ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มแล้ว OLED Panasonic 4k Pro Model  (อ่าน 6218 ครั้ง)

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
เริ่มแล้ว OLED Panasonic 4k Pro Model
« เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 09:42:13 pm »

ข่าวว่า
ภาพว่าดีกว่าLG และมีการเอา เอาเทียบ sony OLED reference  ด้วย

แต่ผมยัง งง แค่ 450nits เอง     แต่ตัวนี้สีสรรคงเกินขาด

ผมว่าเรามารอดูกันครับ  แต่ราคาแบบนี้ผมถอยครับ

UK 8500 สำหรับ 65"

https://www.avforums.com/review/panasonic-tx-65cz950-4k-uhd-oled-review.11860

https://www.youtube.com/watch?v=s1WtTKCJGTQ

ดีขึ้นมั๊ยครับ ท่านkitto ที่เหลืออ่านเป็นภาษษอังกฤษเอาแล้วกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2015, 12:05:36 pm โดย puccainbkk »
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

Re: เริ่มแล้ว OLED Panasonic 4k Pro Model
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 10:34:13 pm »
ประมาณว่าของเค้าดีกว่าเจ้าผู้ผลิต หุหุห สนุกแน่ๆ งานนี้

Panasonic today officially announced its entry into the nascent OLED TV market by unveiling the company’s upcoming Viera TX-65CZ950 display at the IFA 2015 consumer electronics trade show in Berlin. Available in a single screen size of 65 inches from October (2015), the Panasonic TX-65CZ950B (UK model) will feature a curved panel, 4K UHD (ultra high-definition) resolution, a specially-tuned version of the Japanese brand’s 4K Studio Master Processor, as well as THX certification.

https://www.avforums.com/news/sony-software-updating-x91-x90-x85-s85-series-for-hdr-compatibility.11870

เมืองไทยเมื่อไหรละ  แต่คิดหนังที่บอกราคาUK8500
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ kitto

• Flat TV member
  • *
Re: เริ่มแล้ว OLED Panasonic 4k Pro Model
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 10:53:47 am »
เขียนบรรยายไม่เข้าเข้าใจเลยครับ ช่วยเรียบเรียงให้อ่านง่ายกว่านี้หน่อยนะครับ ผมอ่านที่คุณพิมพ์ทีไร งงเหมือนแปลไทยเป็นไทยอีกทียังไงไม่รุ้ครับ  [โขก]

ออฟไลน์ bunga

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 02:32:27 pm »

ข่าวว่า
ภาพว่าดีกว่าLG และมีการเอา เอาเทียบ sony OLED reference  ด้วย

แต่ผมยัง งง แค่ 450nits เอง     แต่ตัวนี้สีสรรคงเกินขาด

ผมว่าเรามารอดูกันครับ  แต่ราคาแบบนี้ผมถอยครับ

UK 8500 สำหรับ 65"

https://www.avforums.com/review/panasonic-tx-65cz950-4k-uhd-oled-review.11860

https://www.youtube.com/watch?v=s1WtTKCJGTQ

ดีขึ้นมั๊ยครับ ท่านkitto ที่เหลืออ่านเป็นภาษษอังกฤษเอาแล้วกันครับ

ทำไมต้องเทียบกับ  sony OLED reference  และ  450nits เอง คืออะไร ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 03:55:10 pm »
เหมือนว่าที่ยังไม่เคลียร์มีอยู่ 2 เรื่อง
1. hdmi จะเป็นเวอร์ชั่นใหม่หรือไม่
2. ขอบเขตสีตกลงจะไปได้แค่ dci p3?
คือมันน่าคิดว่าแสดงว่าแผ่น BD ที่จะออกปลายปีนี้ตกลงเต็มที่ก็ได้แค่นี้
ไปไม่ถึง BT.2020 หรือสุดท้ายคือการตลาดที่ทุกค่ายฮั้วกันไว้แล้ว
ค่อยๆ ออกทีละรุ่นเหมือน hdmi

แต่ที่เสียใจคือไม่ชอบจอโค้งครับ 555  [หื่น] [หื่น]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2015, 04:08:41 pm โดย filmman »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 04:15:52 pm »
ตอบท่าน Bunga เท่าที่ไล่อ่านคือมึนยาแก้หวัดมาก2-3 วันนี้ พอดีเห็นข่าวเมือ่คืนรีบมาแป๊ปไว้ครับ
ตอบตามความเข้าใจของผม
และมึนมากกะแต่ละคุณที่เค้ามาต่อยอด ในavforums

เท่าที่จำได้OLED ของSony ถือว่าเป็น4k ที่ถูกต้องที่สุด สามารถทำเฉดสีได้ดีที่สุดประมาณbt2020 เข้าใจว่ารุ่นBMV30 ราคาราวๆ 3-5 หมื่นเหรีษญเมกา ครับ
แต่ผมไม่รู้การนำเสนออย่างนี้จริงๆ ตอนshow มีด้วยกัน 3 จอ แต่ปิดจอของLG และไม่รู้รุ่นไหน

ตอบท่านflimman

1 ผมเข้าใจว่า แต่ละช่องตามที่ดูจากspce จะไม่ใช่อันเดียวกัน และคิดว่า จะมีช่องเดียวที่ให้เล่นHDR และนั้นน่าจะเป็นHDMI2.0a ครับ
2 ตามที่คุยกันใช่ครับว่าแค่ dci p3 เท่านั้น เป็นข้อจำกัดของOLED หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ เรื่องใหญ่ที่OLED  ไม่สามาถทำได้ เต็มเล่นตาม3 เหลี่ยม REC ผมเจอท่านกูรูทักท่วงเรื่องนี้ผมเองก็ไม่เข้าใจครับแต่เข้าใจว่าเค้ายังกั๊กspce กันอยู่เยอะ

ผมว่าเค้ากํ๊ก ครับ
ปัญหาใหญ่คือราคามากกว่า ณวันที่คุยกัน คือ GBP8499 ผมคงไม่ซื้อละครับ อีกอย่างติดใจขาตั้งไม่สวยอ่ะ  แถมรุ่นนี้ยังจอโค้ง ผมไม่ชอบครับ
แต่ถ้าออกมาแล้วเข้ามาขายจริงราคาราวๆ 3 ผมคิดว่าผมค่อยจะรับไว้พิจารณา สักเครื่องแทนEC930 ครับ

ผมตดิใจเหมือนท่านFlimman คิดว่าเค้ากั๊ก technology แล้วแหละ บ้างก็เข้าใจว่าการทำBT2020 จอควรต้องระดับ 16bit และเข้าใจว่าOLEDของsony คือ16bit แล้วที่เล่นกันแล้วที่หายกันนี่คืออะไร ครับ สงสัย น้ำจิ้มชิงตังจากผู้บริโภคก่อนจ่ายจริง ก็ก่รตลาดครับ
ผมคงไม่คิดมากแล้ว ถ้าทีวีที่บ้านเสีย ก็ดุแล้วก็ซื้อที่จะใช้ดู เอาที่ถูกใจถูกตัง คิดว่าไม่ รอไม่ดูแบบต้องครบเพราะ เค้ามีของเติมให้เราตามซื้อได้ทุกปีเลยแล้วก็กั๊กอันนี้ได้อันนี้ไม่ได้อันนี้ครบอันนี้ไม่ครบ เออ เอาที่สบายใจดีกว่ามั๊ย
แต่นี่คืออีกก้าวของการเกิดOLED ผมยอมรับว่ามันดูดีกว่าLED แบบไม่คิดเรื่องspce เลยครับ หุหุหุ

ตอนนี้ยังมีเรื่องคุยกันเกี่ยวคนทำหนัง ที่ประมาณว่า
ฉากหนึ่งในหนังเรื่อง ที่จริงๆ คนทำหนังไม่ได้ตั้งใจให้เห็นฉากหลังแต่OLED LG ดันทำออกมาให้เห็น อะไรอ่านแล้ว งง ๆ ครับ แล้วเราจะรู้มั๊ยอ่ะ
ถ้าเค้าไม่มาพูด มาบอกฉากนี้ของตอนนี้ไม่ได้ให้เห็นแบบนี้   ถ้าเห็นdetail มากไป ในฉาก คือการทำสีดำไม่ถุกต้องหรือไม่ถุกใจคนทำหนังหรือเปล่า
ว่าแล้วไม่ขอserious ดีกว่า
แต่ถ้าท่านไหนอ่านแล้วภาษแข็งแรงช่วยขยายความให้puccaที่ครับ ขอบคุณมากครับ 

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 04:33:28 pm »
ในฐานะที่เคยเฉี่ยวๆกับ colorist มาบ้าง
การเห็น detail มากไปหรือน้อยไปก็สำคัญนะครับ แต่อย่างที่คุณpucca พูดคือของแบบนี้
ถ้าไม่นั่งจับผิดหรือผิดจนเห็นชัดจริงๆ มันจะพูดยากมาก

อย่างที่บทความเค้ายกตัวอย่างเรื่อง skin tone ของ pana จะออก cyan ซึ่งถูกต้องกว่า
lg ที่ดันออก yellow อันนี้ผมว่าสำคัญเลยนะ แต่ก็อย่างที่เค้าบอกคือของ lg ไม่ใช่ว่าขี้เหร่
แต่ของ pana น่ะมันถูกต้องเป๊ะๆ "บน demo ของ pana"  [หื่น] [หื่น]

มุมผมถ้าต้องการซื้อของใหม่และราคา pana อยู่ในระดับรับได้ผมว่าน่าสนใจ
แต่ผมก็เชื่อแบบ 100% ว่ามันยังไม่นิ่ง ยังมีอะไรต้องปรับอีกอย่างน้อย 2-3 ปีครับ

เพราะงั้นผมจะขอใช้ ST60 ต่อไป จนกว่าอายุของมันจะถึง 4 ปีเป็นอย่างน้อยแล้วค่อยว่ากัน  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 05:06:24 pm »
เห็นด้วยครับ

ในฐานะที่เคยเฉี่ยวๆกับ colorist มาบ้าง
การเห็น detail มากไปหรือน้อยไปก็สำคัญนะครับ แต่อย่างที่คุณpucca พูดคือของแบบนี้
ถ้าไม่นั่งจับผิดหรือผิดจนเห็นชัดจริงๆ มันจะพูดยากมาก

อย่างที่บทความเค้ายกตัวอย่างเรื่อง skin tone ของ pana จะออก cyan ซึ่งถูกต้องกว่า
lg ที่ดันออก yellow อันนี้ผมว่าสำคัญเลยนะ แต่ก็อย่างที่เค้าบอกคือของ lg ไม่ใช่ว่าขี้เหร่
แต่ของ pana น่ะมันถูกต้องเป๊ะๆ "บน demo ของ pana"  [หื่น] [หื่น]

มุมผมถ้าต้องการซื้อของใหม่และราคา pana อยู่ในระดับรับได้ผมว่าน่าสนใจ
แต่ผมก็เชื่อแบบ 100% ว่ามันยังไม่นิ่ง ยังมีอะไรต้องปรับอีกอย่างน้อย 2-3 ปีครับ

เพราะงั้นผมจะขอใช้ ST60 ต่อไป จนกว่าอายุของมันจะถึง 4 ปีเป็นอย่างน้อยแล้วค่อยว่ากัน  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 05:45:53 pm »
วันนี้เห็นภาพ 85x940t ของ panasonic ราคา 449,xxx บาท  บอกตามตรงว่า " เพลีย " สุดๆ [เศร้า] ทีวี led  panasonic ปีนี้ภาพไม่โดนสักตัว [มากมาย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2015, 06:00:54 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 06:43:04 pm »
วันนี้เห็นภาพ 85x940t ของ panasonic ราคา 449,xxx บาท  บอกตามตรงว่า " เพลีย " สุดๆ [เศร้า] ทีวี led  panasonic ปีนี้ภาพไม่โดนสักตัว [มากมาย]

เดี๋ยวท่านตัวนี้ เค้าเอาเข้ามาช้าหรือเปล่าครับสินค้าตกค้างของปี2014 นิครับระหัสตัวนี้ นี่ ผมจำไม่ผิดนะครับ

ผมเองก็เห็นที่ปลาร้าก้อน
ผมไม่ได้ใช้เวลากับทีวีตัวนี้ เลยอยากฟังความเห็น แต่เท่าที่รู้สึกแว๊วแรก ภาพแบบอ่ะ ไม่ค่อยมีมิติแค่นั้นที่รู็สึกแต่สีสรรชอบหลายอีกอย่างจอมันใหญ่ [หื่น] [หื่น]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 08:17:43 pm »
วันนี้เห็นภาพ 85x940t ของ panasonic ราคา 449,xxx บาท  บอกตามตรงว่า " เพลีย " สุดๆ [เศร้า] ทีวี led  panasonic ปีนี้ภาพไม่โดนสักตัว [มากมาย]

เดี๋ยวท่านตัวนี้ เค้าเอาเข้ามาช้าหรือเปล่าครับสินค้าตกค้างของปี2014 นิครับระหัสตัวนี้ นี่ ผมจำไม่ผิดนะครับ

ผมเองก็เห็นที่ปลาร้าก้อน
ผมไม่ได้ใช้เวลากับทีวีตัวนี้ เลยอยากฟังความเห็น แต่เท่าที่รู้สึกแว๊วแรก ภาพแบบอ่ะ ไม่ค่อยมีมิติแค่นั้นที่รู็สึกแต่สีสรรชอบหลายอีกอย่างจอมันใหญ่ [หื่น] [หื่น]
ใช่ครับ ภาพไม่มีมิติ จอ 4k ก็จริง แต่รุ่นนี้ใหญ่ถึง 85 นิ้ว ภาพไม่คมชัดหรือเนียนตา และไม่มีมิติเลยครับ (เหมือนดูทีวี fhd จอใหญ่ๆแล้วภาพแตกๆ)  ทั้งๆที่เล่นไฟล์ 4k นี่แค่ดูเดโมนะครับ! ราคาค่าตัวสูงด้วย $$ เล่น j9500 ดีกว่าเยอะเลย
หรือเล่น sharp full hd Quattron Pro 80 นิ้ว เผลอๆภาพดีกว่าด้วย (ถ้าไม่นับจอ 4k) ราคาก็ถูกกว่าครึ่งนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2015, 08:18:47 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 09:27:18 pm »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2015, 09:39:00 pm โดย แมวเหมียว »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 10:46:05 pm »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 01:15:05 am »
มาแว้ว! [หื่น]
http://www.ibtimes.co.uk/ifa-2015-samsung-announces-worlds-first-uhd-blu-ray-player-coming-early-2016-1518348

ตกลงนี่จะ Curved 4k Ultra HD blu ray Player ด้วย

https://www.avforums.com/news/samsung-to-release-curved-4k-ultra-hd-blu-ray-player.11876

เอาเข้าไป  [เปล่า] [เปล่า] [เปล่า] [เปล่า]

รอดูตู้เย็น เครื่องซักผ้า ไมโคเวฟ   Curve Curve จับมัน Curve ให้หมดเลย นะคะ Samsung.. คุณแม่บ้านรออยู่ คะ

[นอน] [นอน] [นอน]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 03:35:30 pm »
ประทเศไทย สรุปไม่มีการนำเข้ามาจำหน่ายคะ
เพราะ  แต่ละรุ่น เท่าๆ ที่นำมาขาย ยังขายไม่ออกเลย คะ
อย่างฮา
ฝั่งเมกาบ่ว่าต้องรอ อาจจะต้นปีหน้า แต่เมืองไทยคงไม่เอาเข้ามาเลยแหละ  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2015, 03:49:51 pm โดย puccainbkk »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 10:59:51 pm »
ประทเศไทย สรุปไม่มีการนำเข้ามาจำหน่ายคะ
เพราะ  แต่ละรุ่น เท่าๆ ที่นำมาขาย ยังขายไม่ออกเลย คะ
อย่างฮา
ฝั่งเมกาบ่ว่าต้องรอ อาจจะต้นปีหน้า แต่เมืองไทยคงไม่เอาเข้ามาเลยแหละ  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ถ้าราคานี้ขายยากครับ ถ้าเอาเข้ามาก็เหมือนเอามาโชว์เป็น prototype มากกว่า (แต่จริงๆก็ขายนั่นแหละ แต่จะมีสักกี่คนที่ซื้อ) คือตอนนี้เค้าต้องคำนวณความคุ้มค่า กำไร ขาดทุน ด้วย
อีกอย่างไลน์สินค้าทีวี panasonic หลายรุ่นก็ไม่เหมือนกับขายในยุโรปกับอเมริกาด้วยครับ
เช่น 4K TV รุ่นซีรีย์ 6,7 ที่ยุโรป อเมริกา ใช้จอ VA (น่าจะของ SS) พอเอามาขายในไทยรหัสเหมือนกัน แต่ใช้จอ IPS ซะงั้น ภาพ สเปค เลยเปลี่ยนไปเลย
ได้ข่าวว่า panasonic ขายโรงงานผลิตจอ LCD ที่จีน ให้ FUNAI ไปแล้ว ที่มาเลเซียน่าจะเป็นโรงงานประกอบทีวีมากกว่า อะไรๆก็คงจะเปลี่ยนไปแล้วล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2015, 11:11:01 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 09:49:05 am »
ผมเลิกมอง pana ตั้งแต่มันเลิกทำ plasma ... สงสัยได้กลับมาดูยี่ห้อนี้อีกรอบ ...

OLED ช่วงนี้น่าสนใจจริงๆครับ เริ่มทะยอยทำมาหลายยี่ห้อละ หลังสุดไปเห็นคลิปงานทีวี LG มันทำจอแบบปรับให้โค้งได้ แบนได้ flexible type โห อึ้งไปเลย กดปุ่มแล้วจอมันค่อยๆงอโค้งเข้ามา อยากดูจอแบนๆก็กดกลับ ดูน่าสนใจมาก แต่คงไม่มีปัญญาซื้อ 55