงพอไปเจออาการ วอยส์เบียดหรือความผิดปกติอย่างใดอย่างหนึ่ง มันก็จะย้อนกลับไปที่แอมป์และเนื่องจากเป็นแอมป์ที่มีคุณภาพ มันก็ตัดทุก 2 เพลงอย่างที่คุณเจอ เพื่อเป็นการป้องกันความเสียหายของแอมป์
ปล.ผมเช็คให้แล้วอาการแบบนี้มีช่างมีฝีมือที่ทำได้และไม่โขกสับเรา ร้านอยู่ซอยลาดพร้าว 132 ติดถนนเลยครับ  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 03:26:51 pm »
ตกลง คาดว่า Sub น่าจะมีปัญหา ใช่ไหมครับ จะได้ หาอุปกรณ์มาเทส ก่อนส่งซ่อมครับ ผมซื้อมา 1 ปี 2 เดือนเองครับ ประกันคิดว่าน่าจะเหลือ การใช้งานก็ ผมใช้มาสัปดาห์ละ 3-4 วัน เปิดครั้งนึงก็ ประมาณ 1 ชั่วโมง ต่อ iPod อย่างเดียวเลย ส่วนระดับเสียงก็ ไม่ดังมาก เพราะเปิดในคอนโด พื้นที่เล็กๆครับผม Level ที่ ตัว Sub เอง ปรับไว้ที่ ประมาณ 60% (เกินครึ่งมานิดหน่อย) ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับความช่วยเหลือ -/\-

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 03:55:24 pm »
ถ้ามีประกัน ส่งซ่อมที่ศูนย์เลยครับ แต่ถ้าประกันหมดอยากจะลองเช็คดูให้หาลำโพงรุ่นที่ขนาดและความต้านทานเหมือนกัน จั้๊มออกมาลองดูว่า delay มันจะตัดอีกหรือเปล่า โชคดีครับ [ปลื่ม]