พูดคุยเรื่องทั่วไปเรื่องจองภาพ LED TV, LCD TV, Plasma TV, Projector > ห้องพูดคุยเรื่อง "จานดาวเทียม"และ "เคเบิ้ลทีวี"

ก่อนซื้อ Digital TV และ IPTV หรือ ติดตั้งจานดาวเทียม อ่านก่อนตั้งกระทู้

<< < (2/8) > >>

topman:
2.2 มาถึงแบบ ที่จะต้องเสียเงิน เพิ่มขึ้นครับ เพื่อเปลี่ยน หัวรับ LNB ครับ กรณี ดู 2 จุด แบบ อิสระ ดูได้ทั้ง ในย่าน Hor และ Ver พร้อมกันแบบ อิสระต่อกันเลย เราจะต้องเปลี่ยนไปใช้ LNB ที่เป็นชนิด 2 ทางครับ (ปรกติเราใช้แบบ 1 ทาง ) ลักษณะของ หัว LNB ชนิดนี้ จะเป็น หัวเดียวเหมือนปรกติครับ เพียงแต่ จะมี รู ออกไป หาเครื่องรับจาน  2 รู ครับ แยกไปที่ เครื่อง ที่ 1 และ 2 ได้เลย
ข้อดี คือ ดูได้อิสระ ต่อกัน ทั้ง สองย่าน คือ Hor และ Ver  
ข้อเสีย คือ เสียเงิน ซื้อ LNB เพิ่มครับ
กรณี ต้องการรับชม ในบ้าน แบบ 4 จุด ก็จะมี หัวรับ LNB ชนิด 4 ทาง มาขายครับ คือ 1 หัว มี 4 ทาง ออกไปที่ เครื่องรับครับ ราคาก็จะเพิ่มขึ้นด้วยครับ
ดังนั้น ท่่านที่เข้ามาอ่าน บทความที่เขียนอยู่นี้ คงจะต้องไปเลือก ครับ ว่า บ้านของท่าน และ ลักษณะในการรับชม ของท่านเป็นแบบใดครับ
ขอจบ เรื่องของ จานแดง ดูแยก จุด ไว้แค่นี้ ครับ ส่วน กรณี จานแดง ต้องการชม มากกว่า 4 ชุด ก็ได้เลยครับ
ใช้ หัว LNB ชนิด 2 ทาง ไปที่ มัลติสวิทย์ ครับ สามารถแยก ออกได้ เป็น 6 หรือ 8 หรือ 10 เครื่องได้เลยครับ แล้วแต่ขนาดของมัลติสวิทย์
*******************************************************************************************
ต่อไป ก็ถึง คิวของ จานดำ หรือ จานระบบ C band ครับ ถ้าอยากรับชม 2 จุด ทำอย่างไร
เนื่องจาก จานระบบ C band มีการรับส่ง ในย่าน Hor และ Ver  ถ้าต้องการ รับชม 2 จุด พร้อมกัน จะต้องเปลี่ยน หัว LNB เป็นชนิด 2 ทาง เท่านั้นครับ
เพื่อแยก ไปยังเครื่องรับ 2 เครื่อง
กรณี ต้องการ รับชม มากกว่า 2 จุด จะใช้หัว LNB 2 ทาง ชนิดเดียวกัน แต่ต่อเข้ามัลติสวิทย์ เพื่อ แยกไปยังเครื่องรับ ได้ตามที่ต้องการ
เช่น 4 จุด  6 จุด 8 จุด เป็นต้น

*******************************************************************************************
ระบบ เคเบิ้ลใยแก้วtrue vision
ต้องขอขั้นรายการด่วนไว้ตรงนี้ก่อนเลยครับ เพราะว่าเนื่องจากมี ผู้ใช้งานเครื่องประเภทนี้ กันเยอะเหลือเกิน จนเกิดปัญหามากมาย
ขอแยกเป็น 2 กรณี ครับ
กรณี ที่ 1 สำหรับผู้ที่เคยติดเคเบิ้ล รับชมมาก่อนหลายปี แล้ว ไม่ว่าท่านจะรับชมจากกล่องบ้านหม้อ หรือกล่องเคเบิ้ลทรู
ปัจจุปัน รับชมไม่ได้ เนื่องจาก มีการเปลี่ยนระบบในสายเคเิบิ้ล จาก ระบบ อนาล็อค ไปเป็น ระบบ ดิจิตอล ทำให้กล่อง
บ้านหม้อ ที่เคยรับชมอยู่ดูไม่ได้   หรือ ทางทรู ตัดสัญญาณที่การ์ดตัวกล่องเคเบิ้ลทรู เพื่อให้ลูกค้าไปเปลี่ยนกล่องเป็นระบบ ดิจิตอล HD
การแก้ปัญญาสำหรับกรณี นี้ เราเพียงแค่ จัดหากล่องระบบเคเบิ้ล ดิจิตอล HD มาทดแทน เครื่องเดิม และจะต้อง
ใช้สายแลน อินเตอร์เน็ต (ใช้สาย หรือ จะใช้ระบบไวไฟ และรับด้วยอุปกรณ์ เชื่อมต่อ ก็ได้ ) มาต่อรับชม และต้องมี ผู้ให้บริการ หรือ
ที่เรียกว่า บ้านเช่า หรือ server นั่นเอง ก็จะรับชมได้ปรกติ
สำหรับเครือง เคเบิ้ลทรู โดยตรง ติดต่อ 02-7252525 เขาก็มาเปลี่ยนกล่องแท้ ให้แล้วครับ
กรณี ที่ 2  ยังไม่เคย ติดตั้งเลย แต่อยากรับชม กล่องเคเบิ้ล เพราะเนื่องจาก มีช่องรายการ HD ถึง 12 ช่อง
สิ่งที่จะต้องทำ คือ 2.1 ให้ทำการติดต่อ ทางทรูวิชั่น เพื่อตรวจเช็คดูว่า พื้่นที่ให้บริการ ระบบ เคเบิ้ลใยแก้วนั้น บ้านท่านสามารถติดตั้งได้
หรือไม่ หากได้ ก็ให้ แจ้งเซล มาดำเนินการได้เลย โดยเราสามารถเลือกติดได้ สอง แบบดังนี้
แบบที่ 1  ติดตั้งเฉพาะ อินเตอร์เน็ตเคเบิ้ลใยแก้ว (Docsis) เท่านั้น แล้วก่อนที่สายสัญญาณ จะต่อเ้ข้ากล่อง โมเด็มเร้าเตอร์
ให้ทำการ แยกสัญญาณ ด้วย POWER PASS  หรือ ที่เรียกว่า สปิดเตอร์ ออลพาส  ส่วนจะออกกี่จุด ก็เลือกได้ตามใจชอบเลยครับ
เช่น จะดู 3 จุด ก็เลือก สปิดเตอร์ 1 ออก 4  คือ ออกไปที่ กล่องเคเบิ้ล 3 จุด ไปที่ กล่องเร้าเตอร์โมเด็ม 1 จุด เป็นต้น
แบบที่ 2 จะมี โปรโมชั่น ของทรูวิชั่น ให้ติดตั้งเน็ต และเคเบิ้ล พร้อมกัน เลย ในราคา 900 บาทต่อเดือน
ได้รับ เน็ต ความเร็วสูง ที่ 9 M  และรับชม กล่องเคเบิ้ล รายเดือน เป็นเวลา 1 ปี ในแพ็กเก็จ โนเล็จ  
เราจะเห็นได้ว่า กรณีที่ 1 กับ 2 ต่างกัน คือ กรณ๊ 1 นั้น ไปจั๊มสายเคเเบิ้ล มาตั้งแต่แรก แล้ว ไม่มี อินเตอร์เน็ตมาด้วย
กรร๊ 2 คือ แบบใหม่ ปัจจุปัน คือ มาพร้อมกับสายอินเตอร์เน็ต นั่นเอง
ความถี่เคเบิ้ล/Cable ทั่วไป

F=634 Sym=6667 QAM=64
F=642 Sym=6667 QAM=64
F=650 Sym=6667 QAM=64
F=658 Sym=5728 QAM=64
F=666 Sym=6667 QAM=64
F=674 Sym=6667 QAM=64
F=682 Sym=6667 QAM=64
F=706 Sym=6667 QAM=256
F=714 Sym=6667 QAM=256
F=690 Sym=6667 QAM=64
F=698 Sym=6667 QAM=64

ความถี่เคเบิ้ล Cable คอนโด Condo

F=306 Sym=6667 QAM=64
F=314 Sym=6667 QAM=64
F=322 Sym=6667 QAM=64
F=330 Sym=5728 QAM=64
F=338 Sym=6667 QAM=64
F=346 Sym=6667 QAM=64
F=354 Sym=6667 QAM=64
F=362 Sym=6667 QAM=256
F=370 Sym=6667 QAM=64
คำถาม :ผมใช้ แบบเดิมอยู่ คือจั๊มสายมาจากเสาไฟฟ้า เดิมดู กล่องบ้านหม้อ อยู่จะเปลี่ยนกล่อง
จะต้องใช้ อินเตอร์เน็ต ของผู้ให้บริการ คนไหนครับ ต้องใช้ ของทรู ด้วยหรือเปล่า
คำตอบ :เราสามารถ ใช้ผุ้ให้บริการอินเตอร์เน็ต ของยี่ห้อ ใดก็ได้ มาเสียบที่เครื่อง เช่น
TOT 3BB  CAT หรือ แม้แต่ Trueonline  ก็ได้ครับ
คำถามถ้าจะเปลี่ยนกล่อง จะซื้อกล่องอะไรดี ยี่ห้อไหน ที่ดีที่สุด
คำตอบถ้าอยากได้ ดีที่สุด ก็ต้องเป็นกล่องแท้ของทรู ครับ ระบบ HD ดีที่สุดและไม่สะดุด ครับ
ส่วนกล่องที่วางขายกันในบ้านหม้อ หรือในบอร์ดทั่วไป มาจากเมืองจีน ทั้งนั้นครับ มีตั้งแต่ ราคาแพง ไปจนถึง ราคา ระดับชาวบ้าน ใช้
ปรกติ ธรรมดา ดูได้เหมือนกัน ครับ แตกต่างกันเรื่องภาพ ในระบบ SD นิดหน่อย และถ้าเป็น HD ก็มีบ้าง ที่ตัวแพงจะภาพดีกว่า
ยี่ห้อที่ออกมาขาย มีสารพัดยี่ห้อ ออกมาเหมือนรุ่นของโทรศัพท์ มือถือ ตามรุ่นแทบไม่ทันครับ
ถ้าต้องการเล่นของแพง ก้ให้ไปดู DM800 HD ระบบเคเบิ้ล  
ถ้าจะเเล่นเครื่องระดับ ราคาชาวบ้าน ก็ได้ทุกยี่หอ้ ตั้งแต่ H1 OPENBOX FULL HD  ORTON  ALLSAT  AZASIA  LY_STAR
OPENBOX C1   และอีกหลายๆยี่ห้อ ที่ไม่ได้กล่าวถึง ขอบยี่ห้อไหน ก็ซื้อตัวนั้นครับ
คำถาม:ซื้อมาแล้วจะดูได้นานไหม ?
คำตอบเรื่องนี้ ก็ไม่ทราบเหมือนกัน ครับ เพราะ เป็นเรื่องของอนาคต ไม่มีใครทราบครับ ถ้ากังวลก็
ใช้ของแท้ เลยครับ สบายใจดีครับ สำหรับคนที่ซื้อไปดู ส่วนมากเขาพร้อมที่จะรับทราบปัญหา ในอนาคตครับ
หรือ อาจคิดว่า ใช้ไปใได้ซักระยะ ก็คุ้มค่า ที่ซื้อมาดูแล้วครับ ในเรื่องของเทคโนโลยี ไม่มี อะไรอยู่ได้ตลอดกาล เมือถึงเวลาก็ต้องเปลี่ยนแปลง
เช่น เปลี่ยนจาก อนาล็อคไปเป็น ดิจิตอล เป็นต้น
คำถาม ซื้อมารับชมแล้ว ทำไม กระตุก หรือ ดูไม่ได้ ครับ
คำตอบ กรณ๊ กระตุก เป็นไปได้ สองแบบ ครับ คือ เป้นที่บ้านเข่า ไม่ดี สังเกตุ ง่ายๆ ครับ
ลองกดดู ช่อง TNN หมายเลข 7 ดูไปไม่มี กระตุกเลย แต่พอดูช่องที่เข้ารหัส กระตุก มีกระตุกเป็นบ้างเวลา อย่างนี้ เป็นที่บ้านเช่า
แบบ 2  กระตุก เรื่อยๆ ไม่เป็นเวลา ให้กดปุ่ม คำว่า INFO หรือถ้าเป็นกล่องรุ่นอื่นๆ กดตัว i ครับ  2 ครั้ง
เพื่อให้เครื่องรับ โชว์สถานะ ความแรง และ คุณภาพ สัญญาณ เวลาทีกระตุก ก็กดดูเลยครับ
ปรกติ เครื่องทั่วไป คุณภาพ จะอยุ่ที่ 73 % ขึ้นไปครับ ถ้าต่ำกว่า นี้ หรือ เป็นแถบสีเทา ขึ้นลง ก็จะรับชมไม่ได้ หรือ กระตุกครับ
(ยกเว้น รุ่น ไฮบริท H1 นะครับ เกจ์วัดความแรงและ คุณภาพ จะแตกต่างจาก เครื่องทั่วไป จะอยู่ที่ 28-32 ครับ
อย่างงนี้ เป็นที่สายสัญญาณ หรือ สัญญาณที่ส่งมาในสาย ไม่ดี ครับ
อาจต้องติด บูตเตอร์ในการดูดสัญญาณ อาจช่วยได้ (อ่านดีๆ นะ ครับ แค่อาจช่วยได้ เพราะ หลายคนติดมาแล้วดุไม่ได้เหมือนเดิม)
ทำการเดินสายสัญญาณ ภายในบ้านใหม่ ไล่ตั้งแต่ กอ่นเข้าบ้านเลย โดยใช้สายมีคุณภาพ และ เข้าหัว ให้ดี เพื่อให้ได้สัญญาณ ดีที่สุด
เนื่องจากไม่มี เครื่องมือ เช็คความแรงสัญญาณ ตัวนี้ หรือ เข้าไปดู ในความแรงสัญญาณในกล่อง เร้าเตอร์โมเด็มได้ครับ
เพราะการติดตั้งแบบนี้ เราไม่สามารถ แจ้งให้ทางทรูมาดุูได้ครับ ยกเว้นติดตั้งของแท้ ก็แจ้งได้ครับ
คำถามเครื่องเคเบิ้ล ใส่การ์ดแท้ ดูได้ไหมครับ
คำตอบ ใส่การ์ดแท้ ดูได้ครับ ตามแพ็คเก็จที่สมัครไว้ในการ์ด
คำถามตัวแยกสัญญาณ หรือที่เรียกว่า สปิดเตอร์ เพาเวอร์พาส ซื้อได้ที่ไหน
คำตอบมีขายทั่วไปตามร้านขาย อุปกรณ์ดาวเทียมครับ เวลาเซื้อ แจ้งให้ถูกต้องด้วยครับ
ไว้มีข้อมุลอะไร จะมาเขียน เพิ่มเติมครับ

topman:
จานส้ม IPM  น่าสนใจไหม
คราวนี้ ก็คงจะมาถึง เรื่องจานจานส้มกันบ้าง ครับ ถ้าไม่พูดถึง ก็คงกระไรอยู่ เพราะมี คนไทยติดจานส้มกันเยอะแยะ มากมายพอดูครับช่องรายการไทย ที่ปรกติส่งที่ดาวเทียมไทยคม 5 นั้นนอกจากดาวเทียมนี้ ที่มีช่องภาษาไทยเยอะที่สุด ก็คงจะเป็น ดาวเทียม NSS6 นี่แหละครับ ที่มีช่องรายการ ภาษาไทย มากรองลงมา  หากท่านยังไม่สามารถ นึกถึง ดาวเทียมดวงนี้ได้ ก็ขอให้ คิดถึง ช่องรายการ ก็จะถึงร้องว่า ออ ทันทีครับ รายการ ยอดฮิต ที่เคยพูดถึงกัน และเป็นที่รู้ จัก ก็น่าจะเป็นช่องข่าว News1  ของสถานีโทรทัศน์ ASTV  ครับ (ผมแค่พูดถึงนะครับ ไม่ขอกล่าวลึกลงไป เพราะบทความไม่ได้ ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองนะครับ และ กฎของเว็บ ก็ไม่ได้ให้ แสดงความคิดเห็นทางการเมือง ด้วยครับ) ในดาวเทียม NSS6 โดยส่วนใหญ่ แล้ว ในสมัยก่อน จะมีช่องข่าว เนชั่นแชลนอล ที่หลายๆ คนติดกัน จะอยู่ที่ดาวเทียมดวงนี้ แต่ ณ ปัจจุปัน ได้ยกเลิกการออกอากาศ ในแบบ Free TV ในดาวนี้แล้ว ย้ายไปอยู่ ที่ ไทยคม 5 ทั้งหมด ในแบบ C และ Ku แบนด์ครับหาชมได้จาก จานดำ และ จานเหลือง ครับ
ทำไม ถึงเรียก จานส้ม ? เพราะ สีของจานเป็นสีส้มครับ เป็นเรื่องของการตลาด ของบริษัท Bsat ผู้ให้บริการ จานส้มครับ
จานส้ม ทั่วไปจะเป็นระบบ Ku Band ขนาดโดยประมาณ 60 ซม (เล็กกว่าจานแดง ครับ) แต่มีช่องรายการ ที่น่าสนใจมาก ทั้ง หนังและสารคดี นี่คือข้อเด่น ของ เครื่องรับชนิดนี้ครับ ในนาม IPM  
ปัจจุปัน มีการ ออกจำหน่าย เครื่องรับ จานดาวเทียม IPM อยู่ 3 รุ่น คือ
1 เครื่องรับ IPM 801  ตัวใหญ่ สีบอร์น    มีอยู่ 2 แบบ คือ
1.1 เครื่องรับ IPM801 สำหรับ ใช้งานตามบ้านเรือน ทั่วไป (ตัวนี้ขายตามท้องตลาด ) เครื่องจะรีสตาร์ เอง ทุกๆ 6 ชั่งโมง ครับ คือเวลา ที่เรา ดูช่องอะไร อยู่ ถ้าเปิดครบ 6 ชั่วโมง ช่องรายการ จะเด้ง เปลี่ยนไปอยู่ช่อง ที่ทาง โรงงานกำหนด มาให้ ครับ ก็ไม่ต้องตกใจ เพราะ ทาง bsat ต้องการ ให้เป็นแบบนั้น เพื่อ ไม่ให้ ผู้ใช้ นำไปใช้งาน ตามแบบ ข้อ 1.2 ครับ
1.2เครื่องรับ IPM 801 ชนิดสำหรับงานระบบ ตัวนี้จะลง เฟิร์มแวร์ สำหรับ ใช้งานในการ ปล่อยสัญญาณ สำหรับ เคเบิ้ลทีวี ท้ิองถิ่นครับ
ข้อดี คือ เครื่องจะไม่รีสตาร์ เพื่อ เด้งช่องกลับมาอยู่ที่ช่องตามที่บริษัท กำหนด คือ ดูช่องไหน ก็ช่องนั้น ไม่มีการ กระโดดหนีไปไหน
ทำให้เครื่องชนิดนี้ สามารถนำมาใช้ในการ ปล่อยสัญญาณ ในงานระบบ เคเิบิ้ล ได้เช่น เคเิิบิ้ลท้องถิ่น ตามโรงแรม อพาร์ทเม้น เป็นต้น
2.เึครื่องรับ IPM กล่องดำ ทำต่อมาเพื่อ ลดราคา จากรุ่น 801 ให้ถูกลง เพื่อทำการตลาดได้ครับ
3.เครื่องรับ IPM รุ่น กล่องขาว หรือ เรียกว่า รุ่น Clear  วันนี้ เพิ่งจะไปดูมา กล่องก็สวยดีครับ
อย่าลืมนะครับ จานส้ม IPM  ส่งในระบบ KU ดังนั้น ฝนตกก็จะรับชมไม่ไ้ด้ครับ สัญญาณจะหาย
มาดูช่องรายการ ของ จานส้ม IPM ครับ

นั่นคือตัวอย่าง ช่องรายการ ของ IPM  
ข้อดี เครื่องรับ IPM ก็คือ ช่องรายการที่เยอะมาก ทั้งหนัง และ สารคดี และไม่เสียรายเดือน
ข้อที่ยังต้องปรับปรุงคือ ภาพที่ออกกากาศ หากนำมารับชมกับ LCD LED PDP ภาพจะยังแตกอยู่ ไม่คมชัดครับ จึงเหมาะกับ เครื่องรับ CRT มากกว่าครับ
ถึงแม้จะ ชมกับ CRT ภาพก็จะยังไม่ดีเท่าที่ควร
ช่องรายการของ IPM นั้น ส่งในย่าน Ver ของ NSS6 โดยส่วนใหญ่ จึงทำให้สัญญาณ ที่ส่งมา อ่อน ไม่แรง เท่าในย่าน Hor ทำให้ เวลา อากาศไม่ดี
หรือ ท้องฟ้าไม่โปร่ง ทำให้บางครั้ง จะรับสัญญาณ ไม่ได้ ขึ้นคำว่า สัญญาณ อ่อน
แต่ข้อดีของเครื่อง 801 นั้น คือรับ สัญญาณ ไทยคม 5 C ฺBand ภาพสวย สามารถรองรับคีย์ การเข้ารหัส ได้ทางรีโมท
กรุณา ศึกษา เพิ่มเติม จากเว็บไซด์ ผู้ผลิต ได้ครับ
http://www.bsat.co.th/bsat/column.asp?columnid=46
โดยส่วนใหญ่ แล้ว การติดตั้งจานส้ม IPM จะติดกันสองแบบ คือ ติดจานส้ม เดี่ยวๆ เพื่อ ดู ดาว NSS6 กับ การติดจานดำ ควบคู่กันไปด้วยครับ
บทความต่อไปมาว่า กัน เรื่องการ ดูดาวเทียม หลายดวง ครับ
ขอแถ้ไขเพิ่มเติม สำหรับ IPM ครับ
ปัจจุปํน IPM มีการอัพเดทเฟิร์มแวร์ เพื่อให้ภาพ และเสียงมีคุณภาพดีขึ้น และมีการปรับปรุง ความถี่และ ช่องรายการอยู่ตลอดเวลา
ทำให้ภาพที่ออก มาดูกับ LCD LED  PDP  ดีขึ้นมาแล้ว โดยเฉพาะบางช่องภาพดีใช้ได้เลย ผมทดสอบกับ PDP HD ready
และในขณะนี้ วันที่ 23/12/2554  IPM เริ่ม ทำการทดสอบ ช่องรายการ ในระบบ HD เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
เป็นช่องรายการภาพยนต์  ผมดูอยู่ทุกวัน นำ อวตาร และ หนังดังๆ อื่นๆมาฉาย ในระบบ 1080i
โดยการตลาด ของ บริษัท Bsat จะออก ช่อง HD ทั้งหมด จำนวน 5 ช่องรายการครับ
โดยจะนำเครื่อง IPM lite มาจำหน่าย และ เครื่อง IPM ในระบบ HD มาจำหน่าย พร้อมกัน ในประมาณเดือน เมษายน ศกหน้านี้ครับ
จึงถือได้ว่า ตอนนี้ ตลาดเครื่องรับจานดาวเทียมนั้นมีให้เลือกมากมาย ขอให้ศึกษาดูก่อน ที่จะตัดสินใจซื้อครับ

footballshirteng:
ขอบคุณมากๆครับ  [yes]

bomeon:
ขอบคูรมากครับ ได้ความรู้เยอะมาก [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

willbe:
ขอบคุณค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version