ผู้เขียน หัวข้อ: 2015 มี LED version ใหม่อะไรบ้างหรือมีข่าวยังไงบ้างครับ  (อ่าน 3269 ครั้ง)

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
2015 มี LED version ใหม่อะไรบ้างหรือมีข่าวยังไงบ้างครับ

ตามนี้เลยครับดูๆ แล้วเงียบๆ
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ filmman

Re: 2015 มี LED version ใหม่อะไรบ้างหรือมีข่าวยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 03:37:58 am »
ข่าวลือจะเริ่มมาธันวาคม แล้วไปเจอกับของจริงในงาน CES มกราคมครับ
จะช็อคมากถ้าปีหน้าทีวีรุ่นท็อปยังไม่รองรับ REC.2020

ซึ่งถ้าผลออกมาเป็นงี้แสดงว่าค่ายทีวีกะหากินไปอีก 1 ปี แล้วค่อยอัพกันถ้วนหน้าตอนปี 2559

Re: 2015 มี LED version ใหม่อะไรบ้างหรือมีข่าวยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 10:23:53 am »
ข่าวลือจะเริ่มมาธันวาคม แล้วไปเจอกับของจริงในงาน CES มกราคมครับ
จะช็อคมากถ้าปีหน้าทีวีรุ่นท็อปยังไม่รองรับ REC.2020

ซึ่งถ้าผลออกมาเป็นงี้แสดงว่าค่ายทีวีกะหากินไปอีก 1 ปี แล้วค่อยอัพกันถ้วนหน้าตอนปี 2559

ขอบคุณครับ คิดว่ายังดึงออกไปอีกแน่ และที่สงสัยอีกอย่าง ไอ้ที่บอกรองรับ 4k @60Hz นี่ แต่เห็นหลายคนบอกมันไม่ได้ support 4:4:4 หรือ อื่นq คือมีไว้หลอก หรือเปล่า 4k น่ากลัวจะยังกั๊กกันสุดๆ แล้วในปัจจุบันไม่มีจอ10 bit นึีครับถึงเดากันว่าHU9000 Ax800 Ax900  x900b (อันนี้บอกว่าใช้แต่ประมาณว่าไม่แท้ คืออะไร?)
4k กั๊กจริงๆ ผมว่ารอเครื่องเล่นด้วย แต่อยากรู้ไอ้tech ใหม่ๆ นี่รอฟังงาน CBS 2015
เพราะ ผมกำลังจะซื้อทีวี เลยรอ รอรอ ดู นี่อ่ะครับ ถึงจะ2Kก็เถอะ จอ2kที่support 4k content มีแต่sharp ที่ออกขายนิครับ จริงปล่าครับLx960 อะไรนั้นนะ

รอดูกันนะครับซื้อแล้วกลัวตกเทรนจังซื้อของปลายปีแบบนี้ทำใจละ
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 01:47:04 pm »
ดูากอาการแล้ว Pana คงไม่เอา AX900 มา เพราะ AX800 หรือแม้แต่ X9000B ผมว่ากระแสก็เงียบ
คือราคามันเวอร์น่ะครับ ตามข่าวทีวีมาหลายปี ไม่นึกไม่ฝันว่าจะเห็นรุ่นท็อป 58-65 นิ้ว ราคา 1.7 แสน

ผมคิดว่าทางผู้ผลิตแต่ละเจ้ารู้ล่ะครับว่า videophile ต้องการอะไร เพียงแต่เขาจะพร้อมออกเมื่อไหร่
เดาว่าค่ายที่จะให้ REC.2020 ก่อนใครเผลอๆ จะเป็น LG ด้วยซ้ำครับ เพราะดูเทรนด์ของค่ายนี้ชอบ
ทำอไรก่อนคนอื่นและไม่ค่อยกั๊กฟังก์ชั่น เสียแต่ว่า default ภาพของเขามันสู้เจ้าอื่นไม่ค่อยได้

อีกอย่างคือผมยังไม่แน่ใจว่า Hollywood พร้อมจะปล่อย content 4K มากขนาดไหน ใครตามข่าว
streaming น่าจะพอรู้ว่า Netflix หรือ Amazon ทำเอา Hollywood ผวา จะไม่ให้หนังหรือก็เสียรายได้
ส่วนที่ให้ไปก็เหมือนกับฆ่าแผ่น สตูดิโอกับ Netflix เลยเหมือนคบกันแค่ฉากหน้าแต่ข้างหลังถือมีดนั่นล่ะครับ

ยื่งปล่อย BD 4K เร็วอายุหนังในโรงและหนังในเคเบิ้ลทีวีจะสั้นขึ้นไปอีก ยังไม่รวมพวกบิทฯ ที่ขโมยแน่ๆ
ดูแล้วเป็นปัญหาที่น่าปวดหัวของสตูดิโออยู่ไม่น้อยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 03:39:35 pm โดย filmman »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 06:43:33 pm »
ขอบคุณครับง้้นถึงจะรู้tech ปีหน้าผมรอ แล้วก็คงสอยFULLHD ดีๆ สักตัวเล่นรอไปก่อนสบายกระเป๋าไม่ต้องคันตาม techละ [รัก]

ดูากอาการแล้ว Pana คงไม่เอา AX900 มา เพราะ AX800 หรือแม้แต่ X9000B ผมว่ากระแสก็เงียบ
คือราคามันเวอร์น่ะครับ ตามข่าวทีวีมาหลายปี ไม่นึกไม่ฝันว่าจะเห็นรุ่นท็อป 58-65 นิ้ว ราคา 1.7 แสน

ผมคิดว่าทางผู้ผลิตแต่ละเจ้ารู้ล่ะครับว่า videophile ต้องการอะไร เพียงแต่เขาจะพร้อมออกเมื่อไหร่
เดาว่าค่ายที่จะให้ REC.2020 ก่อนใครเผลอๆ จะเป็น LG ด้วยซ้ำครับ เพราะดูเทรนด์ของค่ายนี้ชอบ
ทำอไรก่อนคนอื่นและไม่ค่อยกั๊กฟังก์ชั่น เสียแต่ว่า default ภาพของเขามันสู้เจ้าอื่นไม่ค่อยได้

อีกอย่างคือผมยังไม่แน่ใจว่า Hollywood พร้อมจะปล่อย content 4K มากขนาดไหน ใครตามข่าว
streaming น่าจะพอรู้ว่า Netflix หรือ Amazon ทำเอา Hollywood ผวา จะไม่ให้หนังหรือก็เสียรายได้
ส่วนที่ให้ไปก็เหมือนกับฆ่าแผ่น สตูดิโอกับ Netflix เลยเหมือนคบกันแค่ฉากหน้าแต่ข้างหลังถือมีดนั่นล่ะครับ

ยื่งปล่อย BD 4K เร็วอายุหนังในโรงและหนังในเคเบิ้ลทีวีจะสั้นขึ้นไปอีก ยังไม่รวมพวกบิทฯ ที่ขโมยแน่ๆ
ดูแล้วเป็นปัญหาที่น่าปวดหัวของสตูดิโออยู่ไม่น้อยครับ