ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ วันนี้ซื้อ Toshiba 58" 58L2300VT มีโกสดูแล้วปวดตามาก  (อ่าน 10196 ครั้ง)

ออฟไลน์ dewsurapol

• Edge LED TV member
รบกวนเพื่อนๆ ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ วันนี้ซื้อ Toshiba 58" 58L2300VT มีโกสเยอะมาก ตามภาพเคลื่อนี่ไวๆ เช่นฉากต่อสู้กัน ดูแล้วปวดตามาก
ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าภาพอย่างไรคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ มีวิธีแก้อย่างไรแนะนำด้วยค่ะ แต่ฉากไม่ไว ไม่เกิดโกสค่ะ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
 ถ้าระบบแทรกเฟรมตั้งได้หลายระดับให้อยู่ระดับต่ำ
หรือลองดูกระทู้นี้ดูครับ มีท่านนึงใช้งานรุ่นนี้อยู่ หรือลองสอบถามวิธีการตั้งค่ากับท่านนั้นดู(ท่าน keamglad)

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=97301.msg844413#msg844413
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2014, 08:56:05 pm โดย sirota »

ที่เจอดู หนังจาก hd player ค่ะ ดู TV ดาวเทียมยังไม่เจอค่ะ

ออฟไลน์ brutus

เห็นกระทู้นี้ขึ้นมาผมเลยต้องไปทำการบ้านเลย หา manual ใน net ตั้งนานจนเจอ

หน้านี้ จะช่วยได้ไหมนา ว่าจะต้อง set อะไร ที่ทำให้โกส หายไป (ให้เพื่อนสมาชิกมาแนะนำ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 10:17:52 am โดย brutus »

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
ผมซื้อตัวนี้มาวันแรก ฉากไหนที่เคลื่อนไหวเร็วๆ เฃ่นคนกระโดด  ต่อกัน หรือมือ หรือวัตถุที่เคลื่อนไหวเร็วๆ จะมีวุ้นและฉากรอบๆวัตถุนั้นเป็นภาพเบลอๆครับ

วิธีแก้ก็ง่ายมากครับ

เข้าไปที่ Picture  >>> Advance picture setting
ตั้ง Clear scan = off
Edge enhancer = off

แค่เนี่ยครับ หาย

ผมซื้อตัวนี้มาวันแรก ฉากไหนที่เคลื่อนไหวเร็วๆ เฃ่นคนกระโดด  ต่อกัน หรือมือ หรือวัตถุที่เคลื่อนไหวเร็วๆ จะมีวุ้นและฉากรอบๆวัตถุนั้นเป็นภาพเบลอๆครับ

เข้าไปที่ Picture  >>> Advance picture setting

สรุปคือต้องปิดระบบแทรกเฟรมภาพไปเลยเหรอครับ
Clear scan กับ Edge enhancer นี่มีแค่เปิดกับปิดเหรอครับ

ออฟไลน์ brutus

เอาใจช่วยครับ และเข้ามารอผล ผมบอกร้านที่จะมาส่งขอ Hold ไว้ก่อน เพราะจะเอามาเล่นกับ HD player เหมือนกันครับ

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ เดี๋ยวทดลองดูได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบค่ะ ขอบคุณที่ไม่ทิ้งกัน  [ปลื่ม]

ข้อมูลท่าน brutus เป็นประโยชน์มากครับ [ปลื่ม]

ลอง setting ค่าในโหมด Standard หรือ Movie

ตั้งค่า
Backlight - ตามความสว่างห้อง
Contrast - 70 ถึง 90
Brightness - 50
Colour - 50 ถึง 55
Tint - 50
Sharpness - ถ้าภาพดูหยาบไปให้ลดความคมชัดลง ถ้าภาพดูไม่คมให้เพิ่มความคมชัดขึ้น แต่อย่าเพิ่มมากๆภาพจะดูกร้าน และโอกาสเกิดวุ้น โกสต์ โมเสกจะมีเยอะขึ้น

Dynamic contrast - low
Static Gamma - ให้ปรับเป็น + แต่อย่าปรับมาก
Edge Enhancer - ปิด
Clear scan - standard
Color Temperature - warm
Noise Reduction - ปิดให้หมด
DynaLight - low

ทั้งนี้ผมลองเดาการตั้งค่าเอาเองนะครับ เพราะเคยใช้ toshiba อยู่เหมือนกัน แต่บางฟังก์ชั่นจะไม่เหมือนกัน

ได้ไม่ได้ผลยังไงบอกกล่าวกันด้วยครับ [หื่น]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 10:51:21 am โดย sirota »

รบกวนสอบถาม คุณsirota ด้วยค่ะ
Color Temperature - warm ปรับ red Green blue ปรับเท่าไหร่ค่ะ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
ผมซื้อตัวนี้มาวันแรก ฉากไหนที่เคลื่อนไหวเร็วๆ เฃ่นคนกระโดด  ต่อกัน หรือมือ หรือวัตถุที่เคลื่อนไหวเร็วๆ จะมีวุ้นและฉากรอบๆวัตถุนั้นเป็นภาพเบลอๆครับ

เข้าไปที่ Picture  >>> Advance picture setting

สรุปคือต้องปิดระบบแทรกเฟรมภาพไปเลยเหรอครับ
Clear scan กับ Edge enhancer นี่มีแค่เปิดกับปิดเหรอครับ

ผมปิดไปเลยครับ ตัว edge enhancer นี้มีแค่ on. off  คิดว่าตัวนี้ละครับที่ทำให้ภาพเป็นวุ้นตอนเคลื่อนไหวเร็วๆ
ส่วน clear scan มี off standard medium high    
รับเครื่องมาดูแรกๆ ตัวละครไหนเคลื่อนไหวเร็วๆ มันเป็นวุ้นเลยครับ  ขัดมากๆๆๆๆ
แต่ปิดแล้วหายครับ ภาพเคลื่อนไหวปกติดี  ภาพรุ่นนี้นวลตาดีครับ สีไม่จี๊ดเว่อแบบรุ่น 55 นิ้วของ toshiba  ดีไปคนละอย่าง
เสียอย่างเดียวผมไม่ชอบขาตั้งแบบนี้เลย มันสูงไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 11:18:24 am โดย keamglad »

ได้แล้วค่ะ ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนมากค่ะ แต่รู้สึกสีจะแปลกตาไปนิดค่ะ

รบกวนสอบถาม คุณsirota ด้วยค่ะ
Color Temperature - warm ปรับ red Green blue ปรับเท่าไหร่ค่ะ
ค่านี้เป็นการปรับอุณหภูมิสี โดยปรับสีขาวให้ขาวบริสุทธิ์ ถ้าไม่มีแผ่นปรับหรือสายตาไม่แม่นพอไม่แนะนำให้ปรับครับ ปรับไปที่ warm พอ หรือ ถ้าเวลาดูการ์ตูนอะนิเมชั่นชอบสีสดใสหรือปรับไปที่ cool (เย็น) หรือ medium (ธรรมชาติ) ก็ได้ (อาจปรับโหมดมาตราฐานไว้ดูทีวีหรือการ์ตูน หรือหนังที่แสดงสีจัดจ้าน และ ปรับโหมดภาพยนตร์ไว้ดูหนังทั่วไป)
ส่วน Clear scan ลองปรับเป็น low ( ตามที่ท่าน keamglad แจ้งไว้มีปรับหลายระดับ ) ดูว่ายังมีวุ้น โกสท์มั้ย ถ้ายังมีหรือไม่ชอบก็ปิดไป

ปล.แต่ละคนชอบแนวภาพและสายตาไม่เหมือนกันนะครับ ที่ให้ไปเป็นแนวทางเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 12:08:26 pm โดย sirota »

ได้แล้วค่ะ ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนมากค่ะ แต่รู้สึกสีจะแปลกตาไปนิดค่ะ
สีแปลกตานี่ จืดไป หรือเว่อร์ไป หรือสีเพี้ยนครับ
ลองปรับเพิ่มหรือลดสี (colour) ดูนะครับ
ปล.ถ้าปรับอุณหภูมิสี warm (อบอุ่น)   ภาพจะออกแนวเหลืองๆเหมือนฟิล์มหนังนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 11:47:38 am โดย sirota »

สีมันออกจะจืดๆค่ะ และตัวคนดูหน้าแดงๆ รูปค่ะ

รูปเพิ่มเติมค่ะ