ผู้เขียน หัวข้อ: งานบุญครับพี่น้องแนะนำชุดเครื่องเสียงบรรยายธรรมหน่อย  (อ่าน 1733 ครั้ง)

ออฟไลน์ gorufu69

• *
สวัสดีครับ
ที่บ้านจะซื้อชุดเครื่องเสียงถวายที่วัด เป็นห้องอบรมบรรยายธรรมขนาด กว้าง6เมตร ยาว22เมตร
ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร รบกวนพี่ๆน้องๆช่วยแนะนำหน่อยครับ งบไม่เกิน 3หมื่น นะครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้า แล้วจะอนุโมทนาบุญเผื่อ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member

...ห้องบรรยายธรรม ถ้ามีผนัง มีหน้าต่าง แน่นอนว่าจะมีเสียงก้อง เสียงแอคโค่ เปิดเสียงดังข้างหน้าชัดเจน ข้างหลังไม่ได้ยิน.

...แนะนำตั้งงบ 3 หมื่น จ้างร้านเหมาติดตั้ง(มีค่าติดตั้ง อุปกรณ์)อีกประมาณ 1 หมื่นบวกลบ ให้ทางวัดออก

...อย่าใช้ลำโพงตู้ 4 เหลี่ยมดอกเดียวที่มีขายทั่วไป เสียงออกทุ้ม ทึบ ไม่กระจ่างสดใส ฟังมั่ว เป็นต้นเหตุทำให้เกิดเสียงก้อง สะท้อน

...ลำโพงควรเป็นแบบทรงสูง 1 ตู้มี 2 - 3 ดอก/ตู้ ชนาด 3.5 -4 นิ้ว ตามร้านอะไหล่อีเลคทรอนิคส์ทั่วไปมีขาย ตู้ลำโพงอาจจ้างทำ

...ติดตั้งระยะห่างลำโพงทุกๆ  6 เมตร คือ ระยะ 6 , 12 , 18 เมตร (เท่ากับใช้ลำโพง 3 ตัว)

...ติดตั้งบนผนัง สูงประมาณ 2/3 ของความสูงของผนัง ทำมุมก้มเอียงลงมาที่จุดมุมฉากของมุมผนังห้องอีกฟากหนึ่ง

...แอมป์ขยายเสียง มีรูเสียบไมค์ หาที่มี อีควอไลเซอร์ ในตัว(เพื่อป้องกันเสียงหอน เสียงหวีด) เป็นราคาแบบประหยัด

...หรือ เพาเวอร์แอมป์+มิกเซอร์+อีควอไลเซอร์  ส่วนไมค์โครโฟน อาจใช้ไมค์ลอย(เปลืองถ่าน)แต่ก็สะดวกดี ได้ไมค์ 2 ตัว เท่าๆ กับไมค์สายลากยาว

...สรุป จัดระบบแบบนี้ เสียงจะชัดเจน ไม่มีเสียงทุ้มเกินไป แหลมเกินไป

...เสียงได้ยินด้านเดียว ถ้าอยากให้มีมิติการฟังที่ดี ก็ติดลำโพงอีกฟาก รวมทั้งห้องอบรมติด 6 ตัว (เช็คเรื่องเฟสให้ดี ถ้าไม่ตรง เสียงจะหักล้างกัน เสียงแห้ง ฟังแล้วเครียด แค่สลับสายลำโพงหลังตู้ ไล่ไปทีละคู่ครับ

...จบแล้วครับ เล่าจากประสบการณ์(จ้างช่างรับเหมา)ติดตั้งระบบเสียงอาคารหอประชุม 5 หมื่น (ยกคัทเอาท์เครื่องเสียง เสียบไมค์พูดได้เลย เพราะปรับระบบเสร็จ ได้เสียงคุณภาพสูงสุด ล๊อคกุญแจตู้เครื่องเสียง ห้ามใครไปหมุนปรับเล่น)