ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยในคู่มือ  (อ่าน 1726 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeenuch

• Flat TV member
  • *
สงสัยในคู่มือ
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 12:01:21 pm »
ผมสงสัยในคู่มือของ ONKYO

......

......

......

......หมายความว่า ht-s4505 volume ด้านหลังของ sub นั้น สัญญานเสียงจะออกตาม volume ที่เราปรับไว้
เช่นถ้าเราปรับไว้น้อยๆ เสียงสัญญานรายละเอียดเบาๆก็จะได้ยิน มาดังๆก็ได้ยิน
แต่ถ้าเราปรับไว้สูงๆ เสียงสัญญานรายละเอียดเบาๆจะไม่ค่อยได้ยินจะได้ยินแต่รายละเอียดทีมาาดังๆถึงจะได้ยิน

เป็นอย่างงั้นหรือเปล่า ไม่ต้องปรับไว้สูงมากที่ sub แต่ไปปรับเอาที่ เครื่อง AVR ....หรือผมอ่านไม่เข้าใจเอง...

( ถ้างงกับคำถามผมลองอ่านรายละเอียดที่ผมใส่มาให้นะครับพิมอธิบายไม่ค่อยถูก )

ออฟไลน์ kollove

• Edge LED TV member
Re: สงสัยในคู่มือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 10:48:17 pm »
ไม่มีคนช่วยตอบผมช่วยตอบให้อย่างนี้ละกันครับ กรณีที่ avr สามารถปรับ level ความดังได้ให้ปรับไปที่กลางๆ หรือ 0 ครับ แล้วไปเร่งปุ่มโวลุ่มที่หลังซับเอา หากเร่งแล้วยังไม่สะใจค่อยไปเร่งที่ avr อีกทีครับ จะทำให้เราปรับซับได้ง่ายกว่าครับวิธีนี้

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 01:44:45 pm »
...ไม่ได้เข้ามาซะนานๆๆๆๆ

...ใช้ Mic เซ็ท Auto โดยตั้งวอลลุุ่มซับครึ่งหนึ่งครับ เฟสก็ครึ่งหนึ่งเช่นกัน เครื่องจะคำนวนเร่งเสียง AVR แล้วปล่อยสัญญาณที่เหมาะสมให้
...สเตปที่ 2 ฟังเสียงซับ แล้วปรับเฟสไปสุดๆ ไปที่เสียงเบสดีขึ้น
...สเต็ป 3 ถ้าเสียงซับดังไม่สะใจ เร่งวอลลุ่มตู้ซับ (เพราะสัญญาณ AVR ปล่อยมาเหมาะสมแล้ว)
...ถ้าไม่สะใจอีก เร่ง Level ของ เมนูซับ AVR ขึ้นมาที่ 0 ฟังดู แล้วปรับไปที่ + ,- เท่าที่จะพอใจ..รับรองเบสมาตรึมจนอาจเพี้ยน

....สั้นๆ ก็มีเท่านี้ครับ อิ อิ.

ออฟไลน์ Jeenuch

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 09:46:42 pm »
ไม่มีคนช่วยตอบผมช่วยตอบให้อย่างนี้ละกันครับ กรณีที่ avr สามารถปรับ level ความดังได้ให้ปรับไปที่กลางๆ หรือ 0 ครับ แล้วไปเร่งปุ่มโวลุ่มที่หลังซับเอา หากเร่งแล้วยังไม่สะใจค่อยไปเร่งที่ avr อีกทีครับ จะทำให้เราปรับซับได้ง่ายกว่าครับวิธีนี้

...ไม่ได้เข้ามาซะนานๆๆๆๆ

...ใช้ Mic เซ็ท Auto โดยตั้งวอลลุุ่มซับครึ่งหนึ่งครับ เฟสก็ครึ่งหนึ่งเช่นกัน เครื่องจะคำนวนเร่งเสียง AVR แล้วปล่อยสัญญาณที่เหมาะสมให้
...สเตปที่ 2 ฟังเสียงซับ แล้วปรับเฟสไปสุดๆ ไปที่เสียงเบสดีขึ้น
...สเต็ป 3 ถ้าเสียงซับดังไม่สะใจ เร่งวอลลุ่มตู้ซับ (เพราะสัญญาณ AVR ปล่อยมาเหมาะสมแล้ว)
...ถ้าไม่สะใจอีก เร่ง Level ของ เมนูซับ AVR ขึ้นมาที่ 0 ฟังดู แล้วปรับไปที่ + ,- เท่าที่จะพอใจ..รับรองเบสมาตรึมจนอาจเพี้ยน

....สั้นๆ ก็มีเท่านี้ครับ อิ อิ.

ขอบคุณครับ....