ผู้เขียน หัวข้อ: Toshiba 50L2550VT มีปัญหาภาพค้าง เครื่องรีบูทใหม่เอง  (อ่าน 7649 ครั้ง)

ออฟไลน์ chanthes

• *
สวัสดีครับชาว LCDTVThailand
เมื่อวันที่ 13 พค 59 (วันนี้17 พค 59)ผมได้ซื้อ Toshiba TV 50L2550VT
ตามการจัดอันดับของเว็ปในหัวข้อ
7. Best Value Full HD LED TV Award  [เท่ห์]
พอดีชอบของถูกและดี

เนื่องจากอยู่อพาร์ตเมนต์ (ปทุมธานี) ช่างเลยแนะนำติดเสาก้างปลายื่นไปข้างนอกอาคาร
สัญญาณชัดเจนดีมาก แต่ดูไปเรื่อยๆ (ส่วนใหญ่ดูไทยพีบีเอส ช่อง3 ก็เจอ) ภาพก็ค้าง เสียงกระตุกวนซ้ำๆ
ไม่เกิน 1 นาที แล้วทีวีก็รีบูทตัวเองใหม่ เปิดกลับมาชัดเหมือนเดิม
เป็นอาการแบบนี้ทุกวัน แล้วแต่อารมณ์ ถี่ๆหน่อยก็ ในครึ่งชั่วโมงเป็น 3 รอบ
ห่างๆก็ตั้งแต่ 1 ทุ่มยัน 5 ทุ่มเป็นครั้งเดียว

โทรไป Call center เขาก็พูดจาดีบอกให้ลองจูนสัญญาณใหม่เป็น DTV ATV อะไรสักอย่าง
เย็นนี้ว่าจะกลับไปลอง แต่ก็คิดว่าคงไม่เกี่ยวๆแน่ๆ จะเรียกช่างมาดูก็อาจจะไม่พบอาการก็ได้
เพราะมันเอาแน่เอานอนไม่ได้ แต่คือตั้งแต่ซื้อมาเจอทุกวันนะครับ

จึงอยากปรึกษาว่ามีใครเคยเป็นอาการอย่างนี้บ้างไหมครับ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้จริงๆ
มันเข้าข่ายขอเปลี่ยนเครื่องได้ไหม

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: Toshiba 50L2550VT มีปัญหาภาพค้าง เครื่องรีบูทใหม่เอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 01:05:19 pm »
อาการแบบนี้แปลก ถ้ารีบูทตัวเองนี่เหมือนตัวเครื่องมีปัญหา

ลองขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ดูครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

Re: Toshiba 50L2550VT มีปัญหาภาพค้าง เครื่องรีบูทใหม่เอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 01:16:20 pm »
ยังอยู่ในประกันร้าน 7 วัน ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 01:57:51 pm »
ลองอัดวิดีโอให้ช่างดูครับ เพื่อเรียกช่างมาเเล้วไม่เจออาการ ถ้าอัดวิดีโอทันน่ะ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 10:08:41 am »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ลองจูนสัญญาณใหม่แล้ว วันนี้จะให้ทางบ้านลองดูอีกรอบ
แต่เมื่อวานก็ได้ถ่ายวีดีโอไว้แล้วตอนที่มันค้าง

จากการสังเกต พบว่าอาการดังกล่าวจะเป็นแค่ช่วงครึ่งชั่วโมงแรก
เป็นประมาณ 3 รอบ ติดๆกัน จากนั้นก็ปกติยาวเลย

ถ้าได้เรื่องอย่างไรจะมารายงานต่อครับ
ไม่ทราบว่าถ้าจะเคลมต้องให้ช่างมาตรวจสอบก่อนหรือเปล่า

ออฟไลน์ promgolfee

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 11:06:07 am »
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ โอเค ไหมครับ ผมสนใจอยู่เหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 02:13:06 pm »
ถ้าถามว่าไหม สามารถดูได้จากรีวิวในเว็ปไซต์นี้ได้ครับ
อย่างที่บอก concept ตัวนี้คือ ถูกและดี

แต่ถ้า แจ็คพอต เจอปัญหาก็น่าปวดหัวอยู่ครับ
วันนี้ช่างบอกว่าจะเข้ามา แต่บอกว่าจะยกไปซ่อมให้
ไม่ยอมให้เปลี่ยน ผมควรทำไงดีครับ
ถ้ายอมให้ซ่อมคงซ่อมกันไม่จบแน่
แต่ถ้าจะให้เปลี่ยนเหมือนช่างจะไม่ยอม
ตอนนี้รอช่างมาหาอยู่ครับ
ไม่รู้ว่ามาแล้วจะคุยกันรู้เรื่องไหม [เศร้า]

ออฟไลน์ indigo

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 03:30:07 pm »
ถ้าถามว่าไหม สามารถดูได้จากรีวิวในเว็ปไซต์นี้ได้ครับ
อย่างที่บอก concept ตัวนี้คือ ถูกและดี

แต่ถ้า แจ็คพอต เจอปัญหาก็น่าปวดหัวอยู่ครับ
วันนี้ช่างบอกว่าจะเข้ามา แต่บอกว่าจะยกไปซ่อมให้
ไม่ยอมให้เปลี่ยน ผมควรทำไงดีครับ
ถ้ายอมให้ซ่อมคงซ่อมกันไม่จบแน่
แต่ถ้าจะให้เปลี่ยนเหมือนช่างจะไม่ยอม
ตอนนี้รอช่างมาหาอยู่ครับ
ไม่รู้ว่ามาแล้วจะคุยกันรู้เรื่องไหม [เศร้า]

ปีที่ผ่านมาการตัดสินรางวัลจะเป็นการให้แบบเฉลี่ยกันไปทุกยี่ห้อเพื่อให้แต่ละยี่ห้อได้มีรางวัลการันตีแบ่งๆกันไป
สังเกตดูจะมีรางวัลประเภทใหม่ๆที่เสมือนตั้งขึ้นมาเพื่อมอบให้ทีวีนั้นๆโดยเฉพาะ
เนื่องจากทางเวปเองเป็นร้านค้าเต็มตัวไปแล้วครับ รางวัลพวกนี้เป็นเพียงโฆษณาการตลาดเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 04:03:55 pm »
ถ้าถามว่า l2550vt ภาพดีมั้ย ดีครับ ภาพดีมาก ดีที่สุดตัวนึงในบรรดาทีวีรุ่นประหยัด แต่ถ้าเราไม่มั่นใจในรุ่นนี้ เจ้าอื่นแบรนด์อื่นก็ยังมีให้เลือกอีก
ส่วนรีวิวดูเพื่อเป็นการประกอบการตัดสินใจครับ อย่าให้มาเป็นตัวชี้นำเรา บางทีทีวีที่เค้าว่าดี เราอาจจะไม่ชอบมันก็ได้ มันมีปัจจัยหลายๆอย่างครับ ที่จะเลือกซื้อทีวีสักเครื่องนึง
ส่วนตัวผมก็ดูรีวิวประกอบแค่นั้น ทั้งไทย^^ ทั้งเทศ^^ ที่สำคัญไปดูตัวจริงดีที่สุด เหมือนรีวิวกล่าวไว้มั้ย? เราชอบหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2016, 04:40:18 pm โดย น้า sirota »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 08:09:16 pm »
ขอบคุณสำหรับแนวคิดในการเลือกซื้อครับ

กลับมาที่เรื่องปัญหากันต่อ
ตอนนี้ทางร้านมาเปลี่ยนให้ใหม่แล้วครับ (22 พค 59)
ขอสรุปลำดับเหตุการณ์เผื่อเป็นกรณีศึกษากรณีหนึ่งในการเคลมนะครับ
เพื่อเป็นการตอบแทนสำหรับการเปิดพื้นที่ให้แสดงความเห็น

ซื้อ 13 พค 59 มีปัญหาที่ว่ามาตั้งแต่วันแรก
โทรหา Call Center 17 พค 59 หลังจากที่ปัญหายังคงเกิดต่อเนื่องทุกวัน มีการลงบันทึกในระบบ
ช่างของบริษัทมาดูอาการ 19 พค 59 และมีการลงบันทึกส่งเรื่องเข้าบริษัทใหญ่
เดินทางไปขอเปลี่ยนเครื่องกับทางร้าน 22 พค 59 ได้รับการตอบรับอย่างดี และมาเปลี่ยนเครื่องให้ทันที

คร่าวๆก็ประมาณนี้ ซึ่งคาดว่าที่ได้รับเปลี่ยนโดยดีไม่หืออือ คงเป็นเพราะได้รับการยืนยันจากช่างแล้ว (ความเห็นส่วนตัว)
ขอให้ทุกคนโชคดีกับทีวีเครื่องใหม่นะครับ สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2016, 08:11:47 pm โดย chanthes »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 08:14:03 pm »
ยินดีที่ทางร้ายให้เปลี่ยนเครื่องใหม่ด้วยครับ  [ปลื่ม]