ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1042583 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #684 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 09:44:52 pm »
สวัสดีครับผมพึ่งมาเป็นน้องใหม่วันนี้เอง *.* พึ่งได้ทีวี Sharp มาครับLC-32LE240M
รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีผมใช้กับกล่อง True เลือกเป็นช่อง 2ดูได้ครับ
แต่ผมจะเปิดเครื่องเล่น DVD เลือกไปทุกช่องแล้ว แต่ไม่รู้ไปโดนช่องไหน มาแต่เสียงครับ ภาพไม่มา

ผมซื้อหัวของสาย เหลือง ขาว แดง แยกมาด้วย สามารถแยกได้อีก 3หัว
3หัวแรก ใส่กล่อง True ไว้ครับ
3หัวสอง ใส่สามสีของ เครื่องเล่นดีวีดี

ไม่รู้ต้องเลือกอะไรตรงไหนอีกรึเปล่าครับ
congratulation !   [หื่น] สีขาวรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 10:12:32 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ tanatan

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #685 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 10:37:13 pm »
มีเรื่อง สอบถาม เกี่ยวกับ LED TV SHARP

ผมซื้อ SHARP LC-50LE440M เมื่อวันที่  14 กุมภาพันธ์ 57

โดยอาการที่เกิดขึ้นคือ

1.ช่องต่อ  AV สายเสียงออก เพื่อต่อเข้ากับเครื่องเสียง หรือแอมป์  ต่อแล้วเสียงที่ออกเสียงค่อยมาก (ต่อกับเครื่องเสียง Panasonic) เหมือนกำลังขับไม่มี ปกติเปิด ดูดีวีดี ระดับเสียง 30 เสียงก็ดังมาก แต่ ต่อกับทีวี  ต้องเปิด  60  ถึงจะดังเท่ากัน  (ลองปรึกษาพนักงานขาย แจ้งว่าให้ต่อจากช่องต่อ แจ๊ค3.5 มิล(ช่องต่อหูฟัง) โดยการต่อแบบนี้ จะปรับระดับเสียงได้จาก รีโมท ทีวี)

2. ผมลองซื้อลำโพง Microlab 2.1 มาต่อ ผ่านช่อง  แจ๊ค 3.5 มิล โดยเปิดลำโพงไว้ที่ ความดัง ประมาณ 80% ผมนำหัวแจ๊ค 3.5 มิล ต่อกับทีวี แล้วมีเสียงฮัม ตลอดเวลา (มีเสียงออก แต่มีเสียงฮัม เวลา Mute เสียงทีวี เสียง ฮัม ที่ลำโพง ก็ยังมีอยู่)

3. ผมลองดูหนัง  และฟัง เพลง จากช่องต่อ USB ของเครื่อง ปรากฎว่า เสียงที่ต่อ ผ่านช่อง  AV มาเครืองเสียงไม่มีเสียงออกมา จะมีเสียง ดังเฉพาะ ที่ลำโพง ของ ทีวี เท่านั้น (หากลองเสียงช่อง แจ๊ค 3.5 มิล จะมีเสียงออก แต่เสียงไม่ออก ที่ช่อง AV)

สำหรับ รายการ ที่ 1 และ 2  ผมแจ้งช่าง ศูนย์ SHARP มาดู ซึ่ง ได้ทำการทดลองปรับ และสลับสาย ต่อ อยู่นาน อาการ ที่ 2 ก็ไม่หาย ยังคงมีเสียงฮัม ตลอด โดยช่างแนะนำให้ปรับ เสียงจากลำโพง 2.1 ให้ค่อย ลง และปรับ เสียงจาก รีโมท ทีวี ให้มากขึ้น หรือไม่ก็ ปรับเสียงจาก ลำโพงแทน (ความจริงแล้ว ผม วางลำโพงไว้ด้านหลังทีวี แล้วต่อช่องต่อ 3.5 มิล ไว้ และปรับ เสียงจาก รีโมท ทีวีได้ (ผมเคยต่อ แบบนี้ กับทีวี โซนี่ และพานาโซนิค ไม่มีปัญหาอะไร ไม่มีเสียงฮัม  ผมลองเอา ทีวี พานาโซนิค อีกเครื่อง มาลองต่อ และเปิด เสียง ที่ ลำโพงไว้ ประมาณ 80% เท่าเดิม และปรับ เสียง ที่รีโมท ทีวีพานาโซนิค  ปรากฎว่าไม่มี เสียงฮัม) ช่าง แนะนำให้ เปลี่ยน เครื่องใหม่ เพราะอยู่ ในช่วง 7 วัน แต่ช่างก็แจ้งว่า อาการนี้อาจจะไม่หาย (แต่แนะนำให้เปลี่ยนเครื่องก่อนเพื่อความสบายใจ)

สรุป ช่าง SHARP ทำเรื่อง ให้เพื่อใช้เป็นเอกสารเปลี่ยนเครื่อง และแจ้ง ทางร้านที่ขาย ให้นำเครื่องมาเปลี่ยนให้พรุ่งนี้ เวลา 15.00 น.

สำหรับ รายการที่ 3 ผมทดลองหลังจากช่างกลับไปแล้ว  และพรุ่งนี้ ทางร้านเอาเครือ่งมาเปลี่ยน ให้ ผมจะทำการทดสอบ อีกครั้ง  หากอาหาร ทั้ง 3 อย่างไม่หาย ผมจะสามารถ คืนสินค้า ได้หรือไม่  เพราะรู้สึก ไม่ประทับใจ กับ LED TV SHARP เลยครับ (แต่ดี นะครับที่ศูนย์อยู่ใกล้บ้าน) ผมไม่ได้ติดต่อผ่านคอลเซ็นเตอร์ แต่ติดต่อ ที่ศูนย์โดยตรง เพราะมีเบอร์โทร (สืบเนื่องจาก เอาไมโครเวฟ SHARP ไปซ่อม เหมือนกัน ซื้อมาได้ 4 เดือน แผง บอร์ดกด เสีย ต้องยกไปใให้ที่ศูนย์ ซ่อม) มาครั้งที่ ทีวี ก็มีปัญหาอีก (เหมือน ชาร์ป ลดต้นทุนมากๆ ไมโครเวฟ ไม่ได้ผลิตเอง เหมือนจ้าง OEM ผลิตให้ จากจีน) สำหรับ ทีวี ผลิตในไทย แต่เหมือน อะไหล่ ไม่มีคุณภาพหรือเปล่า

สำหรับ เรือ่งการต่อช่องต่อ แจ๊ค 3.5 มิล  และ เสียง ผ่าน AV เสียง ควรจะออก ทั้งหมด ไม่ว่าจะดูทีวีปกติ ดูไฟล์หนัง หรือฟังเพลง (ผมเข้าใจถูกไหม เพราะใช้ ยี่ห้ออื่นๆ เสียงก็ออกหมด) หรือ ชาร์ป ทำให้เสียงออกแค่ดูรายการทีวี อย่างเดียว

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
รู้สึกเหนือย จนแทบอยากทำเรื่อง ขอคืน ทีวี และเอาเงินคืนมา เพราะซื้อมาแล้ว ต่อเสียง ออกอะไรไม่ได้เลย เป็นอุปสรรคไปหมด

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #686 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 10:55:18 pm »
การต่อเสียงออกจากทีวีมีข้อจำกัดครับ อีกอย่างนึงแบรนด์นี้จะไม่ค่อยซับพอร์ตอะไรกับพวกนี้อยู่แล้ว และรุ่นนี้เป็นรุ่นประหยัดด้วย
ส่วน ช่อง 3.5 mm หรือ av out เสียงออกไปลำโพงจะเบาไม่ดังเป็นปกติครับ  ผมเคยต่อกับ sharp รุ่นเก่าของผมเสียงก็เบา เลยตัดปัญหาต่อจากเครื่องเล่นแล้วให้เสียงออกไปที่ลำโพงจบ ดังมาก
ลองทีวีตัวอื่นของท่านต่อ av out  กับ 3.5 mm แล้วดูว่าเสียงเป็นอย่างไรบ้างนะครับ
หรือลองดูว่ารุ่นนี้มีโหมดการตั้งค่าเสียงออกมั้ย ปรับไปที่เปิด
แนะนำให้ต่อเสียงออกจากเครื่องเล่นไปที่ลำโพงจะดีกว่า จริงๆแล้วการต่อเสียงออกจากทีวี ปกติเค้าจะใช้ช่อง optical out มากกว่า แต่รุ่นนี้ไม่น่าจะมี
 ส่วนมีเสียงฮัมนี่ทีวีน่าจะผิดปกติแล้วล่ะ อีกอย่างถ้าเสียงมันออกต้องออกทั้งหมดทั้งดูฟรีทีวี หนัง เพลง
ถ้าไม่สบายใจขอคืนดีกว่าครับ แต่ต้องติดต่อศูนย์ใหญ่รึเปล่า
ปล.รุ่น 440m ผลิตในไทย ผมก็สงสัยมานานแล้วว่าชาร์ปผลิตเองหรือไม่ เพราะปกติจะผลิตที่มาเลเซียทุกรุ่น
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=5016.20;wap2

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=5570.5;wap2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 11:49:28 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ bb123

• *
« ตอบกลับ #687 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 02:37:49 am »
สวัสดีครับผมพึ่งมาเป็นน้องใหม่วันนี้เอง *.* พึ่งได้ทีวี Sharp มาครับLC-32LE240M
รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีผมใช้กับกล่อง True เลือกเป็นช่อง 2ดูได้ครับ
แต่ผมจะเปิดเครื่องเล่น DVD เลือกไปทุกช่องแล้ว แต่ไม่รู้ไปโดนช่องไหน มาแต่เสียงครับ ภาพไม่มา

ผมซื้อหัวของสาย เหลือง ขาว แดง แยกมาด้วย สามารถแยกได้อีก 3หัว
3หัวแรก ใส่กล่อง True ไว้ครับ
3หัวสอง ใส่สามสีของ เครื่องเล่นดีวีดี

ไม่รู้ต้องเลือกอะไรตรงไหนอีกรึเปล่าครับ
congratulation !   [หื่น] สีขาวรึเปล่า

สีดำครับ สีขาวไม่ลดราคา แหะๆๆๆ

• *
« ตอบกลับ #688 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 09:42:55 am »
การต่อเสียงออกจากทีวีมีข้อจำกัดครับ อีกอย่างนึงแบรนด์นี้จะไม่ค่อยซับพอร์ตอะไรกับพวกนี้อยู่แล้ว และรุ่นนี้เป็นรุ่นประหยัดด้วย
ส่วน ช่อง 3.5 mm หรือ av out เสียงออกไปลำโพงจะเบาไม่ดังเป็นปกติครับ  ผมเคยต่อกับ sharp รุ่นเก่าของผมเสียงก็เบา เลยตัดปัญหาต่อจากเครื่องเล่นแล้วให้เสียงออกไปที่ลำโพงจบ ดังมาก
ลองทีวีตัวอื่นของท่านต่อ av out  กับ 3.5 mm แล้วดูว่าเสียงเป็นอย่างไรบ้างนะครับ
หรือลองดูว่ารุ่นนี้มีโหมดการตั้งค่าเสียงออกมั้ย ปรับไปที่เปิด
แนะนำให้ต่อเสียงออกจากเครื่องเล่นไปที่ลำโพงจะดีกว่า จริงๆแล้วการต่อเสียงออกจากทีวี ปกติเค้าจะใช้ช่อง optical out มากกว่า แต่รุ่นนี้ไม่น่าจะมี
 ส่วนมีเสียงฮัมนี่ทีวีน่าจะผิดปกติแล้วล่ะ อีกอย่างถ้าเสียงมันออกต้องออกทั้งหมดทั้งดูฟรีทีวี หนัง เพลง
ถ้าไม่สบายใจขอคืนดีกว่าครับ แต่ต้องติดต่อศูนย์ใหญ่รึเปล่า
ปล.รุ่น 440m ผลิตในไทย ผมก็สงสัยมานานแล้วว่าชาร์ปผลิตเองหรือไม่ เพราะปกติจะผลิตที่มาเลเซียทุกรุ่น
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=5016.20;wap2

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=5570.5;wap2

ขอบคุณมากครับ คุณ Sirota ที่ให้ข้อมูล

ผมเพิ่งรู้ว่า ยี่ห้อนี้ ไม่ซับพอท เสียงเหมือนยี่ห้อ อื่นๆ  (ผมเคยใช้แต่ โซนี่ และพานาโซนิค) ไม่เคยเจอ ปัญหา แบบนี้เลย ผม นำพานามาต่อ แบบ เดียวกับครับ ให้ช่าง Sharp ต่อให้ ปรากกฎว่า เสียง เงียบกริบ เร่งเสียง จากทีวี เพื่อให้ ลำโพง แอมป์ ที่ซ่อนไว้ด้านหลัง ก็ดังปกติ จะลด เสียงจากทีวีหมด ก็ไม่มีเสียงฮัม (ช่างชาร์ป ยอมจำนนน บอกทำเรื่องให้เปลี่ยนเครื่องใหม่) แต่ก็ยังพูดกลายๆ ว่าเครื่องใหม่ มาก็อาจจะมีอาการแบบนี้

ผมคิดว่า Sharp ทำทีวี ขนาดใหญ่ๆ เยอะมากๆ กว่ายี่ห้ออื่่นๆ  น่าจะเก่งเรื่องนี้ เห็นว่า อันดับ1 ใน ญี่ปุ่น (โฆษณา หลอกเด็ก จริงๆ) พอใช้ เข้าจริง ไม่ประทับใจเลย  เรื่องแบบนี้ น่าจะทำมาให้รองรับให้หมด ไหงไม่ทำ งง มากๆ ปกติ คนซื้อ ทีวี ใหญ่ๆ เวลาดูหนัง หรือดูทีวี ก็ย่อมจะอยากต่อเสียงเข้าเครื่องเสียง  ที่ห้อง มีชุด เครื่อง เสียง และทีวี  2 ชุด อีกห้องเป็น พานาโซนิค (Led  DVD  Bluray)ใช้มาปีกว่า ไม่เกิดปัญหาอะไร  เสียงต่อกัน ก็ออกปกติ ไม่ว่าจะต่ออกับอะไร  (จะดูหนัง ผ่าน HDD เสียงก็ออกมา ที่เครื่องเสียง ปกติ ) แต่ของชาร์ป เวลาดูหนัง ผ่าน HDD ผ่าน  USB ทำไม เสียงไม่ออก มาเครื่องเสียง ผม งง นะครับ (ผิดหวังกะชาร์ป จริงๆ)

วันนี้ หากนำมาเปลี่ยนเครื่อง หากอาการไม่หาย คงจะขอคืนเงินนะครับ  (ไม่รู้จะทำได้ไหม) ปวดหัวกะ Sharp ลดต้นทุนเยอะเกิน จนเหมือนเอาเปรียบลูกค้า มากๆ
 (ทีบ้าน มีแอร์ ชาร์ป 18,000 BTU (ไม่ค่อยได้เปิด ติดไว้เฉยๆ เพราะเปิดแล้วเสียค่าไฟหูตูบเลย) ตู้เย็นชาร์ป 15 คิว (ใช้ทุกวัน เพราะต้องเสียบปลั๊กทิ้งไว้ ไมโครเวฟ แบบดิจิตอล (ใช้ได้ 4 เดือนเสีย เศร้า ตอนยกไปซ่อม ลำบากมาก เหงื่อตก) เครื่องฟอกอากาศ Plasma Cluster (บ้า แบรนด์ ญี่ปุ่น)

ขอบ่นหน่อยนะครับ
หากเป็นการรบกวนขอโทษด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #689 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 10:11:20 am »
ชาร์ปจะไม่เน้นพวกเรื่องลูกเล่นหรืออะไรพวกนี้อยู่แล้วครับ (ช่องต่อ usb sharp ไม่ซับพอร์ตเสียง dts ครับ ซับพอร์ตแค่เสียง  dolby 2.0  ผมเคยต่อเล่นฟังได้แต่เสียงไทย
ส่วนเรื่อง usb ซับพอร์ต hdd เป็นข้อจำกัดของทีวีทุกแบรนด์ครับ ถ้าทีวีแบรนด์เกาหลีจะทำได้ดีกว่าแบรนด์ญี่ปุ่นเยอะ ทีวีแบรนด์ญี่ปุ่น toshiba รองรับไฟล์ภาพและเสียงดีที่สุด รองมาก็ sharp (แต่ไม่รองรับไฟล์เสียง dts ) ส่วน panasonic กับ sony รุ่นประหยัด ไม่รองรับ ext hdd ด้วยซ้ำ หรือรุ่นสูงรองรับได้แต่ก็แย่ที่สุด

ส่วนตัวผมใช้ชาร์ปมาสามเครื่อง (led 2 เครื่อง lcd 1 เครื่อง ตัวนี้คุณพ่อซื้อ ขายต่อไปนานแล้ว ตอนนั้น 32 นิ้ว 4 หมื่นกว่าแน่ะ)  ถ้าถามเรื่องคุณภาพของภาพและคุณภาพของแบรนด์ ผมว่าชาร์ปเป็นแบรนด์ที่ให้คุณภาพดีที่สุดแบรนด์นึงนะครับ ใช้มาไม่เคยมีปัญหาอะไร

ถ้าใครคิดจะเล่นชาร์ป ถ้าจะเน้นเรื่องฟังก์ชั่น ลูกเล่น สมาร์ททีวี หรืออะไรที่ไม่เกี่ยวกับภาพ  แนะนำให้ตัดแบรนด์นี้ไปก่อนได้เลย

แต่ก็เห็นใจท่าน tanatan ครับ ซื้อทีวีมาทั้งทีก็ต้องการฟังก์ชั่นครบๆซับพอร์ตดีๆหน่อย แต่ไม่ตอบสนองความต้องการเราซะงั้น แถมต้องปวดหัวกับเสียงแปลกๆอีก ส่วนเรื่องเสียงออก ผมไม่รู่เหมือนกันว่าแบรนด์อื่นทำได้ไหม เพราะเคยลองทั้ง sharp แล้วก็เหมือนกับท่าน tanatan แต่ไม่มีเสียงฮัมนะครับ แต่ toshiba lg ที่มีอยู่ยังไม่เคยลอง

แต่ sharp เค้าก็ no.1 in japan จริงๆครับ เค้าไม่ได้โม้หรอก  อีกอย่างสินค้าเค้ามีหลายไลน์ผลิตที่ญี่ปุ่นเค้าก็จะผลิตรุ่นเฉพาะของเค้าใช้เอง ผมเคยถามเพื่อนที่ไปเรียนญี่ปุ่น เค้าบอกว่า ถ้าถามคนญี่ปุ่นว่าทีวีในใจเค้าอันดับหนึ่งคือแบรนด์ไหน คนญี่ปุ่นส่วนใหญ่เค้าจะบอกว่า sharp ดีที่สุดครับ สินค้าขายที่อื่นก็จะเป็นอีกไลน์นึง แต่ถ้ารุ่นสูงๆหน่อย มาตราฐานการผลิตเค้าก็จะเคี่ยวหน่อย เพราะจอภาพชาร์ปที่ใช้กับรุ่นกลางสูง ซีรีย์ 6 ขึ้นไป จะผลิตจากญี่ปุ่นเท่านั้น แล้วไปประกอบที่ไหนก็ว่ากันอีกที แต่ไม่ใช่ว่ารุ่นที่ขายเมืองนอกแล้วทีวีชาร์ปทุกตัวที่ขายเมืองนอก QC ห่วยกว่าที่ญี่ปุ่นนะครับ

อีกอย่างทีวี sharp รุ่นนี้ผมก็ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ อย่างที่บอกว่าปกติเค้าผลิตที่มาเลเซีย แต่รุ่นนี้ผลิตในไทย สงสัยอยู่ว่าจ้างแบรนด์จีนผลิตรึเปล่า ถ้าใครสอบถามผมว่าทีวีรุ่นประหยัดรุ่นไหนน่าใช้ ดูได้เลยว่าผมจะไม่เชียร์รุ่น le440m  เลย
จะแบรนด์ดีแค่ไหน แต่พอมาลงเล่นรุ่นประหยัดก็ตัดโน่นตัดนี่ลดต้นทุน QC ไม่ดีเหมือนเดิม คุณภาพแบรนด์ที่สร้างชื่อมา ก็อาจเสียชื่อได้ แต่จะบอกว่าทีวีรุ่นประหยัดทุกแบรนด์สมัยนี้ คุณภาพก็พอๆกัน อ่ะครับ ตัดโน่นตัดนี่ ลดต้นทุนกันเยอะ  หลายๆแบรนด์ คนมักจะบ่นเรื่องปัญหาการเสียของทีวีรุ่นประหยัดอยู่ประจำ

ถ้าจะซื้อใหม่ไม่ว่าแบรนด์ไหน แนะนำรุ่นกลางขึ้นไปหน่อยครับ หรืออาจต้องลองดูเลยว่าทีวีรุ่นนั้น ตรงกับความต้องการเรารึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 11:24:25 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #690 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 12:18:41 pm »
ชาร์ปจะไม่เน้นพวกเรื่องลูกเล่นหรืออะไรพวกนี้อยู่แล้วครับ (ช่องต่อ usb sharp ไม่ซับพอร์ตเสียง dts ครับ ซับพอร์ตแค่เสียง  dolby 2.0  ผมเคยต่อเล่นฟังได้แต่เสียงไทย
ส่วนเรื่อง usb ซับพอร์ต hdd เป็นข้อจำกัดของทีวีทุกแบรนด์ครับ ถ้าทีวีแบรนด์เกาหลีจะทำได้ดีกว่าแบรนด์ญี่ปุ่นเยอะ ทีวีแบรนด์ญี่ปุ่น toshiba รองรับไฟล์ภาพและเสียงดีที่สุด รองมาก็ sharp (แต่ไม่รองรับไฟล์เสียง dts ) ส่วน panasonic กับ sony รุ่นประหยัด ไม่รองรับ ext hdd ด้วยซ้ำ หรือรุ่นสูงรองรับได้แต่ก็แย่ที่สุด

ส่วนตัวผมใช้ชาร์ปมาสามเครื่อง (led 2 เครื่อง lcd 1 เครื่อง ตัวนี้คุณพ่อซื้อ ขายต่อไปนานแล้ว ตอนนั้น 32 นิ้ว 4 หมื่นกว่าแน่ะ)  ถ้าถามเรื่องคุณภาพของภาพและคุณภาพของแบรนด์ ผมว่าชาร์ปเป็นแบรนด์ที่ให้คุณภาพดีที่สุดแบรนด์นึงนะครับ ใช้มาไม่เคยมีปัญหาอะไร

ถ้าใครคิดจะเล่นชาร์ป ถ้าจะเน้นเรื่องฟังก์ชั่น ลูกเล่น สมาร์ททีวี หรืออะไรที่ไม่เกี่ยวกับภาพ  แนะนำให้ตัดแบรนด์นี้ไปก่อนได้เลย

แต่ก็เห็นใจท่าน tanatan ครับ ซื้อทีวีมาทั้งทีก็ต้องการฟังก์ชั่นครบๆซับพอร์ตดีๆหน่อย แต่ไม่ตอบสนองความต้องการเราซะงั้น แถมต้องปวดหัวกับเสียงแปลกๆอีก ส่วนเรื่องเสียงออก ผมไม่รู่เหมือนกันว่าแบรนด์อื่นทำได้ไหม เพราะเคยลองทั้ง sharp แล้วก็เหมือนกับท่าน tanatan แต่ไม่มีเสียงฮัมนะครับ แต่ toshiba lg ที่มีอยู่ยังไม่เคยลอง

แต่ sharp เค้าก็ no.1 in japan จริงๆครับ เค้าไม่ได้โม้หรอก  อีกอย่างสินค้าเค้ามีหลายไลน์ผลิตที่ญี่ปุ่นเค้าก็จะผลิตรุ่นเฉพาะของเค้าใช้เอง ผมเคยถามเพื่อนที่ไปเรียนญี่ปุ่น เค้าบอกว่า ถ้าถามคนญี่ปุ่นว่าทีวีในใจเค้าอันดับหนึ่งคือแบรนด์ไหน คนญี่ปุ่นส่วนใหญ่เค้าจะบอกว่า sharp ดีที่สุดครับ สินค้าขายที่อื่นก็จะเป็นอีกไลน์นึง แต่ถ้ารุ่นสูงๆหน่อย มาตราฐานการผลิตเค้าก็จะเคี่ยวหน่อย เพราะจอภาพชาร์ปที่ใช้กับรุ่นกลางสูง ซีรีย์ 6 ขึ้นไป จะผลิตจากญี่ปุ่นเท่านั้น แล้วไปประกอบที่ไหนก็ว่ากันอีกที แต่ไม่ใช่ว่ารุ่นที่ขายเมืองนอกแล้วทีวีชาร์ปทุกตัวที่ขายเมืองนอก QC ห่วยกว่าที่ญี่ปุ่นนะครับ

อีกอย่างทีวี sharp รุ่นนี้ผมก็ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ อย่างที่บอกว่าปกติเค้าผลิตที่มาเลเซีย แต่รุ่นนี้ผลิตในไทย สงสัยอยู่ว่าจ้างแบรนด์จีนผลิตรึเปล่า ถ้าใครสอบถามผมว่าทีวีรุ่นประหยัดรุ่นไหนน่าใช้ ดูได้เลยว่าผมจะไม่เชียร์รุ่น le440m  เลย
จะแบรนด์ดีแค่ไหน แต่พอมาลงเล่นรุ่นประหยัดก็ตัดโน่นตัดนี่ลดต้นทุน QC ไม่ดีเหมือนเดิม คุณภาพแบรนด์ที่สร้างชื่อมา ก็อาจเสียชื่อได้ แต่จะบอกว่าทีวีรุ่นประหยัดทุกแบรนด์สมัยนี้ คุณภาพก็พอๆกัน อ่ะครับ ตัดโน่นตัดนี่ ลดต้นทุนกันเยอะ  หลายๆแบรนด์ คนมักจะบ่นเรื่องปัญหาการเสียของทีวีรุ่นประหยัดอยู่ประจำ

ถ้าจะซื้อใหม่ไม่ว่าแบรนด์ไหน แนะนำรุ่นกลางขึ้นไปหน่อยครับ หรืออาจต้องลองดูเลยว่าทีวีรุ่นนั้น ตรงกับความต้องการเรารึเปล่า

ขอขอบคุณ คุณ Sirota มากๆ ครับ ให้ข้อมูล กระจ่าง มากเลยครับ

ผมซื้อเพราะอยากได้แค่จอใหญ่ๆ อย่างเดียว โดยไม่ศึกษา ถึง ออฟชั่นอืนๆ ผมศึกษาแค่ ความคมชัด ว่าตัวนี้ แค่ 60Hz ไม่ใช่ 100 Hz  แต่ไม่ได้ ติดใจ เรื่องภาพไม่ชัด นะครับ เพราะรุ้ว่าความคมชัดของภาพ ขึ้นอยู่ที่ ราคา (จริงๆ มี 3D พานาโซนิค 47" อยู่ครับ)  จึงคิดว่าเครื่องนี้ ตั้งที่ห้องรับแขก ไม่ได้ดูอะไรมากมาย ส่วนใหญ่ ก็ดู ที่ห้องนอน ไม่ได้ซีเรียส เรื่องความคมชัดของภาพ ว่าภาพไม่คมชัด เท่า รุ่นกลาง แต่ คิดว่า ช่องเสียบเสียง น่าจะเป็นอุปกรณ์ มาตรฐาน ที่สามารถต่อเข้ากับเครื่องเสียง หรือเสียบหูฟัง ได้นะครับ เหมือน LCD SONY รุ่นเก่าๆ ตอนก่อน  เมื่อ 3-4 ปี ที่แล้ว ผมว่า เขาก็สร้าง มารองรับ เป็นอุปกรณ์พื้นฐานหมด

สงสัยต้องทำใจ รอ เขามาเปลี่ยนเครื่องใหม่ ว่าจะมีอาการเดิมอีกไหม หากมีอาการเดิม ก็ต้องยอมจำนน  หรือไม่ก็ ร้องเรียน กับชาร์ป เพื่อ ทำเรื่องคืนเงิน แต่ก็คงต้องเหนือยหน่อย (เฮ่อๆๆๆ)  ครั้งหน้า จะซื้ออะไร ต้องศึกษาดีๆ กว่านี้แล้ว ได้ไม่ต้องปวดหัว

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #691 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 10:43:47 pm »
ขอคำแนะนำครับ
1.le835m กับ le840x ต่างกันอย่างไรครับ
2.ทั้งสองรุ่นนี้ ถ้าเทียบ 2d กับ w954 เป็นอย่างไรบ้างครับ
ปอลอ เช็คราคา(หน้าเวป)52le840x ราคายังแรงอยู่เลยครับ
ท่าน sirota ไปสอยมาจากไหนครับ
(ผบ.ที่บ้านบอกว่าถ้าจะซื้อก็อยากให้ซื้อดีๆไปเลย ดีกว่าซื้อแล้วมานั่งเครียดทีหลัง)
ผมเน้น 2d ครับ จึงหาข้อมูลเยอะหน่อย รบกวนท่าน sirota หลายกระทู้เหมือนกันครับ
ป.ล.2. ตอนนี้ผมดูไว้ 3 ตัวครับ  55w954a ,55et60t, 52le840x(ราคาแรงมาก) [รัก]

« ตอบกลับ #692 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 11:31:11 pm »
ขอคำแนะนำครับ
1.le835m กับ le840x ต่างกันอย่างไรครับ
2.ทั้งสองรุ่นนี้ ถ้าเทียบ 2d กับ w954 เป็นอย่างไรบ้างครับ
ปอลอ เช็คราคา(หน้าเวป)52le840x ราคายังแรงอยู่เลยครับ
ท่าน sirota ไปสอยมาจากไหนครับ
(ผบ.ที่บ้านบอกว่าถ้าจะซื้อก็อยากให้ซื้อดีๆไปเลย ดีกว่าซื้อแล้วมานั่งเครียดทีหลัง)
ผมเน้น 2d ครับ จึงหาข้อมูลเยอะหน่อย รบกวนท่าน sirota หลายกระทู้เหมือนกันครับ
ป.ล.2. ตอนนี้ผมดูไว้ 3 ตัวครับ  55w954a ,55et60t, 52le840x(ราคาแรงมาก) [รัก]
1. ต่างกันที่พาแนล แนวภาพ และชิฟประมวลผลครับ
le835m เป็นจอ glossy สีอิ่มสดสว่าง (จอคล้ายๆกับ samsung กับ sony รุ่นท็อปล่ะครับ แต่จะเพิ่มจุดพิกเซลสีเหลืองเข้ามา ทำให้ 1 พิกเซลมี 4 แม่สี แต่ข้อเสียคือจอสะท้อนมากพอสมควร
le840x เป็นจอด้าน matte panel สีจะไม่อิ่มเท่า le835m (แต่เล็กน้อย) อาจเป็นที่จอด้านด้วยมั้ง แต่จะไล่สีสันได้เป็นธรรมชาติกว่า สีผิวคนสมจริงกว่า รายละเอียดภาพเยี่ยม จอไม่สะท้อน ข้อเสีย คือสีสันอาจดูไม่สดใสดึงดูดเหมือนรุ่น le835m หรือเจ้าอื่น มีดำจมเล็กน้อย

2.ทั้งสองรุ่นจริงๆแล้วเป็นรุ่นสูงของ sharp ถ้าเทียบกับ w954a แล้ว ผมคงตอบไม่ได้ว่าอะไรดีกว่ากันนะครับ แต่ถ้าดูตามรีวิวการให้คะแนนหลายๆสำนักแล้ว w954a ดีกว่า อีกอย่างทั้งสเปคลูกเล่นก็ดีกว่า sharp พอสมควร
อีกอย่างแนวภาพ 2 แบรนด์นี้คนละแนวกันเลยครับ อยู่ที่ผู้ใช้ว่าชอบแนวภาพแบบไหนมากกว่ากัน

สรุป
1.อยู่ที่ว่าเจ้าของชอบแนวภาพแบบไหน
2.ถ้าเทียบสเปค ความคุ้มค่าแล้ว w954a ดีกว่า น่าสนกว่า
3.ถ้าถามผมว่า sharp สองรุ่นนี้ดีไหม ผมใช้อยู่ก็ตอบว่าดีล่ะครับ ผมชอบแนวภาพของ sharp ที่ไม่สว่างจนเกินไป สีอิ่มสดแต่เป็นธรรมชาติ ดูสบายตา ภาพเคลื่อนไหว sharp ก็ทำได้ดีมาก อีกอย่างส่วนตัวใช้มาอย่างน้อย 2 ตัวก็เห็นว่าคุณภาพก็ดีมากเช่นกัน
4. 52le840x ถ้าดูตาม [^_^] แล้ว ผมว่าแรงไปครับ เพราะถ้าเทียบกับ w954a ต่อให้ราคาพอกัน w954a ก็น่าสนกว่า ถ้าได้ราคาสัก 5 หมื่น หรือต่ำกว่านี้ ถึงจะน่าเล่นหน่อย
 ส่วน le835m ของหายากมาก ลองโทรไปสอบถามร้าน เอวี แวลู ที่มาบุญครองดูว่าของยังมีมั้ย ส่วนราคานี่ก็ควรจะต้องเท่ากันหรือต่ำกว่ารุ่นใหม่

คือพูดง่ายๆ ซื้อ sharp นี่ต้องใจ?จริงๆครับ
แต่ไม่ใช่ว่า sharp ไม่ดี สู้เจ้าอื่นไม่ได้นะครับ จริงๆทีวีระดับนี้มันก็ไม่ได้ต่างกันมากหรอกครับ มีหลายๆอย่างที่ผมมองว่าทำได้ดีกว่า เช่น
1. จอพาแนล lcd panel made in japan ใครว่ายังไงไม่รู้ ผมรู้แต่ได้รู้ว่าจอผลิตที่ญี่ปุ่นก็น่าจะเชื่อถือได้ระดับนึงแล้ว
2. จอไม่สะท้อนครับ ในขณะที่ทีวีหลายๆแบรนด์จอสะท้อนกระจาย แต่รุ่น le840x จอสะท้อนน้อยมากแทบจะไม่สะท้อนเลย และมุมมองดีกว่า w954a ด้วย แต่ไม่มาก
3. สีสันอิ่ม ดูสบายตา เป็นธรรมชาติกว่าหลายๆเจ้า บางคนบ่นว่า จอ triluminos มีปัญหาเรื่องสีผิวคนติดชมพู ติดแดง แต่ sharp le840x  ทำได้ดีกว่า ส่วนเรื่องสี แน่นอน จอ triluminos ช่วงกว้างสีน่าจะดีกว่า แต่ถ้าปิดฟังก์ชั่นขั้นสูงต่างๆ หรือปรับโหมดภาพยนตร์ ผมว่าไม่ต่างกันมาก
3. ภาพเคลื่อนไหว sharp ดูไม่หลอกตา แทรกเฟรมได้ค่อนข้างแม่นกว่าหลายๆเจ้า แนะนำว่าอย่าไปดูสเปคภาพตามโบชัวร์หรือตามโฆษณามาก เพราะบางทีสเปคเทพๆมันสู้สเปคบ้านๆอย่าง sharp ไม่ได้เหมือนกัน
4.ชิฟประมวลผล ฮาร์ดแวร์ดีมาก sharp ไม่ได้โฆษณาพวกนี้ แต่ถ้าใช้จริง จะรู้เอง ว่ามันทำงานได้ดีมาก
ข้อเสีย sharp le840x - ดีไซน์ ราคาสูง ไม่มีกล่องดิจิตอลทีวี สมาร์ททีวีแย่มาก
ส่วน et60t เป็นทีวีรุ่นกลางสูงยังสู้ w954a le840x ไม่ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 12:07:49 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #693 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 11:44:08 pm »
ถึง คุณ Sirota ครับ

รบกวน สอบถามเรื่อง TV Toshiba หน่อยครับ พอดี ผมสรุป เรื่อง LED Sharp ได้แล้วครับ ทางร้าน รับคืนสินค้า เพราะสิ้นค้าตัวใหม่ ที่เอามาเปลี่ยน ก็มีอาการเดิม เหมือนเครือ่งเก่า ที่มีปัญหา ทางร้าน เลยเอาเครือ่งกลับไปทั้ง 2 เครือ่ง และทำเรื่องคืนเงิน เข้าบัตรเครดิตให้  ใจจริง อยากได้  Panasonic 50et60t แต่ คิดว่าราคายังสูงไปหน่อย  พอดีเห็น ท่านหนึ่งขาย Toshiba รุ่นนี้ครับ ไม่ทราบว่าคุณสมบัติโอเคไหมครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=74052.0

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #694 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 11:58:01 pm »
ถึง คุณ Sirota ครับ

รบกวน สอบถามเรื่อง TV Toshiba หน่อยครับ พอดี ผมสรุป เรื่อง LED Sharp ได้แล้วครับ ทางร้าน รับคืนสินค้า เพราะสิ้นค้าตัวใหม่ ที่เอามาเปลี่ยน ก็มีอาการเดิม เหมือนเครือ่งเก่า ที่มีปัญหา ทางร้าน เลยเอาเครือ่งกลับไปทั้ง 2 เครือ่ง และทำเรื่องคืนเงิน เข้าบัตรเครดิตให้  ใจจริง อยากได้  Panasonic 50et60t แต่ คิดว่าราคายังสูงไปหน่อย  พอดีเห็น ท่านหนึ่งขาย Toshiba รุ่นนี้ครับ ไม่ทราบว่าคุณสมบัติโอเคไหมครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=74052.0

ขอบคุณครับ
ตัวนี้ก็เป็น led รุ่นประหยัดครับ ภาพสวย สีสันอิ่ม ไล่สีได้นุ่มนวลเป็นธรรมชาติ รายละเอียดภาพดี ภาพดีกว่า le440m พอสมควร  และจะมี andriod tv มาให้ด้วย อีกอย่างเค้าซื้อประกันเพิ่มมาเป็น 3 ปี ด้วย น่าสนใจดีครับ อีกอย่างช่องต่อ usb toshiba รองรับไฟล์ได้เยอะด้วย ข้อเสียคือ ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ ภาพดูไม่ลื่นไหล มีกระตุกบ้าง
แต่ถ้าเรื่องเสียงออกนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ ลองสอบถามหรือลองเล่นดูก่อนนะครับว่าทำได้มั้ย

แต่ถ้าไม่เกี่ยงแบรนด์เกาหลี เพิ่มงบได้แนะนำ 2 ตัวนี้นะครับ เป็นรุ่นกลาง ภาพดีกว่า สเปคดีกว่า รองรับอะไรได้ดีกว่าแบรน์ญี่ปุ่นเยอะ ราคาคุ้มค่าด้วย

http://m.[^_^].com/s/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2/SAMSUNG-UA-50F6400

http://m.[^_^].com/p/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2/LG-LED-3D-TV-50-%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99-50LA623T/2907028
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 12:09:44 am โดย sirota »

« ตอบกลับ #695 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 09:46:41 am »
ขอบคุณท่าน sirota ครับ กระจ่างมาก
รีวิวของท่านผมเคยอ่านครับ ภาพสวยมาก (แม้จะถ่ายจากมือถือ)
อีกกระทู้ ของท่าน abakabaka ถ้าจำไม่ผิด เซลล์บอกราคาผิดต้องชดใช้ส่วนต่างไปนี่เเหละ ก็เลยได้ของดีราคาผิดซะงั้น..5555
ผมเคยไปดูระหว่าง le840 กับ w954 ส่วนตัวผมว่าภาพของ le840 สีอิ่มกว่าโซนี่ด้วยซ้ำ สบายตากว่า [ช็อค]

« ตอบกลับ #696 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 09:30:44 pm »
ขอบคุณท่าน sirota ครับ กระจ่างมาก
รีวิวของท่านผมเคยอ่านครับ ภาพสวยมาก (แม้จะถ่ายจากมือถือ)
อีกกระทู้ ของท่าน abakabaka ถ้าจำไม่ผิด เซลล์บอกราคาผิดต้องชดใช้ส่วนต่างไปนี่เเหละ ก็เลยได้ของดีราคาผิดซะงั้น..5555
ผมเคยไปดูระหว่าง le840 กับ w954 ส่วนตัวผมว่าภาพของ le840 สีอิ่มกว่าโซนี่ด้วยซ้ำ สบายตากว่า [ช็อค]
Sharp สีอิ่มเนียนกว่า แต่ sony สีสันจะสดสว่างกว่าครับ ภาพคนละแนว
555 แปลว่าท่านติดตามกระทู้ผมอยู่ตลอด มีแฟนๆติดตามด้วย
ปล.วันนี้ไปดู le835m กับ le840 ขอบอกว่า ภาพกินกันไม่ลง เลยครับ ใครสนใจ le840,940x บอกได้เลยว่าใครจัดไปไม่ผิดหวังแน่นอน

« ตอบกลับ #697 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 10:00:35 pm »
Sharp สีอิ่มเนียนกว่า แต่ sony สีสันจะสดสว่างกว่าครับ ภาพคนละแนว
555 แปลว่าท่านติดตามกระทู้ผมอยู่ตลอด มีแฟนๆติดตามด้วย
ปล.วันนี้ไปดู le835m กับ le840 ขอบอกว่า ภาพกินกันไม่ลง เลยครับ ใครสนใจ le840,940x บอกได้เลยว่าใครจัดไปไม่ผิดหวังแน่นอน
[yes]ถ้าเวปนี้ยังอยู่ยงคงกระพัน ผมก็คงเข้ามาอ่านกระทู้ของท่านอยู่บ่อยครั้งล่ะครับ....555
ว่าแต่ 46le840x ที่ร้านใหญ่ในศรีราชา ราคาแรงมั่กๆครับขอบอก (บ้านอยู่พัทยา....55) 5x,xxx ราคาเปิดตัวเลยล่ะมั้ง [แทง]

ออฟไลน์ oldea

• *
« ตอบกลับ #698 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 10:36:00 pm »
ผมจะหาเวลาถ่ายรูปมาลงให้ดูครับ ผมได้มาในราคาหลังหักส่วนลดและ cash back แล้ว 64,000 ครับ

รบกวนขอชื่อร้านได้ใหมครับ พอดีกำลังสนใจรุ่นนี้ครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #699 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 10:41:36 pm »
ร้านในกรุงเทพ ตาม [^_^] หลายร้าน39900 บาท มีคนซื้อจากแสงชัย 3 หมื่นกลางๆ ที่ห้างเดอะมอลล์ 37900 บาท แต่ของหมดแล้ว จริงๆ 52 นิ้ว ถ้าใช้โปรบัตรร่วมรายการน่าจะราวๆ 5 หมื่นต้นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 10:52:05 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ dekslum

• *
« ตอบกลับ #700 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 11:56:19 am »
พี่ถ้าซื้อ 835m ตอนนี้มันจะเก่าไปปะครับ คือไม่เคยศึกษาsharpเลย ตอนนี้ดู et60t อยู่ แต่เห็นpowerbuyมันลดอยู่น่าสนใจดีอะครับ  [ร้องไห้] [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #701 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 06:57:11 pm »
พี่ถ้าซื้อ 835m ตอนนี้มันจะเก่าไปปะครับ คือไม่เคยศึกษาsharpเลย ตอนนี้ดู et60t อยู่ แต่เห็นpowerbuyมันลดอยู่น่าสนใจดีอะครับ  [ร้องไห้] [ร้องไห้]
ถ้าเรื่องภาพไม่เก่าครับ ยังดีอยู่ ภาพก็พอๆกับรุ่นท็อปของแต่ละยี่ห้อ ต่างกันที่แนววภาพ แต่ลูกเล่นน้อยมาก โดยเฉพาะสมาร์ททีวีครับ แต่ของแทบไม่มีแล้ว ที่รู้ มีที่ร้าน เอวี แวลู มาบุญครองและ ร้านแถวคลองหลอดยังมีอยู่ แต่ราคาใช้ได้เหมือนกัน ต้องโทรถามก่อนนะครับ เผื่อของหมด
ถ้าเป็นไปได้ le840x ก็ให้ภาพไม่แพ้กัน ลูกเล่นดีกว่าเล็กน้อย (แต่ของก็เริ่มหายาก) ไปดูตัวจริงก่อนนะครับ ถ้าจัดมาไม่ผิดหวังแน่นอนทั้งสองรุ่นที่บอก
ถ้าเทียบ et60t แล้ว le835m le840x ภาพดีกว่าสองเท่าตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 07:17:01 pm โดย sirota »