ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง OLED ครับ  (อ่าน 8183 ครั้ง)

ออฟไลน์ PSE G01NT3R

• Flat TV member
  • *
สอบถามเรื่อง OLED ครับ
« เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 12:48:23 am »
 [รัก] ตอนนี้ใช้ 55EC930T อยู่ครับ แต่แฟนชอบก็เลยให้แฟนใช้แทนครับ
หลักๆเอาไว้ดู ipplaybox ครับ (ใช้ Browser ในตัวเครื่องเลย) ผมว่ามันเหมาะกะ รีโมทของ LG ดี (เหมือนแบบเครื่องเล่นเกมส์ Wiiu เลย,เรียก motion control รึป่าวไม่แน่ใจ)
      กะลังจะซื้อเครื่องใหม่อีกเครื่องนึงครับ ดูระหว่าง 55EG910T ซึ่งราคาลงมาพอสมควรครับ ประมาณ หกหมื่นสี่กว่า
 กะ 55EG920T ซึ่งเป็น ตัว 4K ครับ แต่กว่าจะได้ใช้ content จริงๆก็ต้องรออีก 3 ปี (ปี 2019) ป่านนั้นทีวีที่ซื้อมาคงพังไปละ
เพื่อนๆมีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ.  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: สอบถามเรื่อง OLED ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 02:06:36 am »
วันก่อนได้มีโอกาสไปลองทั้งสองรุ่นนี้มาคร่าวๆครับ

ปรับภาพ oled light 100 contrast 100 เต็มพิกัดทั้งคู่

ภาพที่ได้  EG920T จะสว่างกว่าEG910T อยู่ประมาณ 7%

ซึ่งในการใช้งานจริงนั้นความสว่างที่มากกว่านี้ไม่มีผลดีขึ้นแต่อย่างใด หนำซ้ำสีจะโดนฟอกขาวขึ้นด้วย

อันที่จริง EG910T ปรับความสว่างภาพแบบเต็มพิกัดนี้ก็เกิดอาการขาวโพลนแล้วเหมือนกัน

ฉะนั้นในการใช้งานจริงถ้าต้องการภาพที่ดีที่สุด ทั้งสองรุ่นก็ต้องลด oled light ลงมากว่าครึ่ง

.

EG920T แน่นอนว่าเปิดไฟล์4k ภาพดีกว่าEG910T ที่เปิดไฟล์ 1080p

แต่ไฟล์ 4K นั้นมิใช่ไฟล์หลักๆในการใช้งานจริงในปัจจุบัน จึงทำการทดสอบด้วยไฟล์ 1080P ด้วย พบว่า

EG910T ภาพจะคมชัด รายละเอียดครบ ตามต้นฉบับ

EG920T จะไม่คมชัดเท่า เพราะต้องผ่านการอัพสเกลของจอเอง แต่ก็ทำได้ดีมากๆ ภาพจะดูอิ่มเนียน มีเนื้อมีหนัง

ซึ่งภาพที่ได้นั้น EG910T จะดูคมชัดกว่าประมาณ 10%

ส่วนภาพเคลื่อนไหว ถ้าเปิด true motion EG920T ภาพจะดูไหลลื่นกว่า

แต่ในกรณีที่ต้องการภาพเคลื่อนไหวแบบต้นฉบับจริงๆ เมื่อปิด true motion ภาพเคลื่อนไหวโดยรวมแทบไม่แตกต่างครับ

เท่าที่ผมลองมานั้น ในความคิดผมเองเห็นว่าถ้าเน้นเล่นไฟล์ 1080P ล้วนๆเลย ผมจะเลือก EG910T

ซึ่งเจ้าของกระทู้บอกว่าเน้นใช้งานกับ ipplaybox แบบนี้ผมว่า EG910T ก็น่าจะเพียงพอแล้วนะครับ

แต่ถ้าราคา EG920T แพงกว่าหมื่นเศษๆ แบบนี้ผมอาจจะเลือก EG920T เพราะ มันเอาไว้เล่นไฟล์ 4K แก้เซ็งได้

แต่เป็นการดู4Kแบบเพลินๆนะครับ ยังมิใช่การซื้อเพื่อรองรับ4K ในอนาคต

เพราะ series นี้ ยังไม่รองรับ 4K เต็มรูปแบบ เช่น ระบบ HDR นั้นจะรองรับผ่านทางช่อง USB เท่านั้น

ซึ่งในอนาคตถ้าซื้อเครื่องเล่น 4K player ที่มี HDR มาใช้ กับ EG920T ก็ไม่สามารถรับ HDR ผ่านทางช่อง HDMI ได้

(แถมตอนนี้ EG ของไทย ก็ยังไม่ปล่อย firmware ที่ทำให้ทีวีรับ HDR ได้)

มาตรฐานขอบเขตสี ก็รองรับได้ในระดับ DCI P3 เท่านั้น มิใช่แบบ REC2020ซึ่งเป็นแบบสูงสุดที่4Kถ่ายทอดได้

ในอนาคตถ้าระบบ 4K ลงตัว ซึ่งก็คงอีกอย่างน้อยสักสองปี กว่าจะถึงตอนนั้น ผมว่าทีวีรุ่นใหม่ๆมีระบบอะไรต่างๆอีกเพียบแน่ครับ

.

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=177252.msg1195982#msg1195982

ลองอ่านความเห็นของคุณ BasWisanu ดูนะครับ คนนี้ใช้ EG920T อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 02:33:52 am โดย คุณลุงUFO »

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 05:56:41 am »
ขอบคุณมากครับลุง UFO
อ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ
ปล. แล้วที่ ชิพประมวลผล ใน EG920T ดีกว่า EG910T นี่ รู้สึกถึงความแตกต่าง เหมือน dual core กะ Quad core
ในคอมพิวเตอร์มั้ยครับ เพราะส่วนตัว เวลาดูทีวี ผมชอบ สลับไปมาระหว่าง Browser กะ ช่องทีวีดิจิตอล คงต้องการการประมวลผลเร็วกว่าปกติ
เพราะเครื่องเก่าผม จากช่องทีวีดิจิตอล สลับเข้าโหมด Browser (แล้วโหลดช่อง HBO HD ขึ้นมา) รู้สึกว่าช้าเหลือเกิน ไม่ทันใจวัยรุ่น ทั้งๆที่อินเตอร์เน็ตก็แสนจะเร็วปรี๊ดปร๊าด  [คุก]

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 06:00:11 am »
ขาแขวนพวก OLED นี่ ราคามหาโหดใช้ได้เลยนะครับ ต้องสั่งจากอเมกา มาอย่างเดียวเลย รุ่นเก่าผม EC930T ราคา 100 กว่าเหรียญ สั่งมาเจอค่าขนส่ง + ภาษี รวม หกพันกว่า
 ปล.คาดว่าจะปล่อยขายในห้องสินค้ามือ 2 เร็วๆนี้ครับ เพราะใช้กะ EG series ไม่ได้ กำ

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:01:58 am »
920 ในไทยไม่รองรับHDR หรือครับลุง [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]
  จำได้ว่า920 มี on /off HDR ในตัวเสร็จแล้วนี่ครับ
คือEG ไม่ผ่าน UHDA ไม่ได้cer แค่นั้นครับ แต่เป็นversionแก้ไขและลดฟีดเจอร์จากEG960อีกที่นะครับ แต่เพิ่มHDR10 HDMI2.0a
เท่าที่ศึกษา ตัวนี้ 920 จบนะครับ เพียงแต่ไม่จบกะHDRDV จอแค่ 55

และไม่ได้มาตรฐานใหม่ของปี2016
DCIP3 ไม่ถึง 93%
เรื่องBT2020 นี่ลืมไปได้เลยครับ รอปี2020 ครับ
Brighntness 350-400nits คิดว่าได้แค่นั้นครับ 
แต่ที่ผมรับข้อมูล 920 เป็น HDMI2.0a แล้วนี่ครับสำมารถ เล่นHDR10 ทาง HDMI ได้แล้ว รองรับการเล่น UHD player แต่ไม่แน่ใจว่า HDRDV จะมีfw ออกมารับให้อีกทีหรือเปล่า เห็นเถียงๆๆๆๆ กันในต่างประเทศ

ถ้าบ้านเรา LG thailand เอาแบบตัด920 ตัวหลักอย่างชักงง ครับ

เดี๋ยวหาข้อมูลเพิ่มเติ่มให้อีกรอบครับ

ลุงถ้าข้อมูลไม่ตรงกันยังไง ลุงแจ้งด้วยครับ แบบนี้ไม่แฟร์ กะผู้บริโภค เล่นตัดตัวหลักๆ ออกอย่างHDMI2.0a

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:32:04 am »
เดี๋ยวคืนนี้คุณ BasWisanu จะทดสอบHDR ผ่านทางช่อง USB ครับว่าfwตอนนี้รองรับหรือยัง

แต่ HDR ผ่านทางช่อง HDMI นี่คงหาคำตอบไม่ได้อ่ะครับ เพราะยังไม่มีเครื่องเล่น ๕๕๕๕๕

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:01:44 am »
เดี๋ยวคืนนี้คุณ BasWisanu จะทดสอบHDR ผ่านทางช่อง USB ครับว่าfwตอนนี้รองรับหรือยัง

แต่ HDR ผ่านทางช่อง HDMI นี่คงหาคำตอบไม่ได้อ่ะครับ เพราะยังไม่มีเครื่องเล่น ๕๕๕๕๕

HDR บ้างตัวมีbug นะครับ ลองดูเท่าที่จำได้อย่างที่เป็นDemo ของSS อาจจะเจอปัญหาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 11:09:33 am โดย puccainbkk »
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ nawawith

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 04:18:39 pm »
ชอถามเพิ่มด้วยคนครับ

ec930t กับ eg910t นี่ภาพต่างกันมากไหมครับ

สนใจ oled อยุ่เหมือนกันแต่กะเล่นแค่ fhd พอ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 04:43:34 pm »

ec930t กับ eg910t นี่ภาพต่างกันมากไหมครับ

สนใจ oled อยุ่เหมือนกันแต่กะเล่นแค่ fhd พอ

EG ความสว่างจะมากกว่า แนวสีจะออกโทนหวานเย็น

EC จะสว่างน้อยกว่า สีสันจะไปทางขรึมๆกว่าดูเป็นกลางกว่า ภาพจะแนวคล้ายกับ EA9800 EA970T oledรุ่นแรกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 04:53:08 pm โดย คุณลุงUFO »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 05:07:21 pm »

คุณBasWisanu สละเวลาอู้งานมาทดสอบให้แล้วนะครับ ๕๕๕๕๕๕  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

เปิดไฟล์ 4K HDR demo ผ่านทางUSB ปรากฎ...มีสัญญาณขึ้นบนจอว่า "HDR is now on"

แต่ภาพที่ได้ก็ยังไม่ใช่ HDR ครับ ยังเป็นภาพปกติ ซึ่งเป็นกรณีเดียวกับที่ทางทีมงาน lcdtvthailand ทดสอบEG960Tไปก่อนหน้านี้

สรุปว่า EG920T EG960T ตอนนี้ยังไม่รองรับ HDR นะครับ ต้องรอ firmware มาเพิ่มต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 05:10:15 pm โดย คุณลุงUFO »

ออฟไลน์ nawawith

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 06:01:40 pm »

EG ความสว่างจะมากกว่า แนวสีจะออกโทนหวานเย็น

EC จะสว่างน้อยกว่า สีสันจะไปทางขรึมๆกว่าดูเป็นกลางกว่า ภาพจะแนวคล้ายกับ EA9800 EA970T oledรุ่นแรกครับ

ขอบคุณครับ แล้วถ้าชั่วโมงนี้ระหว่าง 2 ตัวนี้คุณลุงUFO แนะนำตัวไหนดีครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 06:14:10 pm »

ขอบคุณครับ แล้วถ้าชั่วโมงนี้ระหว่าง 2 ตัวนี้คุณลุงUFO แนะนำตัวไหนดีครับ

EG910T ดีกว่าครับ แก้ปัญหาเรื่องสีขาวอมเหลืองในกรณีมุมมองด้านข้างของรุ่นEC930T ได้แล้ว

แต่ถ้า EC930T ถูกกว่าสักหมื่นกว่าๆก็น่าเล่นเช่นกัน

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 08:16:41 pm »
กะลังจะตัดสินใจซื้อ 55EG910T ที่ราคาหกหมื่นสี่ครับ
ขาแขวน ผมดูแล้วต้องสั่งจากเมกาอีกละ เกือบ 6000 เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 08:49:00 pm »
สอบถามเพิ่มครับว่า รุ่น 65EG960T รองรับ 4K เต็มรูปแบบแล้วใช่มั้ยครับ หรือว่า serie ต่อท้าย 960 แค่เพิ่มระบบเสียง Harma kardon เข้าไปเฉยๆครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:39:47 pm »

พอๆ ก็ ครับแต่910 สดกว่า สว่างกว่า ครับ แต่ผมเคยลองดูมันตั่งข้างๆ กันไม่ได้สว่างกว่ามากนักครับ
แต่เข้าใจว่า910 จะได้เรื่องunifromity ที่ดีกว่าเปล่า ไม่แน่ใจครับ แต่เห็นในเวปนอก คุยกันเยอะว่าดีกว่าเรื่องความสว่าง
ลองไปดูตัวจริงแต่ถ้างบก็เอา 930 แล้วกันครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:57:51 pm »
เวรกรรม เวรกรรม [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก]
RIP LG thailand กับรุ่น EG series

EG920 ทำไมLGthailand ทำแบบนี้
Version ที่ขายขายก่อนยังให้EG920ใน UKมาแบบเต็ม HDMI2.0a แต่ในเอเซียบางประเทศให้แบบกุดๆ หัวกุด ผมว่าแย่มากครับ ทำแบบนี้
ขอให้ทางLG ควรปรับปรุงด้วยดีที่ผมไม่ได้ไปงานเปิดตัวถ้าเห็นในงานคง  จะสนุกแน่ๆ

แล้วถ้าอนาคตผมจะซื้อSignature นี่ คิดหนักเลย เพราะ เห็น Scott ออกมาพูดในavsfroum ถึงเวลาแล้วครับ G6 ตัวที่รอคอยครับ คือ เหล่า vdophile รอเปลี่ยนKURO และถึงเวลาแล้วจริงๆ กับ G6 ที่จะออกขาย   ผมกลับกลัว จะตัดอะไรที่ไม่ควรจริงๆ ออกอีก หรือเปล่า ถ้ามาขายบ้านเรา

ทำแบบนี้ขอติ LG อย่างแรง เรื่องสิ่งที่ให้มา ใน EG920

ผมเข้าใจว่า EG ที่ลุงพูด มันเป็นเหมือนกันหมด ครับ EG 4K ยกรุ่นทั้ง960 920 คือ ไม่น่าซื้อตัวที่ขายในไทย
ต่อให้เล่นHDR ได้  HDR10 เท่านั้นก็ ให้แบบขอไปที
การทดสอบที่ท่านทำเหมือนผลรับทาง เมืองนอก เจอกันมาเหมือนกัน HDR ออกมาไม่มีอะไร เลย ให้มาก็เท่านั้น

เอาอย่างนี้
สรุปใครจะซื้อ 
ขอดูการใช้งานเป็นหลัก ยังดู 2k ซื้อ 910 930 ตัวเก่าครับ ถ้าต้องเอาจริงๆ
แต่ถ้ารอได้กรุณารอต่อไปก่อนครับ
สรุปEG920T EG960   ไม่ใช่ไม่น่าใช้ แต่ไม่ควรซื้อเลยครับวันนี้
ตัวที่ครบเครื่องขงปี2015 คือ EF950 แต่ไม่มีขายในบ้านเรา

ตัวที่จะออกใหม่
รหัสE G นะครับ ครบเครื่องแต่อีกแหละ แบบนี้ต้องรอดู ตัวที่ขายในไทยเค้าจะตัดอะไรออกอีก หรือไม่ หวังว่าไม่นะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:17:26 pm »
สอบถามเพิ่มครับว่า รุ่น 65EG960T รองรับ 4K เต็มรูปแบบแล้วใช่มั้ยครับ หรือว่า serie ต่อท้าย 960 แค่เพิ่มระบบเสียง Harma kardon เข้าไปเฉยๆครับ

ไม่แนะนำครับ  และ อย่าซื้อครับ แนะนำว่า อย่าซื้อEG960      ไม่รองรับอะไรเลย ยังหนาวๆ UHD player ออกมาอาจจะเล่นไม่ได้เลยซะด้วยซ้ำไป

ตอนนี้ ตัวที่ครบเครื่อง รองรับHDR10 เท่านั้นคือ EF950 ไม่รู้จะได้เห็นหรือเปล่า

แต่เอาให้แน่ๆ คือG6 ครับ  อันนี้คือ ที่สุดเพราะ รองรับHDR HDRDV  HDRPRO 

แต่บอกเลย E6 G6  ถ้า ไม่โดนตัดแบบEG    จัดได้เลย ครับ  ส่วนEF9500 ก็น่าใช้แต่ไม่รองรับHDRDV เท่านั้นครับ
 ส่วน B C series ผมไม่ได้ศึกษาครับ

ส่วนตัว ปีนี้ถ้าLG ทำอะไรห่วย ๆ แบบในรุ่น EG มาอีกไม่ได้ตังผมครับ

ออฟไลน์ kitto

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 09:48:43 am »
อย่าเอาตัวเองเป็นศุนย์กลางเลยครับคุณ pucca บางคนเขาก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรขนาดนั้น ไอ hdr dv d... อะไรทั้งหลายเหล่เขาก็ไม่ด้ซีเรียสขนาดนั้น บางทีที่เขาอยากได้ oled เพราะสีดำมันดำสนิทดีแค่นั้นจิงๆ เขาไม่ได้ซีเรียสรุ่นแรงขนาดนั้นหรอกครับ ผมก็คนนึงแระ เราดุความสนุกหนังเนือ้เรืองฉาก ภาพที่ได้รับได้ไม่ห่วยเหมือน vcd ก็โอเคแล้วครับบางที ผมชอบ oled เพราะมันดำดีสีอิ่ม ราคาจับได้ ส่วนอื่นผมคิดว่าเป็นของแถมครับ เพราะสไตล์หนังที่ผดุก็ .mkv hidef โหลดจาก bit 95 เปอรืเซ้นต์ ก็ชัดรับได้แล้วครับสำหรับผม จะซีเรียส hdr ไปทำไหมหนอ แผ่น blurayแท้คงไม่ได้กินตังค์ผมหรอกครับ ผมดุรอบเดียวก็เบือแล้วครับ ต้องรอทิ้งห่างเป็นปีถึงกลับมาดุได้อีก อย่างมากก็แค่สองรอบจิงๆ แผ่นตั่งเกือบ 2000 คงไม่คุ้มค่าสำหรับผมแน่นอนครับ  ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ ไม่อิงวามคิดใคร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2016, 09:52:06 am โดย kitto »