ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1042615 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #738 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 12:16:14 pm »
ไม่พลาดหรอกครับ ณ ตอนนี้ประเทศไทยเริ่มเข้าสู่ระบบดิจิตอลทีวีแล้วครับ ภายในอีกไม่กี่ปี จอตู้จะต้องไปทิ้งขยะหรือทำตู้ปลาแล้วครับ ถ้าทำตามที่ผมแนะนำคือซื้อกล่องดิจิตอลได้จะแจ่มครับ

ออฟไลน์ yaimai

• *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #739 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 12:52:39 pm »
ไม่พลาดหรอกครับ ณ ตอนนี้ประเทศไทยเริ่มเข้าสู่ระบบดิจิตอลทีวีแล้วครับ ภายในอีกไม่กี่ปี จอตู้จะต้องไปทิ้งขยะหรือทำตู้ปลาแล้วครับ ถ้าทำตามที่ผมแนะนำคือซื้อกล่องดิจิตอลได้จะแจ่มครับ

เซลล์เค้าบอกว่า ที่มันรองรับระบบทีวีดิจิตอลนะค่ะ เลยไม่แน่ใจว่าโดนหลอกอีกหรือปล่าว  [ไม่พูด]

« ตอบกลับ #740 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 02:02:08 pm »

เซลล์เค้าบอกว่า ที่มันรองรับระบบทีวีดิจิตอลนะค่ะ เลยไม่แน่ใจว่าโดนหลอกอีกหรือปล่าว  [ไม่พูด]
มันเป็นวาทะกรรมของเซลล์ครับ คำว่าทีวีตัวนี้รองรับระบบดิจิตอลทีวีหมายความว่าทีวีตัวนี้ รองรับระบบดิจิตอล โดยต่อผ่านกล่องดิจิตอลทีวี (ซึ่งความเป็นจริง led tv ทุกตัวมันรองรับหมดล่ะครับ)
ส่วนทีวีที่มีกล่องดิจิตอลจูนเนอร์มนตัว สังเกตสติิ๊กเกอร์ที่ติดหน้าเครื่องจะบอกเลยว่าทีวีตัวนี้มีกล่องดิจิตอลทีวี dvb t2 ในตัว หรือดูด้านหลังจะมีตราครุฑ และมีคำว่า ได้รับอนุญาตจาก กสทช. อยู่ด้านหลังเครื่อง
แต่ผมว่าไม่ต้องซีเรียสหรอกครับ ว่ามีกล่องหรือไม่มีกล่อง เพราะมีหลายทางเลือกที่เคยบอก อีกอย่างทีวีที่มีกล่องดิจิตอลในตัว ราคาจะแพงกว่าทีวีที่ไม่มีกล่อง 2-3พันบาทอยู่แล้วครับ คำนวณ ถ้าซื้อกล่องมาเพิ่ม บวกค่าทีวีก็พอๆกันหรือทีวีที่มีกล่องในตัวอาจแพงกว่าด้วยซ้ำ

ข้อเสียคือช่องต่อ hdmi จะถูกใช้ไป 1 ช่องจากการต่อกล่องฯแค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 02:05:47 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ soonv2

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #741 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 03:45:09 pm »
เป็นอีกแล้วเลยแจ้งซ่อมไปแล้วเรียบร้อย ทางsharpบอกช่างจะนัดวันแล้วเข้ามาดูภายใน1-2วันนี้ครับ  แต่รู้สึกผิดหวังกับคุณภาพของๆราคาค่อนแสน ไม่น่าจะมีอายุการใช้งานสั้นขนาดนี้เลยครับ
ช่างsharpเข้ามาดูและเปลี่ยนบอร์ดให้ใหม่เรียบร้อยแล้วครับ ใช้ได้ปกติเหมือนเดิมแล้วยังรับประกันต่ออีกสามเดือน  ประทับใจการบริการของทางsharpครับช่างที่มามีใจที่จะบริการลูกค้าดีมากครับ สุภาพเรียบร้อยมากๆครับ  อธิบายข้อสงสัยที่เราถามไปได้กระจ่างดีครับ  ต่อไปก็ได้แต่ภาวนาให้ใช้ต่อไปได้อีกหลายๆปีครับ

« ตอบกลับ #742 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 10:26:03 pm »
เป็นอีกแล้วเลยแจ้งซ่อมไปแล้วเรียบร้อย ทางsharpบอกช่างจะนัดวันแล้วเข้ามาดูภายใน1-2วันนี้ครับ  แต่รู้สึกผิดหวังกับคุณภาพของๆราคาค่อนแสน ไม่น่าจะมีอายุการใช้งานสั้นขนาดนี้เลยครับ
ช่างsharpเข้ามาดูและเปลี่ยนบอร์ดให้ใหม่เรียบร้อยแล้วครับ ใช้ได้ปกติเหมือนเดิมแล้วยังรับประกันต่ออีกสามเดือน  ประทับใจการบริการของทางsharpครับช่างที่มามีใจที่จะบริการลูกค้าดีมากครับ สุภาพเรียบร้อยมากๆครับ  อธิบายข้อสงสัยที่เราถามไปได้กระจ่างดีครับ  ต่อไปก็ได้แต่ภาวนาให้ใช้ต่อไปได้อีกหลายๆปีครับ
ก็แสดงความยินดีเล็กๆครับ ถึงจะไม่น่ายินดีเรื่องแบบนี้ก็ตาม ก็คิดบวกซะว่ายังโชคดีที่อยู่ในประกันแล้วกันครับ  [เท่ห์]

คือจะบอกว่าทีวีชาร์ปก็มีคนโพสต์เรื่องเสียบ้างนะครับ แต่รุ่นสูงๆ ตั้งแต่ผมอยู่ในเวปนี้มาเกือบสี่ปี ยังแทบไม่มีใครโพสต์เรื่องเสียเลย (แต่จริงๆมันคงมีเสียบ้างล่ะครับ แต่ผู้ใช้คนนั้นอาจไม่ได้เล่นเวปนี้) และผมยอมรับว่าเรื่องการบริการของชาร์ป ผมก็ยังไม่ทราบเลยว่าบริการเป็นอย่างไรบ้าง เพราะยังไม่เคยใช้บริการ และไม่อยากใช้ด้วยครับ อิอิ  แต่เคยโทรไปสอบถามข้อมูลที่บริษัทชาร์ปบ้างเค้าก็ตอบคำถามดีนะครับ เพิ่งมารู้จากท่าน soonv2 นี่หล่ะครับ   แต่ถ้ารู้ว่าบริการดี ผมก็สบายใจไปครับ   [นอน]

แต่เหมือนมีคนเคยมีปัญหาเรื่องแสงรั่วของทีวีชาร์ป แจ้งไปยังศูนย์ เค้าก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้นะครับ ทั้งๆที่เค้าซื้อมากว่าเดือนแล้ว [yes]

อีกเคสนึง เค้าซื้อทีวีมาแล้วทีวีชาร์ปไม่รองรับเสียงออก dts เค้าไม่พอใจในสินค้า ทางชาร์ปก็ยินดีคืนเงินให้  [มากมาย]

ก็ขออวยพรให้ใช้ทีวีได้ต่อไปอีก ๕ ปี ๑๐ ปีเลยนะครับ และก็ภาวนาให้กับตัวผมเองด้วย ๕๕๕

ปล.ที่ท่านโพสต์ถามเรื่องทีวี sony 70w850b ในกระทู้ sony  เรื่องภาพดีครับ ภาพสว่าง รายละเอียดภาพเยี่ยม จอไม่ค่อยสะท้อน ดีไซน์สวย ลำโพงเสียงดีมาก แต่ภาพยังสู้ le835m ไม่ได้ และภาพเคลื่อนไหวก็ยังทำได้ไม่ดีเท่าไหร่ และมุมมองไม่ดี อีกอย่างราคาผมว่าค่อนข้างสูงนะ (เปิดตัวใหม่ๆ) ส่วนภาพสามมิติ ผมยังไม่เคยดู และสมาร์ทีวีน่าจะดีกว่าชาร์ปมาก

ถ้ายังไม่เข็ดทีวีชาร์ป  [กระดึบ] แนะนำรุ่น 70le735m นะครับ ตัวนี้เป็นรุ่นเก่าปี 2012 ตอนนี้ราคาเหลือราวๆ 8 หมื่นบาท ภาพดีมาก ด้อยกว่า le835m เล็กน้อย และตัวนี้เป็น direct led ด้วย (ไม่มีแสงรั่ว) จอไม่สะท้อน แต่จะไม่มี 3d นะครับ และสมาร์ททีวีชาร์ปก็ห่วยกว่าเจ้าอื่น และดีไซน์ดูบ้านๆ  [หื่น]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2014, 10:56:14 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ soonv2

• **
« ตอบกลับ #743 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 07:56:01 am »
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ bunga

• **
« ตอบกลับ #744 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 11:24:26 pm »
LC-60LE950X

http://www.sharpthai.co.th/product_detail.aspx?l=th&p=248&c=1&sc=1

รุ่นนี้ น่าเล่นไหม ครับ จะใช้ เล่นเกม ดูหนัง และ 3d โดยใช้ เครื่อง PS3 ครับ

พอดี ราคา เปิดตัว 109900 ใกล้ตก รุ่น ได้ราคา 71000 บาท ครับ

แล้ว Sharp ทน ไหม ครับ เมื่อเทียบกับ Sony LG ครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #745 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 11:46:39 pm »
LC-60LE950X

http://www.sharpthai.co.th/product_detail.aspx?l=th&p=248&c=1&sc=1

รุ่นนี้ น่าเล่นไหม ครับ จะใช้ เล่นเกม ดูหนัง และ 3d โดยใช้ เครื่อง PS3 ครับ

พอดี ราคา เปิดตัว 109900 ใกล้ตก รุ่น ได้ราคา 71000 บาท ครับ

แล้ว Sharp ทน ไหม ครับ เมื่อเทียบกับ Sony LG ครับ

ขอบคุณครับ
ทีวี sharp เป็นแบรนด์อันดับหนึ่งที่ประเทศญี่ปุ่น
ทีวี sharp series 6 ขึ้นไป จอ panel made in japan แต่มาประกอบที่มาเลเซีย
รุ่น 60le950x ใช้จอ Quattron ซึ่งเป็นลิขสิทธิ์เฉพาะของ sharp เพิ่มจุดพิกเซลสีเหลืองเข้าไป ทำให้สีอิ่ม ไล่สีเฉดสีได้สมจริงเป็นธรรมชาติมากขึ้น
รุ่นนี้เป็นรุ่นใหม่ ไม่ตกรุ่นครับ แต่ตอนนี้ sharp ทำราคาดี สมเหตุสมผล
แนวภาพ sharp คือภาพไม่สว่างมาก สีอิ่ม เนียน ไล่เฉดสีได้ดี ภาพคมชัด clear ภาพเคลื่อนไหวดีมาก ดูเป็นธรรมชาติ รายละเอียดภาพยอดเยี่ยม ดูสบายตา ภาพ 3d เยี่ยมยุทธ์ ข้อเสียคือ ภาพไม่สว่างมาก ดูตามห้างสีสันอาจดูจืดๆ (แต่จริงๆสีอิ่มมาก) ลูกเล่นน้อย สมาร์ททีวีห่วย
คุณภาพ ความทนทานขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัย ทั้งผู้ผลิตและผู้ใช้เอง แต่รุ่นสูง sharp สถิติเสียก่อนวัยอันควรน้อยมาก แน่นอนมันต้องมีหลุด QC บ้าง (จริงๆมันก็มีทุกแบรนด์) ทนรึเปล่าไม่รู้ๆแต่ว่าคนญี่ปุ่นส่วนใหญ่ใช้ทีวี sharp และพฤติกรรมคนที่นั่นจะใช้แต่ของมีคุณภาพดีเท่านั้น หรือลอง search google เรื่องคุณภาพและความทนทานของแต่ละแบรนด์ดูครับ อาจพอช่วยได้
แต่เล่นเกมส์ทีวีจอใหญ่ๆ น่าจะอยูระดับกลางๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 12:01:54 am โดย sirota »

• **
« ตอบกลับ #746 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 12:07:51 am »
LC-60LE950X

ขอบคุณครับ
ทีวี sharp เป็นแบรนด์อันดับหนึ่งที่ประเทศญี่ปุ่น
ทีวี sharp series 6 ขึ้นไป จอ panel made in japan แต่มาประกอบที่มาเลเซีย
รุ่น 60le950x ใช้จอ Quattron ซึ่งเป็นลิขสิทธิ์เฉพาะของ sharp เพิ่มจุดพิกเซลสีเหลืองเข้าไป ทำให้สีอิ่ม ไล่สีเฉดสีได้สมจริงเป็นธรรมชาติมากขึ้น
รุ่นนี้เป็นรุ่นใหม่ ไม่ตกรุ่นครับ แต่ตอนนี้ sharp ทำราคาดี สมเหตุสมผล
แนวภาพ sharp คือภาพไม่สว่างมาก สีอิ่ม เนียน ไล่เฉดสีได้ดี ภาพคมชัด clear ภาพเคลื่อนไหวดีมาก ดูเป็นธรรมชาติ รายละเอียดภาพยอดเยี่ยม ดูสบายตา ภาพ 3d เยี่ยมยุทธ์ ข้อเสียคือ ภาพไม่สว่างมาก ดูตามห้างสีสันอาจดูจืดๆ (แต่จริงๆสีอิ่มมาก) ลูกเล่นน้อย สมาร์ททีวีห่วย
คุณภาพ ความทนทานขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัย ทั้งผู้ผลิตและผู้ใช้เอง แต่รุ่นสูง sharp สถิติเสียก่อนวัยอันควรน้อยมาก แน่นอนมันต้องมีหลุด QC บ้าง (จริงๆมันก็มีทุกแบรนด์) ทนรึเปล่าไม่รู้ๆแต่ว่าคนญี่ปุ่นส่วนใหญ่ใช้ทีวี sharp และพฤติกรรมคนที่นั่นจะใช้แต่ของมีคุณภาพดีเท่านั้น หรือลอง search google เรื่องคุณภาพและความทนทานของแต่ละแบรนด์ดูครับ อาจพอช่วยได้
แต่เล่นเกมส์ทีวีจอใหญ่ๆ น่าจะอยูระดับกลางๆ

แล้วถ้า เทียบกับ bravia w954a พอเทียบได้ไหม ครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #747 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 08:01:36 am »
ต้องไปดูตัวจริงครับ เพราะสองแบรนดฺนี้คนละแนวภาพเลย ส่วนตัวผมว่าทีวีรุ่นท็อปภาพมันไม่ได้ห่างกันมาก อยู่ที่เราชอบแนวภาพและสเปคแบบไหนที่ตรงใจเรามากกว่า
w954a ได้รับรางวัล led แห่งปี 2013 ด้วย จอ triluminos สีสันสดใส ฉูดฉาด ว่ากันว่าแสดงสีได้ดีมาก ภาพสว่างคมชัด รายละเอียดภาพเยี่ยม เล่นเกมส์อยู่ในระดับดีมาก ข้อเสีย ภาพมีอาการดำจมอยู่เหมือนกัน ไม่เห็นรายละเอียดในที่มืด  จอสะท้อนและมุมองด้านข้างไม่ดี
ส่วน sharp แนวภาพ ข้อดี ข้อเสีย ตามที่บอก ทั้งสองตัวนี้มีข้อเด่น ข้อด้อยต่างกันครับ
ปล.ถ้าถามผม ผมในฐานะคนใช้ sharp ผมก็คงเอียงมาที่ 60le950x ล่ะครับ 555 เพราะผมไม่ค่อยชอบแนวภาพ sony จอ triluminos เท่าไหร่ ภาพดูแข็งๆไปหน่อย

อีกอย่างจอใหญ่ๆดูทีวีหรือหนังสะใจดี ยิ่งดู 3d  ภาพยิ่งมีมิติ ยิ่งลอย sharp ได้ความสดใหม่ ( รุ่น le950x เปิดตัวเมื่อต้นปี 2014 ) เกรดวัสดุดูดีกว่า จอญี่ปุ่นแท้ด้วย (คหสต.) แต่ต้องดูระยะห่างทีวีจากที่นั่งดูด้วยนะครับ ถ้าสัก 2.25 เมตรขึ้นไป 60 นิ้ว เหมาะมาก จะได้ไม่เป็นโรคจอหดด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 12:10:32 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ simpleguy

• **
« ตอบกลับ #748 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 04:24:06 pm »
กำลังตัดสินใจทีวีชาร์ปอยู่ครับ  รบกวนเปรียบเทียบระหว่าง 80 นิ้ว 940x  กับ  70 นิ้ว 950x  ส่วนตัวชอบดูหนัง hd เป็นส่วนใหญ่ครับ
แต่เดิมใช้พลาสม่ามาโดยตลอด  เห็นหลายท่านบ่นเรื่องแสงรั่วใน แอลอีดี กันมาก  ทั้ง 2 รุ่นมีปัญหาแสงรั่วไม๊ครับ

« ตอบกลับ #749 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 05:12:39 pm »
กำลังตัดสินใจทีวีชาร์ปอยู่ครับ  รบกวนเปรียบเทียบระหว่าง 80 นิ้ว 940x  กับ  70 นิ้ว 950x  ส่วนตัวชอบดูหนัง hd เป็นส่วนใหญ่ครับ
แต่เดิมใช้พลาสม่ามาโดยตลอด  เห็นหลายท่านบ่นเรื่องแสงรั่วใน แอลอีดี กันมาก  ทั้ง 2 รุ่นมีปัญหาแสงรั่วไม๊คร
ถ้ากลัวแสงรั่ว แนะนำ 80le940x ครับ ตัวนี้เป็น direct led น่าจะไม่มีปัญหาเรื่องนี้ แต่ซื้อมาก็ตรวจสอบอีกทีนะครับ เพราะ direct led มันไม่ควรมีแสงรั่ว [ม่ายยย]
จอ 80 นิ้วจอใหญ่เต็มตาแน่นอน รุ่นนี้ภาพ สีอิ่ม เนียน รายละเอียดภาพดีมาก ทำรายละเอียดในที่มืดได้ดี Aqous Motion ทำภาพเคลื่อนไหวดูลื่นไหลเป็นธรรมชาติ สีผิวคนนี่สมจริงมาก
เมื่ออาทิตย์ก่อนไปเดินห้าง เห็นเค้าเอารุ่นนี้ไปประจำการที่บูทเครื่องเสียง Yamaha แล้วเปิดหนังให้ดู พูดได้คำเดียวว่า " สะพรึง! ตะลึง!อลังการ! " ครับ [yes]
ถ้าจะให้ดีซื้อตามห้างแนะนำซื้อประกันเพิ่มเป็น 3 ปีก็ดีนะครับ เพราะรุ่นนี้ราคาเปิดตัว 3 แสน ตอนนี้น่าจะสองแสนต้นๆ ราคาไม่ใช่น้อย  [ไม่พูด]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2014, 05:47:55 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ simpleguy

• **
« ตอบกลับ #750 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 09:46:26 am »
กำลังตัดสินใจทีวีชาร์ปอยู่ครับ  รบกวนเปรียบเทียบระหว่าง 80 นิ้ว 940x  กับ  70 นิ้ว 950x  ส่วนตัวชอบดูหนัง hd เป็นส่วนใหญ่ครับ
แต่เดิมใช้พลาสม่ามาโดยตลอด  เห็นหลายท่านบ่นเรื่องแสงรั่วใน แอลอีดี กันมาก  ทั้ง 2 รุ่นมีปัญหาแสงรั่วไม๊คร
ถ้ากลัวแสงรั่ว แนะนำ 80le940x ครับ ตัวนี้เป็น direct led น่าจะไม่มีปัญหาเรื่องนี้ แต่ซื้อมาก็ตรวจสอบอีกทีนะครับ เพราะ direct led มันไม่ควรมีแสงรั่ว [ม่ายยย]
จอ 80 นิ้วจอใหญ่เต็มตาแน่นอน รุ่นนี้ภาพ สีอิ่ม เนียน รายละเอียดภาพดีมาก ทำรายละเอียดในที่มืดได้ดี Aqous Motion ทำภาพเคลื่อนไหวดูลื่นไหลเป็นธรรมชาติ สีผิวคนนี่สมจริงมาก
เมื่ออาทิตย์ก่อนไปเดินห้าง เห็นเค้าเอารุ่นนี้ไปประจำการที่บูทเครื่องเสียง Yamaha แล้วเปิดหนังให้ดู พูดได้คำเดียวว่า " สะพรึง! ตะลึง!อลังการ! " ครับ [yes]
ถ้าจะให้ดีซื้อตามห้างแนะนำซื้อประกันเพิ่มเป็น 3 ปีก็ดีนะครับ เพราะรุ่นนี้ราคาเปิดตัว 3 แสน ตอนนี้น่าจะสองแสนต้นๆ ราคาไม่ใช่น้อย  [ไม่พูด]

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ แต่พอดีตัดสินใจได้ 70 le950x มาแล้วครับ จาก เพาเวอร์มอล พารากอน
เพิ่มเติมเกี่ยวกับมุมมองของ LED ด้วยครับว่า พอเราดูขยับซ้ายหรือขวา ความสว่างของภาพมีการเปลี่ยนแปลงเป็นเรื่องปรกติไม๊ครับ เนื่องจากใช้พลาสม่ามา 60 นิ้วมาโดยตลอดไม่เคยเจอปัญหานี้ มือใหม่สำหรับ LED ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2014, 11:35:37 am โดย simpleguy »

« ตอบกลับ #751 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 12:11:18 pm »
ได้ราคาดีมากเลย จริงรุ่นนี้เพิ่งวางขายสิ้นปีที่แล้ว จริงๆขายเป็นทางการมกราคม 2557 นี้เอง
ยินดีด้วยครับ [ปลื่ม]
ส่วนเรื่องแสงรั่ว อย่างที่รู้ๆกันว่าเป็นปกติของ edge led ครับ ถ้าแสงมันรั่วไม่มาก แบบที่เรารับได้ ก็ไม่ต้องกังวลหรอกครับ
ผมมีทริกนิดนึง ให้เปิด OPC ช่วยเซนเซอร์แสง เวลาปิดไฟดู จะช่วยให้ดำสนิทและลดแสงรั่วได้อีก
ส่วนที่มองด้านข้างแล้วดูมืดลง หรือสีซีด เป็นปกติของจอนิ่ม พยายามอย่างดูเฉียงเกิน 30 องศา แต่ข้อดีของจอ sharp คือไม่ค่อยสะท้อนครับ สะท้อนน้อยมากกก

อันนี้เป็นแนวทางมั่วๆของผมนะครับ น่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อย 555

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=73904.msg642157#msg642157
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2014, 05:41:20 pm โดย sirota »

• **
« ตอบกลับ #752 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 04:32:22 pm »
le950 ไม่ทราบว่า มี WIFI แบบ อยู่ในเครื่องหรือเปล่าครับ หรือว่า ต้องซื้อเป็น option ครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #753 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 05:07:24 pm »
le950 ไม่ทราบว่า มี WIFI แบบ อยู่ในเครื่องหรือเปล่าครับ หรือว่า ต้องซื้อเป็น option ครับ

ขอบคุณครับ
ไม่มีครับ ทีวีsharp จะรุ่นใหม่ยังไงก็ไม่มี builtin wifi มาให้ ต้องซื้อ usb wifi dongle มาต่อเพิ่มอีก 2 พันบาท
ถ้าเน้นสมาร์ทีวี ลูกเล่นเยอะๆ ยกเว้น youtube ( smart tv sharp ดูได้ก็ดีแล้ว) ???
ไปดูแบรนด์อื่นดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2014, 05:42:32 pm โดย sirota »

• **
« ตอบกลับ #754 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 07:36:21 pm »
Smart tv ของ sharp มี ลูกเล่นอะไรบ้างครับ

อยากเล่น sharp บ้างครับ แต่อยากดู 3d ด้วย ไปถามร้านแนะนำ 60 นิ้ว le950 ครับ แต่อยากได้รุ่นที่ถูกกว่า ไม่ทราบว่า แนะนำรุ่นไหนได้บ้างครับ

Le950 ได้ราคา 71000 ครับ เพราะราคานี้ ซื้อ lg 4k 9650 ได้เลยตัดสินใจ ยากเลย ครับ

ซื้อ 4k คุ้มกว่า ไหมครับ เพราะ tv ผมไม่เปลี่ยนบ่อยด้วยครับ เหมือนการลงทุน เหมือนกันครับ

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #755 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 10:00:40 pm »
smart tv sharp แทบไม่มีอะไรเลยครับ มี คอนเทนต์มีประมาณ 4-5 คอนเทนต์ youtube ,web browser,picasa,??? ไม่รองรับภาษาไทย ไม่รองรับ flash player ไม่มีรีโมทแบบ touchpad แบบเจ้าอื่น ต้องใช้รีโมททีวีแทนลำบากมาก ( ดูแล้วรุ่น le950x ก็คงไม่ต่างกันเท่าไหร่)
 คือพูดตามตรงว่า ถ้าจะเล่นทีวี sharp ต้องตัดเรื่องลูกเล่น สมาร์ททีวีไปเลยครับ (ส่วนใหญ่คนใช้ sharp เค้าจะซื้อ Andriod box มาต่อเล่นเนตมากกว่า สะดวกกว่าพวกสมาร์ททีวีเยอะ)
จะมีรุ่นนึงเป็นรุ่นปีที่แล้ว แต่ผมไม่แน่ใจว่าของยังมีมั้ยคือ 60le940x มีคนหาราคาได้ 5x,xxx บาท จะต่างกันแค่ดีไซน์ แล้วก็ le940x ไม่มี digital tuner ในตัวแค่นั้น ส่วนเรื่องภาพและสเปคไม่ต่างกันเท่าไหร่

ถามว่าถ้าพูดถึงความคุ้มค่า lg la9650 ดีกว่าเยอะครับ เป็นทีวี 4k รองรับอนาคต สเปค ลูกเล่นดีกว่ามาก สมาร์ททีวีก็ดีกว่าเยอะ
แต่ท่านอาจต้องทำใจว่า ทีวี 4k ซื้อมาเพื่อรองรับอนาคตซึ่งอาจจะอีกปีสองปีนี้แน่นอน เพราะผมดูแล้วภายในปีนี้ ไฟล์หนัง 4k แท้จะมีมารึเปล่า อาจจะต้องดูไฟล์ 1080p ไปก่อน ซึ่งส่วนตัวผมว่าทีวี 4k เมื่อนำไฟล์  1080p  มาเปิดกับจอ 4k แล้ว จออัพสเกลเป็น 4k ได้ก็จริง(ต้องอัพสเกลถึง 4 เท่า )  แต่ผมว่าภาพมันยังสู้ทีวีจอ fhd ไม่ได้ (อัพสเกลยังไงมันก็สู้จอ fhd ที่ความละเอียดเต็มพิกเซลพอดีกับไฟล์ 1080p ไม่ได้) โดยเฉพาะภาพเคลื่อนไหวยังทำได้ไม่ดีเลยครับ มีวุ้น มีโกสท์เยอะเหมือนกัน ( ส่วนตัวเท่าที่ดูมาทีวี 4k ที่ขาย ณ ตอนนี้ ยังไม่เข้าตาผมสักแบรนด์)

ผมว่าท่าน bunga ไปดูตัวจริง แล้วให้เค้าเปิดไฟล์หนัง 1080p หรือ bluray ให้ดูดีกว่าครับ ว่ารับภาพจากทีวี 4k ได้มั้ย จริงๆมันไม่ได้ขี้เหร่นะครับ ภาพก็ดีใช้ได้ แต่มันยังทำได้ไม่ค่อยดีแค่นั้นเอง (อาจเป็นเพราะมันทำมาเพื่อรองรับไฟล์ 4k อย่างแท้จริง) หรือเอาหนังเรื่องเดียวกันไปเปิดเปรียบเทียบกับ sharp เพื่อตัดสินใจเลยดีกว่าครับ เพราะแนวภาพสองตัวนี้ต่างกันพอสมควร (เรื่องแนวภาพ sharp ผมได้กล่าวไปแล้ว ในกระทู้ข้างบน)

สรุป ความคุ้มค่าด้านราคาและสเปค การรองรับอนาคต lg la9650 ดีกว่า

ความคุ้มค่าด้านคุณภาพของภาพ , คุณภาพของตัวทีวีและแบรนด์ sharp 60le940x หรือ le950x ครับ จริงๆผมว่า sharp ราคาระดับนี้ ถือว่าสมราคาแล้ว
ปล. อย่าลืมนะว่า sharp จอ 60 นิ้ว แต่ lg 55 นิ้ว( ไม่พูดถึงเรื่องความละเอียดจอนะ เพราะ ณ ตอนนี้ผมว่า 4k ยังไม่สำคัญเท่าไหร่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2014, 08:09:32 am โดย sirota »