ผู้เขียน หัวข้อ: เช๊คแสง/สี LB650T ของ LG ทำยัไงครับ ?  (อ่าน 1378 ครั้ง)

ออฟไลน์ gg43

• Flat TV member
  • *
เช๊คแสง/สี LB650T ของ LG ทำยัไงครับ ?
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 06:18:33 pm »
ผมอยากรู้ว่าจอภาพของผมเนี่ยะมันปรกติไหม สีปรกติไหม แสงรั่วรึเปล่า มุมจอดำไหม มีวิธีการเช๊คยังไงบ้างอ่ะครับ

พอดีผมดันหาคู่มือไม่เจอ  :-[

ออฟไลน์ Cattyzz

• Edge LED TV member
Re: เช๊คแสง/สี LB650T ของ LG ทำยัไงครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 08:07:04 pm »
ผมอยากรู้ว่าจอภาพของผมเนี่ยะมันปรกติไหม สีปรกติไหม แสงรั่วรึเปล่า มุมจอดำไหม มีวิธีการเช๊คยังไงบ้างอ่ะครับ

พอดีผมดันหาคู่มือไม่เจอ  :-[
วิธีเช็คแสงรั่วก็เปิดหนังตอนช่วงจบที่ขึ้น Credit นักแสดง สังเกตุตามมุบขอบทั้ง 4 ด้าน

ถ้าแสงรั่วจะมีแสงขาวฟุ้งขึ้นมา (จะเห็นชัดเจนในห้องมืดสนิท) ส่วนมุมจอดำเปิดฉากที่มีแสงสว่างอ่อนๆ

เช่นฉากที่พื้นหลังขาวแล้วสังเกตุที่มุมทั้งสี่ด้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2014, 08:07:52 pm โดย Cattyzz »

ออฟไลน์ meenney

• *
Re: เช๊คแสง/สี LB650T ของ LG ทำยัไงครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 09:02:46 pm »

พอดีผมดันหาคู่มือไม่เจอ  :-[
วิธีเช็คแสงรั่วก็เปิดหนังตอนช่วงจบที่ขึ้น Credit นักแสดง สังเกตุตามมุบขอบทั้ง 4 ด้าน

ถ้าแสงรั่วจะมีแสงขาวฟุ้งขึ้นมา (จะเห็นชัดเจนในห้องมืดสนิท) ส่วนมุมจอดำเปิดฉากที่มีแสงสว่างอ่อนๆ

เช่นฉากที่พื้นหลังขาวแล้วสังเกตุที่มุมทั้งสี่ด้าน

ตามนี้อีกเสียงจ้า ไม่ต้องรอให้หนังจบนะ กดไปต้อนจบที่มันขึ้นรายชื่อนักแสดงได้เลยจ้า
 [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

ออฟไลน์ gg43

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 09:41:33 am »
ขอบคุณครับผม ไว้จะเอารูปมาให้ดูนะครับ