ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ทำไม LED TV LG UF950T รุ่นนี้แพงกว่า OLED อีกล่ะครับ  (อ่าน 4108 ครั้ง)

ออฟไลน์ jayjay17

• Flat TV member
  • *

จะแพงไปไหน ตัว55นิ้ว 7-8หมื่น ราคาไทยนะเนี่ย ทั้งๆที่เป็น LED ไม่ใช่ OLED

ผู้รู้ช่วยบอกข้อมูลหน่อยครับผม

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: สอบถาม ทำไม LED TV LG UF950T รุ่นนี้แพงกว่า OLED อีกล่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 08:13:15 am »
ปกติledรุ่นท๊อป ก็ราคาประมาณนี้ทุุกปีครับ

65uf950t ก็ราคาขายเท่าๆกับ samsung 65JS9000

ดูอย่าง ub950t ปีที่แล้ว ราคาก็ประมาณนี้เลย แต่ตอนนี้ขายล้างสต๊อคที่ powerbuy แค่ 33,994 บาท

ราคาledไม่ได้แพงขึ้น แต่เป็น oled ที่ราคาถูกลงอย่างรวดเร็วจากปีก่อนครับ

ถ้าจะเทียบเรื่องภาพกับ oled คงไม่มีอะไรต้องเทียบครับ uf950tด้อยกว่าเกือบทุกด้าน

ไม่ว่าจะเป็น ความแม่นยำสี,ความอิ่มสี,shadow detail,motion ภาพเคลื่อนไหว,มุมมองด้านข้าง,การสะท้อนของหน้าจอ ฯ

และ สิ่งที่ไม่มีทางเทียบกับoledได้เลยนั่นคือ contrast กับ black level ซึ่งเป็นปัจจัยหลักที่ส่งผลต่อมิติภาพมากที่สุด

ข้อดีของub950t ที่ดีกว่า oled มีแค่สองอย่าง คือ

1 ระดับความสว่างสูงสุดสว่างกว่า oled

2 มี colour prime (เทียบได้กับ triluminos ของ sony และ quantum dot ของ samsung) ทำให้ขอบเขตสีกว้างกว่าoled

เวลาใช้งานในห้องทั่วไปที่มีแสงไฟภาพก็จะดูปกติ แต่จอก็จะเห็นเงาสะท้อนของหลอดไฟมากกว่าจอชนิดอื่นพอสมควร

ส่วนเมื่อใช้งานในห้องที่คุมแสงได้มืดสนิทจอประเภทIPSนี้ก็จะเผยจุดอ่อนออกมาให้เห็น

เพราะจอ IPS ของ led LG ทำ contrast ได้ต่ำมากๆ และระดับสีดำที่จัดอยู่ในระดับเดียวกับจอประเภท VA ในะดับล่างสุด

มิติภาพจะออกแนวราบเรียบ คือ ทุกส่วนของภาพจะมีโฟกัสภาพที่คมชัดใกล้เคียงกันหมด ทั้งวัตถุและฉากหลังความลึกจะไม่ต่างกันนัก

ต่างกับจอ VA และจอ oled ตรงที่ความชัดของวัตถุหลักๆจะชัดกว่าฉากหลัง(หน้าชัดหลังเบลอ)

ซึ่งแบบกรณีของจอ VA และ oled จะเป็นภาพที่ใกล้เคียงธรรมชาติกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2016, 08:41:40 am โดย คุณลุงUFO »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

Re: สอบถาม ทำไม LED TV LG UF950T รุ่นนี้แพงกว่า OLED อีกล่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 08:22:55 am »
แนะนำอย่าเพิ่งซื้อครับ ปล่อยให้ตั้งไว้เป็นเกียรติเป็นศรีแก่บูทของ lg แล้วประมาณกลางปีไม่เกินไตรมาส 3 ราคาจะตกฮวบฮาบลงกว่าครึ่งครับ (เนื่องจากขายไม่ออก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2016, 08:33:38 am โดย sirota »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 08:35:56 am »
และสิ่งที่ UF950T ทำได้ทุเรศมากๆ นั่นคือ...

เมื่อทำการ calibration แล้ว ภาพที่ได้จะออกมาห่วยกว่าโหมดภาพสำเร็จรูปISFที่ยังไม่ได้ปรับแต่งใดๆ

อ้างอิงจาก http://www.lcdtvthailand.com/review_detail.php?Page=4&id=1052

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 09:04:18 am »
แนะนำอย่าเพิ่งซื้อครับ ปล่อยให้ตั้งไว้เป็นเกียรติเป็นศรีแก่บูทของ lg แล้วประมาณกลางปีไม่เกินไตรมาส 3 ราคาจะตกฮวบฮาบลงกว่าครึ่งครับ (เนื่องจากขายไม่ออก)
แต่ถ้าใครจะซื้อก็ซื้อไปเถอะ^^ (ประชด") [เขย่า]

ออฟไลน์ indigo

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 09:21:28 am »
ที่บ้านของ Mr.Kim กรรมการผู้จัดการ LG electronics thailand เขาเองยังไม่ใช้รุ่นนี้เลยเพราะมันกาก [ไม่พูด]

ออฟไลน์ kitto

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 02:08:54 pm »
อ่านแล้วฮากระทุ้นี้ดีครับ  [กระโดด] ต้้งให้เป็นเกรียรติที่บุ๊ทเขาน้่นแหละครับ 55

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 03:31:40 pm »
วันนี้พาแม่ไปเดินดูทีวีที่ร้าน

แม่ถามผมว่าตัวไหนที่ น้า(น้องสาวของแม่)ซื้อมาเมื่อวันก่อน

ผมเลยพาแม่ไปดู sony W800C แม่ดูแล้วก็แบบทำหน้าครุ่นคิดนิดนึง(save as รูปคุณภาพรุ่นนี้ไว้ในหัวก่อน)

แล้วแม่ก็เดินแยกไปดู sony X9300C อยู่สักพักคนเดียว(ท่าทางถูกใจแม่)

แล้วก็เดินไปดู X9400C ต่อ แม่ว่าสวยดี แต่สามแสนแพงเกินไม่ไหว

จากนั้นผมพาเดินไปที่ บูท samsung sharp toshiba แต่แม่เดินผ่านอย่างไร้เยื่อใย ไม่มีรุ่นไหนอยู่ในสายตาแม่เลย ๕๕๕๕

แล้วผมก็เลยพาแม่ไปที่บูท LG ไปดู oled EG910T แม่ยืนนิ่งตาเป็นประกาย

ดูอยู่สักครู่ก็บอกว่า "เดี๋ยวเดือนมีนาคมถ้าขายที่ดินแล้วจะมาซื้อตัวนี้เอาไปให้พ่อดูละคร"   [เท่ห์]

จากนั้นผมลากแม่ไปดู led UF950T แม่ดูไม่ถึง5วินาที ก็ทำหน้าคิ้วขมวดแล้วถามว่า "รุ่นนี้ทำไมมันแพงจัง"  [ปาดเหงื่อ]

คือ UF950T ราคามันก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่หรอก แต่แม่เห็นคุณภาพกับราคาแล้ว แม่-งง (อ่านว่า แม่ - งง ไม่ได้อ่านว่า แม่ง) [ไม่เอา]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2016, 03:49:44 pm โดย คุณลุงUFO »

ออฟไลน์ jayjay17

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 02:05:42 am »
ว่าแต่ จะซื้อ Oled EG910T แต่กลัวจิตตกจริงๆครับ เห็นลูกค้าที่ซื้อรุ่นนี้ไปแล้วจอ dead pixel ไปกันหลายราย ทำไมซัมซุง โซนี่ เค้านิ่งนอนใจปล่อยให้ LG ทำ OLED มาขายคนเดียว(หมายถึงการทำตลาดในไทยนะ) หรือว่าเค้าไม่มีสายการผลิต? ปี 2016 LGจะขาย OLEDเจ้าเดียวอีกป่ะเนี่ย ในไทยนะ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 10:03:42 am »
ว่าแต่ จะซื้อ Oled EG910T แต่กลัวจิตตกจริงๆครับ เห็นลูกค้าที่ซื้อรุ่นนี้ไปแล้วจอ dead pixel ไปกันหลายราย ทำไมซัมซุง โซนี่ เค้านิ่งนอนใจปล่อยให้ LG ทำ OLED มาขายคนเดียว(หมายถึงการทำตลาดในไทยนะ) หรือว่าเค้าไม่มีสายการผลิต? ปี 2016 LGจะขาย OLEDเจ้าเดียวอีกป่ะเนี่ย ในไทยนะ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=177252.msg1195057#msg1195057

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 03:40:43 pm »
ตอนนี้ LED LG รุ่นท๊อป 55UF950T หลายๆที่ ราคาลงมาเยอะแล้วครับ

สยามทีวีเชียงใหม่ ลดเหลือแค่ 48880 บาท

ส่วนร้านใน กทม  ถูกสุดอยูที่ 41990 บาท

ใครอินดี้อยากได้รุ่นนี้ ก็สอยกันได้เลย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 04:15:30 pm »
มองบน^^