ผู้เขียน หัวข้อ: คู่หน้าเป็นpolk a7 คู่หลังควรเปลี่ยนจากa1เป็นa3ไหมครับ?  (อ่าน 2906 ครั้ง)

ออฟไลน์ one_2553

• LCD TV member
  • **
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ พอดีว่าตอนนี้กำลังจะได้ polk a7 มาประจำการ ระบบ5.1 ตอนนี้ใช้ a1 เป็นคู้หลังเซอราวอยู่อยากทราบว่า ถ้าจะเปลี่ยนคู่หลังเป็นa3 จะคุ่มไหมครับ หรือแค่เป็นเซอราวใช้แค่a1 ก็พอแล้วครับ

แถมนิสครับ ว่าจะหาavr rx-a 3010/3020/3030 ทั่งสามตัวนี้จะเอามาขับ polk a7 ในการดูหนัง ได้เต็บ100% ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2016, 10:05:54 am โดย one_2553 »

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
แล้วแบบนี้คุ้มมั้ยครับ คู่หน้า rf-42ll  เซอร์ราว ใช้rb-51ll (มีอยู่แล้ว)ดอกใหญ่กว่าคู่หน้า  แต่ถ้าจะเปลี่ยนคู่หลังให้เล็กลงเป็น rb-41ll ดอก 4 นิ้ว มันจะดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
เห็นด้วยกับท่านข้างบน

เป็นผมๆเปลี่ยนเป็น a3 เสียงใหญ่โตกว่าอีกนิด มีเบสเพิ่มอีกหน่อย

แต่เดิมผมใช้ a1 เป็น sur พอเปลี่ยนคู่หน้าเลยดึง a3 มาเป็น sur แทน เลยจะบอกว่ามันต่างกันเยอะครับ

ส่วน avr ขับ a7 เนี่ยได้แค่ดังหละครับ ต้องเพิ่ม power สถานเดียว

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

ท่านถามถึงลำโพง อย่างไร A3 ก็แจ่มกว่า A1 อยู่แล้วครับ

จะใช้ A1 หรือ A3 ปัญหาเดียวที่ต้องคิด คืองบประมาณ เท่านั้น
เช่นเดียวกับ RB51 RB41 กับ RF42 ซึ่งก็ไม่ได้มีข้อห้ามใดๆ แล้วแต่ท่านเลยครับ จะเอาตัวไหนเป็น sur ก็ได้
คำถามนี้คล้ายๆ กับถามว่ามี A3 อยู่แต่จะเปลี่ยนเอา A1 มาทำ sur แทน... ไหมครับ

เรื่องความคุ้มค่า ไม่คุ้มครับถ้าท่านมีของอยู่แล้ว
แต่ถ้าจะเปลี่ยนก็อยากให้ไปลองฟังลำโพงสำหรับ surround โดยเฉพาะดูก่อน น่าจะตรงจุดกว่าไหม

• **
สวัสดีครับ

ท่านถามถึงลำโพง อย่างไร A3 ก็แจ่มกว่า A1 อยู่แล้วครับ

จะใช้ A1 หรือ A3 ปัญหาเดียวที่ต้องคิด คืองบประมาณ เท่านั้น
เช่นเดียวกับ RB51 RB41 กับ RF42 ซึ่งก็ไม่ได้มีข้อห้ามใดๆ แล้วแต่ท่านเลยครับ จะเอาตัวไหนเป็น sur ก็ได้
คำถามนี้คล้ายๆ กับถามว่ามี A3 อยู่แต่จะเปลี่ยนเอา A1 มาทำ sur แทน... ไหมครับ

เรื่องความคุ้มค่า ไม่คุ้มครับถ้าท่านมีของอยู่แล้ว
แต่ถ้าจะเปลี่ยนก็อยากให้ไปลองฟังลำโพงสำหรับ surround โดยเฉพาะดูก่อน น่าจะตรงจุดกว่าไหม
แบบนี้ครับ คือว่าก่อนหน้านี้มีa5 เป็นคู่หน้า a1 เป็นคูหลัง แล้วตอนนี้ขายa5ไปและซื้อa7มา เลยคิดว่าถ้าจะขายa1 ไปแล้ว+เงิน2000-3000 ไปหาซื้อa3 มือสองมาใช้กับa7 ประมานนี้ครับ มันควรไม่ควรครับ ความเข้ากันได้ ของa7 กับ a1 a3 ตัวไหนน่าจะดีกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ snapshot

• Flat TV member
  • *
ความเห็นผมอาจะเพื้ยนๆ นะ เอาเงินจะจะอัพ a3 ไปหาพาวเวอร์ มาช่วยชับ a7 ก่อนดีกว่าไหมครับ ว่าแต่ avr ที่ใช้อยู่ มี pre-out ไหมครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ถ้าซื้อ A7 มาแล้ว 1030 ก็น่าจะได้ เพราะไปฟังที่ห้างมา เค้าใช้ 838 ขับ โดยใช้สายลำโพงคู่หน้าราคา 1 หมื่น แต่เค้าต้องต่อ Bi amp นะครับ.

...ถ้ากำลังขับไม่เหมาะสม เสียงกลางอาจจะเด่น(บางคนอาจชอบก็ได้) แต่ subwoofer ต้องกำลังต้องถึง เพื่อชดเชยความถี่ต่ำที่หายไป กล่าวคือ ทุกอย่างสามารถสร้างสมดุลของเสียงได้ แต่ต้อหาอุปกรณ์ชดเชยให้เหมาะสม(อาจเรียกว่า"บานปลาย"ก็ได้)

...ดังนั้น จึงต้องจัดลำโพง + กำลังขับให้เท่าเทียมกันครับ.

...ดูหนังอย่าลืมเน้น Center ด้วยล่ะ เสียงพูดสำคัญมาก.

...ส่วนคู่หลัง จะเป็น A1 หรือ A3 ผมว่าไม่สำคัญเท่าคู่หน้า ถ้าเป็น A1 ก็ใช่ว่าเสียงรถยนต์วิ่งจากข้างหน้าไปข้างหลัง ข้างหน้าเป็นเสียงรถยนต์ พอไปลำโพงหลังกลายเป็นเสียงมอเตอร์ไซด์ซะที่ไหน อิ อิ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2016, 11:55:04 am โดย bkav »

• **
avr ที่เล็งไว้ก็ rx-a 3010 /3020/3030 โดยเฉพาะ3030 สนใจเป็นพิเศษกว่า2ตัวแรก แต่ก็ต้องดูก่อนว่าถึงตอนนั้น จะหาของมือสองได้ในราคาเท่าไรถ้างบถึงก็จัดรุ้นที่สูงที่สุดละครับ
ส่วน Center ผมa6 อยู่ครับ

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

- เรื่องความเข้ากันได้ ไม่มีปัญหา เพราะอยู่ในรุ่นเดียวกัน แนวเสียงเดียวกัน ต่างกันที่สเกลเสียงครับ
- ถามว่าตัวไหนดีกว่ากัน อย่างไร A3 ก็แจ่มกว่า A1 ครับ
- ที่ว่าควรหรือไม่ควรนั้น ไม่ได้มีข้อห้ามแต่อย่างใด ท่านจะใช้ตัวไหนก็ได้ครับ หรือจะเอา A5 หรือ A6 มาทำ surround ยังได้เลยครับ แล้วแต่ท่านเลย

ตอนนี้ท่านมี A7 กับ A1 อยู่แล้ว แผนต่อไปคืออัพ AVR แต่ระหว่างทางอยากจะเปลี่ยน A1 เป็น A3
ผมขอออกความเห็นว่า ควรทนใช้ A1 ไปก่อน เพื่อให้แผนอัพ AVR เป็นจริงเร็วขึ้นจะเข้าท่ากว่า เพราะเสียงทุก ch จะดีขึ้นพร้อมๆ กัน
แล้วค่อยมาเปลี่ยน A1 ในภายหลัง... เป็น A6 สองตัว

ออฟไลน์ hdhtbasic

• Flat TV member
  • *
A1 A3 surr คับ a3 เบสกระทุ้งมานิสนุงคับ  [หื่น] แต่เอาจริง ๆ แยกแทบไม่ออก