ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ avr มาขับเจ้า elac bs 72 หน่อยครับ  (อ่าน 2103 ครั้ง)

ออฟไลน์ ulfsaar

• Edge LED TV member
แนะนำ avr มาขับเจ้า elac bs 72 หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 03:13:30 pm »
แนะนำ avr มาขับเจ้า elac bs 72 หน่อยครับ

หรือต้องเป็นพวกอินติเกรดแอมป์ หรือแอมป์อะไรยังไงหรอครับ

elac bs 72
SPECIFICATIONS

Speaker type: 2-way, bass reflex
Tweeter: 1 x 25 mm dome
Woofer: 1 x 115 mm cone
Crossover frequency: 3,600 Hz
Frequency response: 56 to 28,000 Hz
Sensitivity: 87.5 dB at 2.83 v/1m
Recommended amplifier power: 20 to 120 wpc
Nominal/peak power handling: 40 / 60 wpc
Nominal impedance: 4 Ω; minimum 3.6 Ω @ 290 Hz
Binding posts: 5-way metal
Magnetic shielding: No
Cabinet finishes: Satin matte black or white
Accessories included: Fabric grille
Height: 9.5 in / 240 mm
Width: 5.5 in / 140 mm
Depth: 6.3 in / 160 mm
Net weight (each): 7.1 lb / 3.2 kg

ความต้องการคือเอามา ดูหนังเป็นหลัก ฟังเพลงด้วย ที่สำคัญอยากได้แบบมีบูลทูธต่อฟังเพลงได้เลย

อีกอย่างคือว่าพวก avr นี่ต้องดูสเปคยังไงถึงจะขับได้ครับ กำลังต้องเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2016, 03:26:16 pm โดย ulfsaar »

ออฟไลน์ pakaphon

Re: แนะนำ avr มาขับเจ้า elac bs 72 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 11:55:03 pm »
ผมเเนะนไปเล่นลำโพงตัวอื่นดีกว่าครับไม่ใช่ไม่ดีนะมันขับยาก ไปเล่นtanoyดีกว่าครับ เชื่อผมผมผ่านจุดนนี้มาเเล้ว ถ้างบท่านไม่ถึงampสูงจริงๆย้ายด่วน

Re: แนะนำ avr มาขับเจ้า elac bs 72 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 12:03:50 am »
ผมเเนะนไปเล่นลำโพงตัวอื่นดีกว่าครับไม่ใช่ไม่ดีนะมันขับยาก ไปเล่นtanoyดีกว่าครับ เชื่อผมผมผ่านจุดนนี้มาเเล้ว ถ้างบท่านไม่ถึงampสูงจริงๆย้ายด่วน

ขับยาก หมายความว่าเสียงไม่เพราะหรือเสียงออกไม่ครบคับ

ใช้กับ moon i.5 40 watt พอได้ไหมคับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 02:43:19 am »
สวัสดีครับ

อ่านแล้วงงๆ ว่าท่านเล็ง avr หรือ int อยู่
ว่าแต่ท่านวางแผนการเล่นไว้อย่างไร รวมถึงงบด้วย

ท่านมีเครื่องเล่นหรือต้นทางอะไรบ้าง
cd player, กล่องดาวเทียม, เกมส์, เครื่องเล่น blu ray หรือ hd player, มือถือ bluetooth...
คือเดี๋ยวนี้ int ใหม่ๆ เริ่มมีลูกเล่นหลากหลายขึ้น อย่าง marantz Pm 7005 หรือครบๆ อย่าง Rotel RA 1592 แต่ราคาก็พอสมควรเลย
avr ในระดับเริ่มต้นก็มีลูกเล่นให้เยอะอยู่ แต่อย่าลืมที่ท่าน pakaphon เตือนไว้ด้วยนะครับ

ว่าแต่ท่านซื้อ elac มาหรือยังครับ
ถ้ายัง ตอนไปลองที่ร้าน ก็มองหา avr หรือ int ไปด้วยเลยสิ

อาการขับยาก คือเสียงออกครบแต่ไม่เนียนครับ เช่นมีอาการ ไอ ในช่วงเสียงโหมหนักๆ เสียงเพี้ยน เสียงไม่หลุดตู้ โฟกัสเบลอ เป็นต้นครับ

Moon i.5 ขับกระจาย... แต่ไม่มีบูลทูธนี่ครับ

ลูกเล่นต่างๆ ต้องอ่านสเปคให้ละเอียด
แต่ถ้าอยากรู้ว่าขับลำโพงได้ดีเพียงไร ต้องลองฟังอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 11:38:12 am »
คงต้อง avr ตัวแรงๆเลยถึงจะเอาลำโพงนี้อยู่หมัด

pioneer lx88  lx89  anthem mrx720     น่าจะเอาลำโพงนี้ไหว

แต่จากสปคลำโพงนี้ ยังไงก็เหมาะกับ power

moon i5 น่าจะขับสบายๆ   แต่ถ้าท่านจะดูหนัง ผมไม่แน่ใจว่า moon i5 มี  ht bypass หรือเปล่า (ไว้ต่อกับ avr เพื่อปรับให้ int กลายเป็น power )

ทางเลือกที่เหมาะ

avr -> power -> elac

avr -> int (ที่มี htbypass) -> elac

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 04:40:09 pm »
คงต้อง avr ตัวแรงๆเลยถึงจะเอาลำโพงนี้อยู่หมัด

pioneer lx88  lx89  anthem mrx720     น่าจะเอาลำโพงนี้ไหว

แต่จากสปคลำโพงนี้ ยังไงก็เหมาะกับ power

moon i5 น่าจะขับสบายๆ   แต่ถ้าท่านจะดูหนัง ผมไม่แน่ใจว่า moon i5 มี  ht bypass หรือเปล่า (ไว้ต่อกับ avr เพื่อปรับให้ int กลายเป็น power )

ทางเลือกที่เหมาะ

avr -> power -> elac

avr -> int (ที่มี htbypass) -> elac

Marantz sr5009 เอาอยู่ไหมคับ